ความรู้สึกตอนได้พบคู่บารมี

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย littlepopeye, 8 กันยายน 2010.

1. อภิมาร

อภิมาร เป็นที่รู้จักกันดี

คิดดูอีกที ถ้าเนื้อคู่จริงๆมาเกิดตอนนี้ทำไงดี งัก bubu

สัยคงใช้ชีวิตแบบคนโฉดไปวันๆท่าจะดีก่วา งัก
    pig_cryy2

2. mozard002

mozard002 เป็นที่รู้จักกันดี

ระวังถ้าชาตินี้ไม่ได้คู่กัน ความรู้สึกมันจะเหมือนมีดปักอก จะดึงก็ดึงออกไม่สุด ถ้าไม่ตัดใจจริงๆแล้วศีลอาจขาดเอาได้ จะซวยไปหลายชาติ เหอๆ

3. White Fox

White Fox เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    จากคอมเม้นท์นี้... เป็นแรงบันดาลในใจการแต่งแคนโต้บทนี้ออกมาขอรับ...

ไม่มีสิ่งใด
    ที่ฉัน-หวงแหน
    เท่าเธอ

หากแต่เธอ
    สอนฉัน
    เรื่องละ-วาง

เบื้องบน
    เลือก-ไม้เรียว
    มาให้ฉัน

คนดื้อรั้น
    ใครจะสอนได้
    ถ้าไม่ใช่เธอ

@WhiteFox 020113​

http://palungjit.org/threads/mind-canto.365983/page-10#post7212587 <<<< ปกติ แต่งแคนโต้อยู่แถวห้องคู่ขนานขอรับ ^__^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มกราคม 2013
  4. GhostHead

GhostHead เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    ต้องดูแบบนี้ครับ ดูก็รู้แล้วกำลังใจแค่ไหน

5. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    ถึงต้องง้าวหลาวแหลนสักแสนเล่ม
    ให้ติดเต็มตัวฉุดพอหลุดถอน
    แต่ต้องตาพาใจอาลัยวอน
    สุดจะถอนทิ้งขว้างเสียกลางครัน
    (สุนทรภู่ นิราศวัดเจ้าฟ้า)​

ความรู้สึกเป็นแบบนี้แหละค่ะตอนที่ได้พบกับคู่บารมี...

ณ สรวงสวรรค์ชั้นดาวดึงส์

"ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการที่มัดตรึงเหนี่ยวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป"

"ถูกต้องแล้วนันทะ ไม่มีความสุขใดเสมอด้วยความสงบที่หาได้ในตัวเรานี้เอง
    ตราบใดที่มนุษย์ยังวิ่งวุ่นแสวงหาความสุขจากที่อื่น เขาจะไม่พบความสุขที่แท้จริงเลย
    เมื่อเธอปล่อยวางมองดูโลกเป็นของว่างเปล่าเสียแล้ว
    จิตก็ว่าง ปลอดโปร่งแจ่มใสเบิกบานอยู่ดั่งนี้"

เครดิต โครงการภาพยนต์ พุทธศาสนา

ชอบนะคะ ขออนุญาตเซฟเก็บเอาไว้ค่ะ

6. mngo

mngo เป็นที่รู้จักกันดี

พระท่านเคยทำนายว่าผมจะเจอนางแก้วนะครับ ท่านทำนายเองผมไม่ได้บอกว่าผมปรารถนาพระโพธิญาณ แต่จนตอนนี้ก็ยังไม่เจอ ตอนนั้นท่านบอกว่าอีกไม่นาน อีกไม่นานท่านผมก็ไม่รู้ว่ากี่ปี หรืออาจจะเป็นหลายๆปี จากตอนท่านทำนายจนถึงตอนนี้มันก็คงจะเป็นปีกว่าๆแล้วแต่ก็ยังไร้วี่แวว 5555+++ นี่แหละที่ทำให้ผมไม่กล้าจีบใคร กลัวนางแก้วตัวจริงมาแล้วเราจะไม่สามารถอยู่ร่วมกันได้ 555+++ ก็ใช้ชีวิตขำๆไปครับ ถึงไหนก็เอาเท่านั้น ซักวันก็คงหากันเจอเอง หรือถ้าหาไม่เจออันนี้ก็ต้องหาคนอื่นไปเลย อิอิอิอิอิ

7. เทพบุตรลั้ลลาลั้ลลั้ลลาาา

เทพบุตรลั้ลลาลั้ลลั้ลลาาา เพื่อมวลมนุษย์แลสรรพสัตว์

12 พฤศจิกายน 2014
    ต้นๆกระทู้ว่าผู้ปรารถนาพุทธภูมิจะเกิดวันเพ็ญ15ค่ำ
    เช่นนั้นผมจะตกขบวนป่าวอะ ผมเกิดคืน15ค่ำต่อเช้าแรม1ค่ำ
    มกรา..ช่วงเช้ามืดซึ่งคุณย่าออกศีลอุโบสถมาเป็นหมอตำแยเอง
    กลัวตกขบวนอะคับ

8. Rama bodhisattva

Rama bodhisattva Active Member

3 พฤศจิกายน 2016
    ผมยังไม่เคยได้พบเนื้อคู่ที่เป็นคู่แท้เลยครับ แต่ถ้าได้พบคู่แท้เมื่อไหร่ผมจะมาเล่าสู่กันฟังนะครับ ว่ามีความรู้สึกเป็นอย่างไรหลังจากที่ได้พบกันแล้ว

9. ทอนเงิน

ทอนเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    นางแก้วไม่ต้องหาฮะถึงเวลาเขามาเองเลย

10. Rama bodhisattva

Rama bodhisattva Active Member

3 พฤศจิกายน 2016

สาธุครับ

11. พุทธางกูรน้อย

พุทธางกูรน้อย Active Member

23 ธันวาคม 2006

หึหึหึ ผ่านมาหลายปี เจอสิ่งตัวเองเคยตอบไว้
    เลยจะมาเฉลยว่า ที่เคยคิดว่าเป็นคู่บารมี
    แท้จริงเป็นเจ้ากรรมนายเวรมาเก็บหนี้

แต่ผมก็ถือว่าเขาเป็นอาจารย์ ไม่ได้โกรธแค้นอะไรใครเลย
    ไม่ได้น้อยใจในโชคชะตา
    มันคือวาระของมัน คือจุดที่ต้องทุกข์ ให้เจอความทุกข์ ให้จมกับทุกข์
    ไม่มีอาจารย์ใด ดีกว่าความทุกข์

ด้วยบารมีที่เราทำมาดีแล้ว ด้วยพระกรุณาของครูบาอาจารย์
    เมื่อทุกข์ จนสุดจะทุกข์ ได้นึกถึงธรรมของพระสมณโคดมบรมครู
    ได้พิจารณาทุกข์ ทำไมหนอ ถึงได้ทุกข์ขนาดนี้
    กรรมใดหนอ ถึงได้ต้องผิดหวังกับความรัก
    กรรมใดหนอ ทำให้ต้องผิดหวังไม่สมหวัง
    กรรมใดหนอ เราเลยต้องทุกข์ร้อนขนาดนี้

เมื่อได้ฟังธรรม แล้วพิจารณา เลยได้เห็นเวทนา
    เห็นว่าเวทนาเป็นสภาวะปรุงแต่ง ไม่ใช่ของจริง
    เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป เวทนาไม่ใช่เรา
    เวทนาเกิดจากสัญญา เป็นส่วนเกี่ยวข้องกันอยู่
    สัญญาก็ไม่ใช่ของจริง แล้วทำไมหนอ เราถึงต้องทุกข์
    ด้วยปัจจัยจากสิ่งที่ไม่จริงด้วยนี้หนอ

เมื่อเจอทุกข์ ไม่มีปัญญา นั้นคือกรรม
    เมื่อเจอทุกข์ แล้วมีปัญญา นั้นคือธรรม

12. ทอนเงิน

ทอนเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คู่บารมีถ้าบำเพ็ญร่วมกันมานานเขาจะอยู่ข้างเราตลอดครับทำความดีอะไรทำตามและอนุโมทนาครับไม่ขัดใจอันนี้คู่บารมีผมนะครับคนอื่นผมไม่รู้

13. มหาพุทธกัป

มหาพุทธกัป Active Member

24 กันยายน 2014
    สำหรับผมไม่รู้ครับ แต่มีคนเคยเล่าให้ฟังว่า ถ้าคู่บารมีเรามาเกิดในชาติเดียวกันกับเรา เราจะไม่สามารถจะมี คนไหนได้ ขนาดบวช ยังต้องสึก เลยครับ เขาเล่ามานะครับ ผมก็เล่าให้ฟังต่อครับ เพราะของผมคงไม่มีบุญที่จะมีหรอกครับ