ความฝันนั้น มั่วหรือปล่าวนะ..

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย hengymaru, 20 พฤษภาคม 2008.

1. hengymaru

hengymaru Active Member

17 กุมภาพันธ์ 2008
    ไร้สาระนะค่ะ (อย่างแรงเลยค่ะ)

เคยได้ยินญาติบอกว่า เวลาอยากไปเที่ยวไหนๆ ก็แค่บอกก่อนนอน พอตกดึกก็จะมีเทวดามาพาไปเที่ยว ไอ่ความที่เราได้แต่ฟังก็ อิจฉา อยากไปมั่งจังก็เลยเอาบ้างค่ะ...

ก่อนนอน อธิษฐานจิต ขอให้ท่านผู้ใดก็ได้ที่จิตถึงกัน ช่วยพาไปที่ๆใดก็ได้ เปิดหูเปิดตา.. (อารมณ์แบบอยากเที่ยว แต่ไม่อยากนั่งสมาธิค่ะ)

ครั้งแรกไม่ฝัน ก็ไม่ละความพยายามค่ะ

อีกหลายเดือนก็ทำใหม่คราวนี้ฝันค่ะ ว่ามีพระภิกษุรูปนึง หนุ่มมาก เดินมาหา บอกชื่อท่านด้วย ว่าท่านชื่อ.... ...
    พาเข้าไปเดินในถ้ำ ปกติมาก มีพระพุทธรูปอยู่ภายใน (ถ้ำก็ธรรมดาไม่เห็นสวยงาม) มีการพูดคุยนิดหน่อย (เหมือนดิฉันเองก็ไม่ได้สำรวมอะไรในการพูดจากับท่านเท่าไหร่)
    หลังๆ เริ่ม เลอะเทอะค่ะ เหมือนกับว่าไปถามท่านว่า เหนื่อยเหลือเกิน เมื่อไหร่จะหยุดการเวียนว่าย ไม่อยากเกิดอีกแล้ว (จริงๆ ไม่ได้เหนื่อยนะค่ะ ก็สนุกสนานดี) ท่านก็ยิ้มและก็เอื้อมมือมาจับศีรษะ จำไม่ได้ว่าอารมณ์เหนื่อยแล้วก็เลย นอนลงบนตักท่านหรือไง (เอ เราเป็นผู้หญิงไปนอนตักท่านได้ยังไง) แต่ก็ไม่ได้ไปไหนกันเลยนะค่ะ ไม่ได้ไปเที่ยวไหนเลย มีเพียงการพูดคุยสนทนา

แล้วก็เริ่มจับใจความฝันไม่ได้ เหมือนฝันสามสี่เรื่อง ปนเป ไปหมด จนสับสน (เวลาก่อนนอน ถ้าอธิษฐานอะไรก่อน มักจะเหมือนฝันมันมั่วๆ แบบนี้แหละ)
    แล้วก็ตื่นขึ้นมาตอนตีสี่ ตีห้า ก็เปิดคอมเลย ใส่ชื่อพระในความฝัน search ใน Internet เจอด้วยอ่าค่ะ... ก็เลย งง ว่า มีพระชื่อนี้ด้วย เราไม่เคยเจอท่านไม่เคยสนใจ ไม่เคยรู้จัก เคยได้ยินแต่ชื่อ แต่ไม่เคยได้ยินชื่อแบบเต็มๆ (ท่านบอกชื่อ แบบเต็มๆ มา) เป็นพระเกจิ ที่ชื่อดังพอสมควร ที่วัดป่าใน จ.สกลนคร หากมีโอกาสว่าจะไปกราบไหว้ท่านซักหน

ตื่นมาตอนเช้าก็เลยขับรถไป วัดป่า แถวๆ น้ำตกป่าละอูเลยค่ะ เพราะจำได้ว่ามีครูบารูปนึงบอกว่าจะพาไปชมถ้ำบนภูเขา บอกท่านว่าเมื่อคืนฝันว่ามีพระพาเข้าถ้ำก็เลยมาหาท่าน เพราะคิดถึงท่าน ท่านเคยบอกจะพาไปชมถ้ำ ท่านก็เลยให้หินมาสามสี่ก้อน บอกว่าเป็นพระธาตุของพระพุทธเจ้า เมื่อคืนท่านเพิ่งไปถ้ำมา ได้พระธาตุมาเยอะมาก ...

ตอนนี้พระธาตุ ก็ยังวางในห้องพระตามปกติ.. บอกตรงๆ อาจจะมีบุญแต่ไม่มีตาค่ะ เห็นเป็นแค่ก้อนหินธรรมดาเท่านั้น... แต่ครูบารูปนี้ท่านจิตดีมาก ขนาดเราคิดอะไรในใจ ท่านก็ตอบออกมาทางปากเลยค่ะ (รู้ได้ไงเนี่ย)

ทุกวันนี้ก็ยังคิดๆ อยู่ว่า เรามั่วไปได้เป็นตุเป็นตะขนาดนั้นเลยหรอ... แต่ฝันเวลานี้ เค้าว่าฝันเทพนิมิตนี่นา .. แล้วพระท่านนั้นจะมาหาเราจริงๆหรอ ไม่เคยรู้จักกันเลยนี่นา (ตอนอธิษฐาน ไม่ได้กะให้พระมาซักหน่อย กะว่าแค่ เทวดา หรือเทพที่รู้จักก็พอ )

ยังสับสน สงสัย แต่ไม่กล้า อธิษฐานถามท่านแล้วค่ะ กลัวท่านจะคิดว่า ไอ่นี่ มันช่างสงสัยอะไรนักหนา

รบกวนพิจารณาให้ด้วยนะค่ะ ว่าฝันมั่วได้ขนาดนี้เลย หรือไม่ค่ะ ขอบคุณค่ะ