เรื่องเด่น ความงามที่สัมผัสได้ !! วีดีโองานลอยกระทงวัดท่าขนุน อ.ทองผาภูมิ จ.กาญจนบุรี ปี ๒๕๖๑

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย Komodo, 29 พฤศจิกายน 2018.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145

#คลิปงานลอยกระทงวัดท่าขนุน ปี ๒๕๖๑ (Full Version)
    #ทุกท่านเห็นอะไรในความประทับใจนี้ครับ
    #ฝากแชร์ให้ทุกคนได้ดูด้วยนะครับ

วีดีโอทำบุญวันลอยกระทง ปี ๒๕๖๑
    วันพฤหัสบดีที่ ๒๒ พฤศจิกายน ๒๕๖๑
    ณ วัดท่าขนุน อ.ทองผาภูมิ จ.กาญจนบุรี

ความยาว ๖ นาทีเศษที่ทำให้ผมน้ำตาซึมโดยไม่รู้ตัว

คลิปเริ่มจากความงดงามของธรรมชาติที่ทองผาภูมิ
    ความงามของทะเลหมอกที่เราเคยมองข้ามไป
    จนวันหนึ่งพระอาจารย์เล็กท่านได้สร้างบันได
    ขึ้นมานมัสการรอยพระพุทธบาทท่าขนุน
    ทำให้เราได้เห็นแรงศรัทธาของคนที่ร่วมใจกันทำ

จากนั้นเห็นสมเด็จองค์ปฐม หน้าตัก ๒๑ ศอกหน้าวัดท่าขนุน
    พระที่ทุกคนร่วมใจกันแบกปูนคนละถังจนเกิดเป็นพระพุทธรูป
    ผมเห็นกำลังใจของคนที่สละวัตถุมงคลเพื่อบรรจุในองค์พระ

ผมเห็นพื้นคอนกรีตหน้าวัดที่ทุกคนร่วมกันทำบุญสร้างขึ้น
    ผมเห็นพระชำระหนี้สงฆ์เรียงกันยาวเป็นแถวยาว

ต่อจากนั้นผมเห็นยอดพระเจดีย์ในวัด เห็นบันไดขึ้นพระเจดีย์
    เห็นเพื่อน ๆ ตั้งใจมาบวชพระ เห็นคนที่มีความสุขที่มาร่วมงาน

ผมเห็นความพร้อมเพรียงของนาคทั้งหลายในการกราบพระ
    ผมเห็นความสุขของคนที่กำลังจะได้บวชเป็นพระภิกษุ

ผมเห็นพื้นรอบโบสถ์ที่พระสงฆ์ช่วยกันทาสีใหม่
    เห็นโบสถ์ที่พระสงฆ์ช่วยกันทาสี และด้านหลัง
    มีพระเจดีย์ที่ช่วยกันปิดทองจังโก้ทองอร่าม

ผมเห็นรอยยิ้มของพระอาจารย์เล็กที่ผมเคารพรัก
    พระสงฆ์หนึ่งรูปที่เปลี่ยนชีวิตของคน ๆ หลาย ๆ คน
    พระสงฆ์ที่ตั้งหน้าตั้งตาทำงานเพื่อพระพุทธศาสนา

ผมไม่เคยเห็นหรือได้ยินพระอาจารย์บ่นว่า เหนื่อยในการทำงาน
    และผมก็ยังไม่เคยเห็นพระสงฆ์วัดท่าขนุนเบื่อที่จะทำงานเช่นกัน

ผางประทีปนับหมื่นดวงที่พระสงฆ์และญาติโยมช่วยกันยก
    ช่วยกันวาง ช่วยกันจุด และช่วยกันเก็บในวันต่อมา
    การแปรอักษรผางประทีปนับหมื่นด้วงเป็นภาพพระ

แม้วันลอยกระทงจะไม่มีการเวียนเทียน แต่ก็มีการลอยกระทง
    เป็นการลอยกระทงที่จะมีคณะสงฆ์วัดท่าขนุนนำพวกเราทำ

ก่อนลอยพระอาจารย์เล็กเมตตาเล่าตำนานการลอยกระทงให้ฟัง
    ทำให้เราเข้าใจวัตถุประสงค์ในการลอยกระทงว่าควรทำยังไง

สุดท้ายนี้ ผมอยากจะบอกทุกคนว่า

"ทุกตารางมิลลิเมตรในวัดท่าขนุน เกิดขึ้นได้เพราะความสามัคคีของพวกเราทุกคน ภายใต้การนำของพระอาจารย์เล็ก"

ผมอยากให้ทุก ๆ คนดูครับ แล้วลองคิดตามว่า เราได้ทำอะไรไว้ในพระพุทธศาสนาที่วัดท่าขนุนบ้าง ถ้าเราไม่เคยทำ เราก็โมทนาบุญตามคนที่เคยทำได้ครับ

ขอบคุณที่ทุกท่านอ่านจนจบ และจะขอบคุณหากทุกท่าน
    ช่วยกันแบ่งปันความประทับใจนี้ และบอกความประทับใจของท่าน ให้เพื่อน ๆ ท่านโมทนา

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกคนที่ร่วมสละปัจจัยในการสร้างวีดีโอนี้ไว้ในพระพุทธศาสนา

ถ่ายภาพและตัดต่อโดย : Pixel Group
    อำนวยการผลิตโดย : ชมรมโมทนาบุญ เว็บพลังจิต

ด้วยความปรารถนาดีจาก

ชมรมโมทนาบุญ เว็บพลังจิต
    บันทึกไว้ ณ ๒๙ พ.ย. ๖๑ เวลา ๒๒.๓๐ น.

2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    กระทู้นี้เปิดให้คนที่เคยไปวัดท่าขนุน บรรยายความประทับใจเกี่ยวกับวัดท่าขนุนได้ครับ

3. Pattarakorn2010

Pattarakorn2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2014
    ภาพประทับใจมากครับ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วย น้ำตาซึมเช่นกัน

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้