ความจริง เกี่ยวกับ พระพุทธเจ้าองค์ใหม่

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย รักไร้พ่าย, 22 กันยายน 2008.

1. รักไร้พ่าย

รักไร้พ่าย เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007

หลายท่านคงทราบกันดีว่า พระพุทธเจ้าองค์ต่อไปและเป็น
    องค์สุดท้ายในภัทรกัปป์นี้ คือ พระศรีอริยเมตไตรย

แต่จากการที่ได้ยินเรื่องราวเกี่ยวกับ พระศรีอริยเมตไตรย จากหลายๆแหล่ง
    ทำให้หลายคนเกิดความสับสนขึ้น ว่าแท้ที่จริงพระศรีอริยะเมตตไตรย
    จะมาตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าองค์ต่อไป เมื่อใด และ จะมาบำเพ็ญบารมีเป็นพระโพธิสัตว์อีกกี่ชาติ

จากข้อเท็จจริงและตามหลักฐานทางพระพุทธศาสนา ได้บอกว่า
    พระศรีอริยเมตไตรย ได้บำเพ็ญบามีมาอย่างยาวนานมาก

และตามหลักฐานจากพระไตรปิฏก ระบุว่า
    ชาติหนึ่งเคยเกิดร่วมสมัยเดียวกับ พระพุทธเจ้าของเรา
    ซึ่งพระศรีอริยเมตไตรยนี้เคยเกิดเป็นลูกชายของพระราชาและมีนามว่า
    "พระอชิตะ" และออกบวชในสำนักของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    สมณะโคดมของเรา ที่เป็นผู้รับบาตรที่ของพระพุทธเจ้าลอยหายไปในอากาศ

และหลังจากภพชาตินั้น พระอชิตะ ได้ไปบังเกิดอยู่ในสวรรค์ชั้นดุสิต
    เพื่อรอบำเพ็ญบารมีต่อไป ซึ่งจะมาเกิดในโลกนี้
    อีกครั้งและเป็นภพชาติสุดท้ายของการบำเพ็ญทานบารมี คือจะบริจากบุตรและภรรยาเป็นทาน
    เช่นเดียวกับเมื่อครั้งพระเวสสันดรได้เคยบำเพ็ญทานบารมีไว้

ก่อนภพชาติต่อไปจะได้ตรัสรู้

และเป็นธรรมเนียมของพระโพธิสัตว์ทุกพระองค์ที่ภพชาติสุดท้าย
    จะมาบำเพ็ญทานบารมี

หลังจากนั้น พระศรีอริยะเมตตไตรยจะเสด็จสู่สวรรค์ชั้นดุสิตอีกครั้ง
    เพื่อรอการลงตรัสรู้เป็นพระอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้า เมื่ออายุขัยของมนุษย์โลกเท่ากับ
    8 หมื่น ปี

ข้อมูลนี้ได้มาจากคัมภีร์พระมาลัย ซึ่งพระมาลัยได้ใช้อภิญญา
    ได้ขึ้นไปบนสวรรค์และได้พบพระโพธิสัตว์พระศรีอริยเมตไตรย ณ
    สวรรค์ชั้นดาวดีงส์และได้สนทนากัน

ณ ปัจจุบันนี้ อายุขัยของมนุษย์เท่ากับ 75 ปี
    คิดจาก ทุกๆ 100 ปี อายุขัยของมนุษย์จะลดลง 1 ปี
    เมื่อครั้งที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าสมณะโคดมลงมาตรัสรู้
    อายุขัยมนุษย์เท่ากับ 100 ปี และจะลดลง 1 ปี ทุกๆ 100 ปี
    จนกว่าอายุขัยมนุษย์โลกจะเท่ากับ 10 ปี และจะเพิ่มขึ้น 1 ปี ทุกๆ 100 ปี
    คือหลังจากอายุขัยเท่ากับ 10 ปี อีก 100 ปีถัดไป จะเพิ่มเป็น 11 ปี
    ไปเรื่อยๆ จนอายุขัยมนุษย์เพิ่มเป็น พันปี หมื่นปี แสนปี ล้านปี และเป็นสิบๆล้าน
    เรียกว่าเป็นโกฎิปี และจะลดลงมาเรื่อยๆ ทุกๆ 100 ปี ลดลง 1 ปี
    จนถึงอายุขัยมนุษย์เท่ากับ 8 หมื่นปี
    เมื่อนั้น พระศรีอริยเมตไตรย จะลงมาตรัสรู้ในกาลนั้น

เป็นธรรเนียมของพระพุทธเจ้าแต่ละพระองค์จะมาตรัสรู้เมื่ออายุขัยของมนุษย์ไม่เกิน
    1 แสนปีและไม่น้อกว่า 100 ปี
    พระอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้าสมณโคดมของเราลงมาตัสรู้เมื่ออายุขัยมนุษย์เท่ากับ 100 ปีพอดี

หากมากกว่า1 แสนปี มนุษย์จะเห็นการเกิด แก่ เจ็บตายได้ยากเพราะอายุยืนมาก
    และอาจจะไม่เชื่อในพระธรรม

หาก น้อยกว่า 100 ปี มนุษย์เต็มไปด้วยกิเลสตัณหายากจะเห็นธรรมได้

แสดงว่า พระศรีอริยะเมตตไตรยจะไม่ลงมาตรัสรู้ในช่วงนี้หรือก่อนหน้านี้
    เพราะกาลนี้เป็นกาลสมัยของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าสมณะโคดม ที่มีกาลสมัย
    5 พันปี
    หลังจากหมดสิ้นพุทธกาลนี้แล้ว จะเป็นช่วงที่เรียกว่า พุทธันดร
    คือกาลสมัยที่จะไม่มีพระพุทธเจ้าองค์ใดมาตรัสรู้ อาจจะมีพระปัจเจคพระพุทธเจ้าก็ได้

และพระโพธิสัตว์ พระศรีอริยเมตไตรย จะมาบำเพ็ญบารมีในโลกมนุษย์อีกครั้งเดียวเท่านั้น
    แต่อาจไม่ใช่ช่วงนี้

ดังนั้น ขอให้คนที่เคยกล่าวอ้างว่ามีพระศรีอริยเมตไตรยที่นั้นที่นี่
    ให้เข้าใจด้วยนะครับ ไม่นั้นอาจสร้างความสับสนได้

ผมเคยอ่านหนังสือเจอ มีคนบอกว่าหลวงพ่อชื่อดังของไทยท่านหนึ่ง
    หรือ พระมหากษัตรยิ์ไทยของเราบางองค์เป็นพระศรีอารย์ด้วย

ผมก็ไม่เข้าใจว่าเอาหลักฐานจากที่ไหน

บางทีก็เจอจากคำพูดของผู้บรรยายธรรมท่านหนึ่ง อ้างว่า
    พระอรหันต์จี้กง ของจีน จะมาตรัสรู้เป็นเพระศรีอริยเมตไตรย
    ผมไม่ทราบว่าทางมหายานอ้างอิงเรื่องพระศรีอารย์อย่างไร

บางแหล่งบอกว่าพระศรีอริยเมตไตรย อุบัติแล้ว
    ตอนนี้เป็นเณรอยู่ที่เมืองไทยนี่เอง

ตามหลักฐานคัมภีร์พระมาลัย ถ้าผมจำไม่ผิด พระโพธิสัตว์ได้สนทนากับ
    พระมาลัยอย่างชัดเจนเกี่ยวกับการลงมาตรัสรู้ ได้ระบุชื่อพุทธปิดา พุทธมารดา
    และชื่อสถานที่จะลงมาเกิดไว้ด้วย

ขอให้ใช้วิจารณญาณด้วยครับ หรือท่านมีความคิดเห็นประการใด
    ช่วยเสนอแนะด้วยครับ<!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2008
  2. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ผมก็ค่อนข้างเห็นด้วยนะครับ เพราะในเมื่อขณะนี้ยังอยู่ในสมัยของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน ก็ไม่น่าจะมีพระพุทธเจ้าองค์อื่นมาตรัสรู้ซ้อน ก่อนจะหมดสมัยนะครับ

3. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    ข้อมูลคุณถูกต้องครับ เทวบุตรศรีอาริย์ยังสถิตอยู่ในสวรรค์เป็นประธานแก่เทวดาในชั้นดุสิต เมื่อถึงกาลก็จะลงมาเกิดเป็นมนุษย์สร้างบารมีแบบพระเวสสันดรก่อน แล้วกลับสู่ชั้นดุสิต จากนั้นเมื่อมนุษย์มีอายุขัยแปดหมื่นปีจึงจะลงมาตรัสรู้เป้นพระพุทธเจ้าองค์สุดท้ายในภัทรกัปป์นี้
    นานแค่ไหนก็อีก 1 อันตรกัปป์ จึงจะลงมาตรัสรู้

4. อ่อนต่อโลก(ธรรม)

อ่อนต่อโลก(ธรรม) สมาชิก

18 กันยายน 2008
    อนุโมทนาครับ คงดีนะถ้ามนุษย์อายุยืนเปงหมื่นๆปี ^^

สุขอื่นยิ่งกว่า ความสงบไม่มี

5. หล่อลากดิน

หล่อลากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

คำนวนบวกลบคูณหาร แล้วอีกหลายล้านปี

ฮ่าๆๆๆๆ

6. godman

godman เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2008
    จะสะสมบุญไว้รอพระศรีอารย์ครับ ทำไปเรื่อยๆวันละนิดวันละหน่อย

7. ปัจเจกพุทธะ

ปัจเจกพุทธะ เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008
    อายันตุ โภนโต อิธะ ทานะ สีละ เนกขัมมะ ปัญญา วิริยะ ขันติ สัจจาธิฏฐานะเมตตุเปกขา ยุทธายะ โว คัณหะถะอาวุธานีติ.
    ดูก่อนพระบารมีทั้งหลาย ขอเชิญพระบารมีคือ ทาน ศีล เนกขัมมะ ปัญญา วิริยะ ขันติ สัจจะ อธิฐานะ เมตตา และอุเบกขา จงมาที่นี่โดยเร็วพลัน แล้วพากันถือเอาอาวุธ เพื่อยุทธ์กับพญามาร (กิเลส) เถิด.
    อนุโมทนาครับ.
    บริจาคเงินช่วยวัดพระบาทน้ำพุ
    โทร.1900-222-200 6บาท/นาที

8. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตั้งใจทำความดีสะสมบุญกุศลเอาไว้ มีจิตตั้งมั่นมีศรัทธาในพระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์ ด้วยบุญกุศลที่ได้กระทำนั้น ก็จะเป็นเหตุดึงดูดให้ได้ไปเจอไปเกิดในยุคของท่านเองน่ะครับ

9. sevenzero

sevenzero Active Member

อนุโทนา

10. รถถัง

รถถัง สมาชิก

15 สิงหาคม 2008
    เคยอ่านเจอของหลวงพ่อฤาษีท่านกล่าวว่าอีกประมาณล้านกว่าปีนี่ครับจะลงมาตรัสรู้ในเขตประเทศพม่าในปัจจุบันนี้ แต่ไม่ทราบว่าท่านจะลงมาบำเพ็ญทานบารมีครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่และที่ไหน

11. poom101

poom101 Active Member

ผมสงสัยอ่ะครับ ว่าพระศรีอารย์ จะมาตัสรู้ที่ประเทศพม่าหรอครับ ไม่ใช่ที่เดียวกันกับ
    พระสมณโคดมหรอครับ (อันนี้ไม่ได้หาว่าคำบอกเล่าของหลวงพ่อฤาษีไม่เป็นจริงนะครับ)
    คือผมเคยอ่านหนังสือที่ชื่อเรื่อง พระศรีอารย์จอมศาสดาโลกอนาคต ในหนังสือบอกว่า
    พระสมณโคดมเคยตรัสว่า ไม่มีสถานที่ได้รองรับการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้าไม่ว่าโลกนี้หรือโลกหน้าได้ นอกจากบรรลังก์ที่ตถาคต ตรัสรู้นี้ นั่นก็แสดงว่าพระศรีอารย์ ก็ต้องเป็นที่เดียวกันกันกับพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันใช่ไหมครับ

12. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    หินบังลังก์ตรัสรู้
    ณ โลกุตตระภูมิ

13. ยายทองประสา

ยายทองประสา เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2005
    แน่ใจได้อย่างไรครับว่าหนังสือเล่มนี้ นำข้อความมาจากพระไตรปิฎกจริง

เท่าที่ผมทราบ แผ่นโลกเรามันเคลื่อนตัวอยู่เสมอ อีกล้านๆปี ข้างหน้าแผ่นดินอาจเคลื่อน
    ไปชิดกันได้ หรือไม่

การที่ใช้ศัพท์ว่าชมพูทวีปนั้น หมายถึงโลกของเรา ไม่ใช่แค่อินเดีย พระพุทธเจ้าพระองค์ใด บำเพ็ญบารมีไว้ณที่ใดมาก บริษัทบริวารของท่าน มาเกิดในที่ใดมาก
    ท่านก็เกิดหรือปรากฎในที่ใกล้ๆ นั้น เพื่อสงเคราะห์เขาเหล่านั้น นั่นเอง

14. ครูเรือง

ครูเรือง เป็นที่รู้จักกันดี

พระศรีอาริยเมตไตรจะมาเกิด พ.ศ. 1,002,531 จะมาเกิดที่ประเทศเมียนม่า แต่เมื่อถึงเวลานั้นแล้ว ดินแดนบริเวณนั้น ก็ไม่ใช่ประเทศเมียนม่าแล้ว เวลานั้นคนเรามีอายุ 80,000 ปี

15. patus

patus สมาชิก

10 กรกฎาคม 2010
    ผมเห็นว่ามีแต่คนชอบแอบอ้างเป็นท่านเยอะแยะมากมายเต็มไปหมด ถ้าท่านมาจริงคงมาแค่สร้างบารมี แต่คงไม่สามารถตรัสรู้ในสมัยขององค์สัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันได้ จะตรัสรู้ได้ก็ต่อเมื่อไม่มีพระพุทธเจ้าพระสัจธรรมอันตรถารหายไปจากโลก ถึงตอนนั้นเป็นเวลาของท่านที่จะตรัสรู้และทำพระรัตนตรัยให้ครบองค์ 3 ประการ พวกเราควรเร่งสร้างบุญบารมีให้มากหากยังไม่จบกิจในชาตินี้จะได้เกิดในสมัยของพระศรีอาริย์เพื่อทำอรหันต์ผลและพระนิพพานให้แจ้ง