ความตายไม่น่ากลัวหากปฏิบัติความดีให้ถึงพร้อม

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย สุภาพรกิ่งนอก, 11 มีนาคม 2010.

1. peepo_pocky

peepo_pocky เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    ขออนุโมทนา สาธุกับความมีสติตลอดเวลานะคะ
    และขอขอบคุณสำหรับความรู้ที่หาคนที่มีประสบการณ์มาเล่าให้ฟังได้ยากมาก
    และขอให้สมปรารถตามที่ตั้งใจไว้นะคะ

2. Guide_Raito

Guide_Raito เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2007
    สาธุครับ โมทนาบุญด้วยคับ
    _____________________________________________________________________________________________________________________________
    มีบุญมาฝากคับทางกลุ่มพระพุทธศาสนา ม. สงขลานครินทร์ ภูเก็ต ได้ จัดทำโครงการแจกสือ่ ธรรมะของสายหลวงพ่อฤาษีลิงดำคับ เพราะ ที่นี่มีเด็กหลายคนสนใจมาฝึกมโนมยิทธิและหันมาทำความดีกัน เนื่องด้วย สื่อ ธรรมะ ของหลวงพ่อ ครับทางชมรมเลยจัดโครงการแจกสือ่ธรรมะเป็นสาธารณะประโยชน์ แก่ โรงเรียน ห้องสมุดต่างๆเพื่อ ชักจูง คนให้เป็นสัมมาทิฐิและเป็นกำลังพระศาสนา สืบต่อไปครับ
    ขอให้ชาวเวปพลังจิตทุกท่าน เจริญขึ้นทั้งทางโลก และทางธรรม เข้าถึงธรรมขององค์สมเด็จฯ ได้โดยง่ายครับ
    [​IMG] [​IMG]
    เข้าชมรายละเอียดได้ที่http://palungjit.org/forums/ขอเชิญร่วมบุญ-โครงการธรรมทานกับนักศึกษามหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์-ภูเก็ต-[.109/FONT]218421.html<O:p></O:p>

3. Sawadruksa

Sawadruksa Active Member

23 ธันวาคม 2009
    anoemothana ka

4. สุภาพรกิ่งนอก

สุภาพรกิ่งนอก เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2008
    บุญใหญ่-บุญด่วนค่ะ โครงการก่อสร้างสำนักปฏิบัติธรรมกรรมฐานขันติบารมี สาขา 18 อ. ปากชม จ.เลย (จริงๆ แล้วโพสต์เข้าไปที่ศูนย์ประชาสัมพันธ์ แล้วเข้าไปดูก็หาไม่เจอค่ะ ก็เลยตัดสินใจเอามาโพสต์ไว้ที่นี่ด้วยค่ะ)<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    พระอาจารย์ถวิล ยโสธโร เจ้าอาวาสสำนักปฏิบัติธรรมบ้านปากห้วย ตำบลปากชม อำเภอปากชม จังหวัดเลย ปัจจุบันมีแค่กุฏิชั่วคราว (ดูรูปค่ะ) ได้รับที่ดินมาจากโยมแม่ถวายให้ มีเนื้อที่ 11/2 ไร่ ตอนนี้ได้ขุดสระและปรับพื้นที่แล้ว มีกุฏิชั่วคราว 1 หลัง (ดูรูป) ห้องน้ำก็ไม่สะดวก มีชาวบ้านได้ร่วมจิตศรัทธาทอดผ้าป่า เมื่อวันที่ 14 ก.พ. 53 เป็นชุดแรก <o:p></o:p>
    พระอาจารย์ถวิล มีแผนจะสร้างสำนักปฏิบัติธรรม เพื่อเผยแพร่คำสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ทราบจากอาจารย์ที่นับถือค่ะว่า ท่านเป็นศิษย์สายหลวงพ่อเณรคำ สิ่งที่ต้องสร้างเร่งด่วนในตอนนี้ก็คือ ศาลาธรรม เพราะตอนนี้อาศัยเต๊นท์ มีแต่โครง ผู้ที่ไปทำบุญต้องนั่งบนดินยังไม่เทปูนเพราะยังขาดปัจจัย ซึ่งต้องใช้ปัจจัยประมาณ 25,000 บาท ปัจจุบันได้รับศรัทธาจากญาติโยม จำนวน เงิน 5,000 บาท ยังคงขาดปัจจัยอีก 20,000 บาท จึงอยากขอวิงวอนท่านผู้ใจบุญสละปัจจัยคนละเล็กน้อยช่วยในส่วนนี้ก่อนค่ะ<o:p></o:p>
    พระอาจารย์ถวิลฯ ยังมีแผนจะก่อสร้าง กุฏิพระสงฆ์ ห้องน้ำ ห้องส้วม ห้องครัว กุฏิรับรองหลวงปู่เณรคำ ธรรมศาลา/ พระประธานใหญ่ในศาลา และอื่นๆ ตามที่ผู้มีจิตศรัทธาเห็นสมควร<o:p></o:p>
    จึงขอเชิญชวนท่านทั้งหลายร่วมทำบุญ โดยการโอนปัจจัยได้โดยตรงไปยังบัญชีเงินฝากธนาคารออมสิน ประเภทเผื่อเลือก สาขา ปากชม ชื่อบัญชี พระถวิล ยโสธโร บัญชีเลขที่ 02000391374-4 แล้วกรุณาโทรศัพท์ 082-8367442 แจ้งที่พระถวิลฯ ด้วยนะคะ<o:p></o:p>
    ขออานิสงส์บุญนี้บันดาลให้ท่านประสบแต่ความสุขความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรม แคล้วคลาดจากอันตรายใดๆ ทั้งปวง เป็นปัจจัยให้ท่านทั้งหลายเข้าสู่นิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเทอญ ขออนุโมทนาบุญร่วมกับทุกท่านด้วยนะคะ<o:p></o:p>

5. arrin123

arrin123 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ แสดงว่าตอนตายเรารู้สึกตัวสิคะ

ก็ดีค่ะ เพราะเราจะได้คิดเรื่องดีๆอีกเยอะ

สุขใดเหมือนแม้นการไม่เกิดไม่มี

จะไม่ละความเพียรถ้ายังไม่ถึงนิพพาน

6. sattra

sattra Active Member

ผมขออนุโมทนาด้วยคนครับ ผมกำลังตั้งใจจะหาทางดับทุกข์ในใจ ได้อ่านกระทู้ต่างๆในเวบนี้แล้วทำให้เรามีแนวทางในการทำตัวให้ดีได้มากผมยังใช้คำบรรยายไม่ค่อยถูกแต่คิดว่าผมมาถูกทางแล้ว

7. สุภาพรกิ่งนอก

สุภาพรกิ่งนอก เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2008
    คุณ ARRIN 123 คะ ตอนนั้นที่รู้สึกอยู่ตลอดเวลาคือ จิต ค่ะ
    ไม่ใช่รู้สึกตัวค่ะ จิตเราซ้อนอยู่ในร่างกายนี้ ถ้าหากฝึกจิตไม่ให้ยึดติดกับร่างกายเป็นประจำจะเข้าใจค่ะ ให้คิดว่าร่างการนี้ไม่ใช่ของเราเลย ซึ่งก็เป็นเช่นนั้นจริงค่ะ เราบังคับร่างกายไมให้แก่ก็ไม่ได้ ไม่ตายก็ไม่ได้ ยอมรับกรรมที่เกิดขึ้นอย่างรู้ทัน ไม่ดีใจ หรือเสียใจ กับทุกข์ ลาภ สรรเสริญ ทั้งหมด คือ ยึด หรือทรงพรหมวิหารสี่นั้นเองค่ะ จิตอยู่กับปัจจุบัน ไม่มีอดีต และอนาคต ค่อยๆ ฝึก ไม่นานก็จะเริ่มชินเองค่ะ