ความฝัน...เกิดจากอะไร.?

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย วรณ์นิ, 3 กุมภาพันธ์ 2019.

1. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

ตัวผมเองเมื่อหลับ จะฝันทุกที ฝันได้ฝันดี บางที นอนหลับวันนี้ ยังฝันต่อเรื่องเดิมจากคืนก่อนได้ด้วย
    อย่างเมื่อคืน พอฝันว่าเราปรากฏตัวในป่าละเมาะแห่งหนึ่ง ก็รู้ตัวเองว่า โห เรากำลังอยู่ในความฝันหรือนี่ งั้นเราเดินเที่ยวดูซิว่า ในความฝันเราจะไปเจอกับอะไรบ้าง ก็เลยเดินเลาะไปในป่า ขึ้นเนิน หยุดดู ก็ปรากฏว่ามีลิงขาว ทำไมมันมีลายสีขาวก็ไม่รู้ ตัวโตๆโผล่ขึ้นมาจากเนินดินข้างหน้า ผมก็ย่อตัวลงมือยื่นลวพิ้นกลับไปเจอกล้วย เลยโยนกล้วยให้มันกิน แล้วก็มีลูกลิง แบะลิงอีกสองสามตัวโผล่มาจากไหนไม่รู้ ก็เลยแจกกล้วนให้ลิง ผมได้กินซักครึ่งลูกมั้ง แล้วผมก็เดินไปต่อ เพราะเหมือนได้ยินเสียงคนคุยกัน ผมเลยเก็บท่อนไม้แต่ที่ปลายเหมือนจะเป็นมีดพร้าเลยถือติดมือเพื่อป้องกันตัว เดินกลับ ก็มีชายร่างใหญ่โตกระโดดขวางทางถืออาวุธด้วยมั้ง ผมก็ฟันเข้าให้ มันไม่กลัว ผมเดินหนี ก็ไปเจอกลุ่มชายถืออาวุธขวานในมือ ขวางผม มีคนหนึ่งถามผมว่า ..ผมหลงทางมาหรือไง..ผมตอบไปว่า ไม่ได้หลง แต่ ตั้งใจเดินเที่ยว ขวางผมไว้นี่อยากต่อสู้หรือ...ผมเห็นอีกคน ผมจำได้ คนนี้ เป็นคนบ้านเดียวกัน (แต่เขาตายไปแล้ว)ผมถามเขาว่า เข่ก็จะสู้กับผมเหรอ เขาตอบว่าไม่ เขาถอยออก ..ผมเลยสู้กับพวกที่เหลือ แต่รู้สึกว่า พวกมันไม่กลัวเจ็บไม่ตาย ผมเลยหยุด บอกว่าพอละเหนื่อย ต่างก็หยุด ผมเห็นกองอาวุธ ผมเลยหยิบดาบมาอีกเล่ม ก็ไม่รู้ว่าหยิบมาทำไมเพราะไม่ได้สู้กับใคร ผมเห็นขบวนคนมากมายเขาจะพากันไปไหนไม่รู้ ผมกะจะเดินตามไปดู เลยตามไปในป่า ได้ยินเสียงเหมือนรถเกรดดิน กำลังปรับสถานที่ สร้างวัด ว่างั้น...อีกด้านนึง ผมมองเห็นเหมือนประตูเข้าวัด ก็กะว่าจะเดินเข้าไปเที่ยวดู ปรากฏว่า ภาพหายไป...ไปฝันเรื่องอื่นเฉยเลย ก็ฝันต่อ อีกเรื่อง สนุกดี...ฝันทุกทีเป็นเรื่องเป็นราว

อย่างคืนก่อนๆฝันว่าตนเองมีปีกเหมือนพญาครุฑ บินร่อนไปร่อนมาได้...สนุกดี

ผมจะฝันทุกวันนั่นแหล่ะ ถ้าหลับ ตกลง ใครพาฝัน.? ใครตอบได้ครับ.?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2019
  2. วรณ์นิ

ส่วนมากผมจะฝันเห็นแต่ผี หรือฝันเห็นคนที่ตายไปแล้ว คนที่ไม่ตายก็ฝันถึงเหมือนกันแต่น้อย
    เมื่อฝันเห็นผี พอตื่นก็จะแผ่เมตตา แผ่บุญกุศลส่งให้จิตวิญญาณนั้นเมื่อได้รับบุญกุศลก็จะส่งให้เขาพ้นจกภพภูมิที่เป็นอยู่ไปเป็นภพภูมิที่สูงขึ้น หลุดพ้นจากภพภูมิเดิม แต่ไม่ฝันถึงสวรรค์บ้างเลย
    สวรรค์นี่เคยฝันถึงครั้งเดียว เอาพระขรรค์ฟันทีเดียวสวรรค์ขาดครึ่งเลย จากนั้นก็ไม่เคยฝันถึงสวรรค์อีกเลย....
    แต่ฝันว่าได้ช่วยเหลือผีเนี่ย ก็สนุกดีนะครับ...จะได้เลิกกลัวผี

3. วรณ์นิ

เมื่อคืน วันอาทิตย์ นอนประมาณ สี่ทุ่มกว่าๆตื่นมาตอนตีสอง นึกว่าจะไม่ฝัน พอสักพักก็ระลึกได้ว่าฝันอีกแล้ว ดีใจหมดนึกว่าตนเอง คงไม่ฝัน แต่ก็จำได้ว่าฝันยาวอีก เลยนอนต่อ
    หลับอีกทีก็ฝันอีก เรื่อง ยาวเลย เรื่องนี้สนุกมีกระโดดมีเหาะด้วย แล้วยังฝันต่ออีกนะว่าในฝัน เราเอาเรื่องที่เราฝันไปคุยให้คนอื่นฟัง ตอนแรกนึกว่าเราตื่นแล้ว แต่ที่ไหนได้ เราเล่าความฝัน ให้คนในความฝันฟังอีกที เฮ้อ จะฝันอะไรนักหนา น้อ...

4. วรณ์นิ

ความจริงก็คือฝันทุกคืนนั่นแหล่ะครับ
    คืนวันเสาร์ฝันแปลกหน่อย ฝันว่าได้ถือมีดไปเฉือนเนื้อที่หน้าท้องของเพื่อนคนหนึ่ง เฉือนมาเยอะเลยกำถือไว้ในมือ เห็นเพื่อนทรมานเลยจัดให้อีกที ที่หัวใจตายเลย ผมถือก้อนเนื้อเดินหลบจากที่เกิดเหตุ เดินไปด้วยเอามีดเฉือนเนื้อกินเคี้ยวเข้าปาก(ทำไปได้ไงไม่รู้) เดินผ่านหน้าบ้านก็ยังเห็นเพื่อนคนนี้ยังไม่ตายกำลังนั่งกินข้าวที่บ้านของเขา เราก็งง ทำไมมีสองคน เดินผ่านไปดูซากศพ ก็ยังเห็นหมารุมแทะกระดูก เขาอยู่เลย แต่ตัวผมฝันว่าได้กินเนื้อคนนี่สิ...ทำไปได้

5. วรณ์นิ

เมื่อคืนวันอาทิตย์ ฝันว่ามนุษย์ต่างดาวบุกโลก นี่ก็เรื่องยาวอีก โดนจับขึ้นยาน มันพาไปเอาไปเผา คนนอนตายเกลื่อนเลยที่พวกมันจะเผา ผมเอามีดผ่าเอาชิพที่ฝังในอกซ้ายขวาออก ทัน แล้วเหมือนพวกมันจะมองไม่เห็น แล้วได้ช่วยฝ่าขิพให้หญิงคนหนึ่งทัน รอดได้สอง ..ยังกะหนังเลย...ฝันไปเรื่อย

6. วรณ์นิ

เมื่อคืนวันจันทร์ฝันดีมาก ฝันว่า ได้ทำบุญถวายต้นเงิน และอีกงานทอดกฐิน คนเยอะเลย..ในป้ายงานพระชื่อ พระอาจารย์ช่วง...ที่เห็นในฝันอ่ะนะ..ฝันดี ฝันดี

7. Fallenz

Fallenz ○~พบแล้ว เจอแล้ว เสวนาแล้ว ที่เหลือแล้วแต่วาสนา~●

อิอิ (แวะมาเผือก)

อาการดีขึ้นแล้วเนอะ น่าดีใจที่ได้มีเวลาเพิ่ม มีโอกาสสานต่อสิ่งที่ตั้งใจ

ไม่นานที่มองไม่ชัดคงชัดขึ้น ....

เจริญในธรรมครับลุง...

;)

8. วรณ์นิ

คิดถึง.....มักๆ

9. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

ฝันจะเป็นจริงได้ต้องลงมือทำอะ ไม่งั้นก็ฝันเพื่อดูหนังชีวิตสุ่ม ผมฝันออกไปในอวกาศกับยานอวกาศแล้ว ช่วยตามผมที

10. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

ถ้าฝันสมจริง ตัวเรามีการกระทำด้วย เขาเรียก เข้าสู่ vrworld อะ เทคโนโลยีล้ำ แต่ไม่ต้องห่วงถ้าดูเรื่องสตาร์วอร์แล้ว เขามีสมาพันธ์กาแลคซี่มาควบคุมเรื่องพวกนี้

11. วรณ์นิ

ไปได้ ก็กลับมาได้ดิ...ผมนี่มีอาจารย์พาไป..พากลับ...

12. วรณ์นิ

ส่วนมากก็ฝันไปช่วย...ทำภาระกิจน่ะ...ดาวต่างๆ

13. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

ดังนั้นถ้าทำอะไรผิดในฝันก็ช่วยยอมรับผิด ถ้าเป็นลูกผู้ชายก็เปิดเผยชื่อ ที่อยู่ เพื่อผ่อนหนักเป็นเบา ทางสมาพันธ์จะไปหาถึงบ้าน ก็หาวิธีคุยกับเจ้ากรรมนายเวรเองเด้อ เพราะโลกในฝันบางทีก็มีเจ็บเหมือนกัน

14. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

ผมโดนอมนุสรุมทุกวันเลยเพราะเขาหาผมเจอแล้ว ผมก็ฝันทุกวันเหมือนกัน อยากจะบ้าหลายรอบแล้ว น่าจะเป็นการใช้กรรมเล่นเกมกดมากอะ ต้องสู้ไปเรื่อย หายเครียดแล้วเขาก็พาไปพักผ่อน โลกผู้สร้าง

15. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

คนตายอาจเป็นร่างโคลนเพื่อนคุณ ที่คุณมีเวรกรรมกับเขาจำลองขึ้น แต่ตัวจริงปกติ ชีวิตจริงอย่าไปทำเชียวนา เอาไว้ระบายในโลกแห่งความฝัน บางทีอาจเป็นการทดลองอะไรสักอย่าง รู้สึกมีอมนุสเข้าบ้านคุณมั่งยัง ยุงนี่แหละตัวดี ทั้งล้วง ทั้งวิจัยข้อมูล

16. วรณ์นิ

ผมฝันเห็นแต่คนตายเยอะแยะเลย ต้องแผ่บุญกุศลให้ตลอด ยกระดับจิตให้พวกเขาไปสู่ภพภูมิที่ดี...ผีกับผมเป็นพันธมิตร เป็นเพื่อนกันครับ มาเต็มบ้านเลย ไม่เห็นต้องกลัว มาให้ช่วยก็ช่วย มาไม่ดีก็สั่งสอน ชิวๆครับ....อย่าคิดมากดิ...

17. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

ผมเลเวลยังน้อยเลยได้แต่ฝันปราบยุง ท่านวรณ์นิฝึกวิชาอะไรบ้างนี่ ผมฝันสู้คนอย่างมากก็หนีซอมบี้
    สภาพจิตแย่มากจากเคยฝันซุปเปอร์แมนมาเป็นนักแสดงสู้ชีวิต กฎแห่งกรรมเล่นแรงมาก

18. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

เป็นไปได้ว่าฝันแปรเปลี่ยนตามสภาพจิตอะ ผมจิตตกบ่อยจึงฝันร้ายบ่อย ก็สุดจะทนแล้วเหมือนกัน ชีวิตจริงไม่มีไรดีเลย ประมาณว่ามีปืนคงฆ่าตัวตายไปแล้วล่ะ ฝันดีแค่ 2 ฝันเองมั้งจาก 1500 กว่าฝัน ได้เห็นหน้าสาวในฝันแค่นั้น นอกนั้นนรกยาว อาจมีกรรมกับพระเจ้ามากด้วย ไม่ดีๆ ขึ้นสุดก็ลงสุดอะตามกฎแห่งกรรมมีจริง

19. วรณ์นิ

ผมฝึกวิชาแผ่เมตตาแผ่บุญกุศล น่ะ เราต้องหามิตรจากการแผ่เมตตา ถ้าจิตเรามีกุศลมาก ฝันจะดี แผ่บ่อยๆทุกชั่วโมงเลย

20. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

ท่านวรณ์นิก็ลองเตรียมนับฝันดูนะ ว่าฝันดีกี่ฝัน คาดว่าถึงคราวชดใช้กรรมจากการลองของมากอ่ะ เคยไปท้าทายรึบ่นไรไม่ดีใส่ใครมั้ยครับ เช่นบ่นเกี่ยวกับพระเจ้าอ่ะ