ความหมายของคำว่า สภาวะหรือสภาวะธรรมคืออะไร

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ธรรมแท้ว่าง, 31 ตุลาคม 2018.

1. ไม่ใช่ตัวตน

ไม่ใช่ตัวตน Active Member

ราคะ โทสะ โมหะ เป็นผลพวง ใช่ไหม ตามเหตุตามปัจจัย

เช่น โมหะ ก็คือ เราไม่รับผิดชอบต่อจิตนั้นตามความเป็นจริงของสัจจะ ทำให้สืบเนือง เกี่ยวโยงเป็นลูกโซ่

2. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

คุยรัยกันฮับ อย่าเล่นกันแรงนะ

3. &เมฆา

&เมฆา เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอตอบว่า ต้องอธิบายด้วย อนุสัยกิเลส

กิเลสที่เกิดขึ้นมาที่จิต ปรากฏให้รู้ได้
    เช่น ความโกรธที่เกิดขึ้นในใจ กิเลสที่เกิดขึ้นในใจที่ปรากฏให้รู้ได้
    ขณะนั้นไม่ใช่อนุสัยกิเลส เพราะปรากฏให้รู้แล้วเกิดขึ้นแล้ว แต่อนุสัยกิเลสเป็นกิเลสที่นอนเนื่องในจิต ไม่ปรากฏให้รู้ แต่เป็นเหตุให้เกิด กิเลสที่เกิดขึ้นในใจ คือ ความโกรธ ซึ่งกิเลสที่เกิดขึ้นในใจแล้ว มีความโกรธ เป็นต้น จะไม่เกิดขึ้นเลย หากไม่มีกิเลสที่ละเอียดที่เป็นอนุสัยกิเลส ที่นอนนื่องในสันดาน ในจิตนั่นเอง

4. ไม่ใช่ตัวตน

เอาที่ลุงแมวรู้สิคราบ อย่าเป็นเล่น ผมก็รับฟัง

5. &เมฆา

&เมฆา เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สภาวะธรรมของผู้เริ่มต้นเมื่อเข้าถึงกิเลสได้ จะปรากฏผล ให้รับรู้เรื่องราวต่างๆ เช่น นิมิตเห็นเทวดา พญานาค วิญญานต่างๆ ซึ่งเป็นปัจเจกบุคคล
    ก็จะเพิ่มกำลังใจให้ผู้ปฏิบัติศรัทธาในพระไตรปิฏกว่า ภพภูมินั้นมีอยู่จริง เพราะตนเองสัมผัสได้จริง เป็นเรื่องที่จะเกิดขึ้นกับทุกคนที่ปฏิบัติได้ถึงขั้นนี้
    ยังไม่เคยมีใครที่เข้าถึงสภาวะธรรมแล้วสัมผัสสิ่งเหล่านี้ไม่ได้

6. ไม่ใช่ตัวตน

สภาวะธรรม กิเลส เป็นสิ่งควรรู้ยิ่ง ตามสถานะของตน

เป็นของร้อน

เป็นสิ่งแสดงตัวเบื้องหลังของความคิด เมื่อมีเหตุและปัจจัย

7. ไม่ใช่ตัวตน

ตรงคำสอนหลวงพ่อพุธเลย ทั้งรู้ ทั้งเห็น และทั้งเป็น

8. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

พูดแบบรวมๆนะครับ
    เล่าให้ ท่าน ลุงแมวฟังด้วย
    ส่วนตัวมองว่าการมองเห็นภาพ
    ทางด้านนามธรรมต่างๆได้นั้น
    ต่อให้จะเห็นได้ด้วยตาเปล่าก็ตาม
    หรือต่อให้จะมีความชำนาญแค่ไหน
    ระดับไหนก็ตามในการที่จะเห็นนั้น
    หรือแม้ว่าจะทำให้เห็นเหมือนตนได้ก็ตาม
    พวกนี้ยังเป็นเพียงสภาวะชั่วคราวทางสมาธิ
    หรือเป็นผลของสมาธิเท่านั้น
    พูดง่ายๆคือ ยังเป็นมายาจิต
    หรือกลจิตชนิดหนึ่งอยู่ครับ
    ถือว่าเป็นปัจจัตตัง สำหรับจิต
    ที่มองเห็นได้

แต่อย่างว่า ก็ยึดอะไรไม่ได้เลย
    เพราะจะไม่ครบองค์ประกอบ
    สภาวะธรรมที่จะทำให้
    หลุดพ้นได้จริง หากยังไม่ปล่อยวาง

เพราะอย่าลืมว่า ตราบใดที่จิต
    ยังสร้างให้เห็นเป็นภาพได้
    หรือตราบใดที่ยังมองเห็นจิตได้
    หรือตราบใดที่ยังเห็นกระบวน
    การต่างๆทางนามธรรมได้
    แสดงว่ามันยังประกอบด้วย
    สัญญาในจิตร่วมในการสร้าง
    เป็นภาพอยู่ครับ ทั้งหมดเหล่านั้น
    ยังเป็นกระบวนการปรุ่งแต่งอย่างหนึ่ง
    ซึ่งยังไม่พ้นที่มีจิตเข้าไปเกี่ยวข้อง

เลยมองว่าเป็น
    ปัจจัตตังแต่ไม่ใช่ในลักษณะสภาวะ
    ธรรมที่เป็นไปในทางหลุดพ้นครับ

ส่วนดวงจิตที่ไม่สัญญาในด้าน
    การสร้างเป็นภาพนามธรรม
    แต่ตัวจิตก็จะพลิกไปทางสภาวะธรรม
    ทางนามธรรมที่เป็นไป
    ทางหลุดพ้นแทนได้เช่นกัน
    นี่ก็เป็นปัจจัตตัง
    และเป็นนามธรรมเช่นกันครับ

เทพ เทวดา พรหม ภพภูมิ
    หรือนามธรรมต่างๆ
    ไม่ได้ปฎิเสธว่าไม่มี หรือปฎิเสธว่ามี
    (พึ่งมีเข้ามายุคปลายก่อนเป็นรัตนโกสินทร์
    ส่วนนี้ฟังหูไว้หู)
    เหมือนคลื่นความถี่ที่เป็นพลังงาน เป็นแรง
    ชนิดหนึ่ง
    ที่เรารู้ว่ามีต้นกำเนิดแรง จากเครื่องกำเนิด
    รู้ว่ามันมีอยู่ แต่ปกติมองไม่เห็นนั่นหละครับ

เพียงแต่สภาวะที่จะเป็นไปเพื่อการหลุดพ้น
    นั้น สุดท้ายเราจะยึดอะไร
    ไม่ได้เลย ไม่ว่าจะคลื่นที่เป็นนามธรรม
    หรือต้นกำเนิดคลื่นที่เป็นรูปธรรม

และ เราจะไม่พยายามเผลอไปสร้าง
    คลื่นความถี่เหล่านั้นให้เป็นรูปธรรมขึ้นมา
    แม้เราจะยังอิง อาศัย พึ่งพา คลื่นเหล่านั้นอยู่
    เพราะเราจะสนใจแต่คลื่นเหล่านั้นที่เกิดขึ้น
    และเราจะลืมนึกไปว่า แท้จริงนั้น
    คลื่นเหล่านั้นยังมีต้นกำเนิดของมัน
    ที่เป็นรูปธรรมอยู่
    ได้อย่างคาดไม่ถึงครับ
    ซึ่งจะทำให้เราลืมได้อีกว่า
    แท้จริงแล้ว ต้นกำเนิดคลื่นนั้น
    มันก็ถูกสร้างจากรูปธรรมต่างๆ
    จนประกอบรวมกันเป็นเครื่องกำเนิดคลื่น
    ได้อย่างคาดไม่ถึงอีกเช่นกันครับ

หวังว่าคงจะคลิ๊กอะไรได้บ้างนะครับ

ปล แค่เพียงแต่เล่าให้ฟัง

9. ธรรมแท้ว่าง

สภาวธรรมที่เห็นในขณะปฏิบัติสมถกรรมฐาน
    หรือวิปัสสนากรรมฐานก็แล้วแต่
    สิ่งเหล่านั้นเป็นสิ่งที่ถูกรู้ถูกเห็นด้วยสติสมาธิ
    และปัญญา
    ซึ่งเป็นสิ่งที่อยู่ภายใต้กฏพระไตรลักษณ์
    คือเป็นอนิจจัง ทุกขังอนัตตา ย่อมเป็นภัย
    ต่อจิตใจทั้งหมด จึงไม่มีราคาอะไร
    ที่จะไปยึดไปข้อง คับผม

10. ธรรมแท้ว่าง

สภาวธรรมที่ปรากฎเหล่านั้นอยู่ภายใต้กฎไตรลักษณ์อนิจจังทุกขังอนัตตา
    ย่อมไม่ราคาและเป็นภัย
    อันตรายต่อจิตใจไม่ควรยึดอารมย์เหล่านั้น
    และ เป็นสิ่งที่ปรากฎได้
    ด้วยสติสมาธิและปัญญา

11. ใครบรรลุธรรม

ใครบรรลุธรรม Active Member

โธ่..สมาธิไบโพลา-โรคจิตทราม เอาอีกและอวดรู้อีกและรูไปหมดดดด555

NOPPAKAN..คุณต้องไปขอขมา คนที่คุณด่าเขาในกะทู้ผมก่อน เขาไม่เกี่ยว ไปพาลด่าเขาทำไมครับตั้งหลายคน..สันดานพาลมากเลย..แค่เขาไม่เชียร์คุณนี่นะไปด่าเขา..
    ..ระวังเดี๋ยว..เส้นเลือดในสมองแตกนะ..ยาวไปผมไม่อ่านไง555..

12. ใครบรรลุธรรม

NEOWORLD....ไอ้เป็ด..รู้จักเป็ดไหม..-ขึ้นบก-ลงน้ำได้หมด

13. ใครบรรลุธรรม

:mad::mad::( NEOWORLD..คุณโง่แล้ว-ยังมาอวดรู้อีก-มาเสนอความเห็นผิดๆเต็มกระดานไปหมด-ไม่รู้จักอายเลย-..ครูบาอาจารย์-พระป่า-ท่านผ่านสภาวะธรรม ทั้งมีสมาธิและไม่มีสมาธิ-ทั้งสัมมาสมาธิ-และมิจฉาสมาธิ-นั่น เขาเรียก..สภาวะธรรมทั้งสิ้น..ปฏิบัติทั้งชีวิตเพื่อ นำมาสอนลูกศิษย์..และพาตนเองให้หลุดพ้นด้วย "ประสบการณ์จริงในสภาวะธรรมต่างๆ"..

:):) สภาวะธรรม-หรือ."ประสบการณ์ทางจิต"..เช่น นั่งจนฝีแตก-อดข้าวน้ำ10-20 วัน-ไม่นอนตลอดพรรษา-ฯล เพื่อจะวัดดูกำลังจิตของตนเอง..ว่าจะทนได้นานกี่วัน-ขนาดไหน เพื่อเตรียมตัวที่จะไปธุดงธ์-ออกวิเวก-สละชีวิต-นี่พระป่า ..ท่านจะได้คำณวนกำลังจิตออก.
    พระบวชใหม่-.ต้องอยู่ฝึกกับครูอาจารย์ อย่างต่ำ 5 ปี ถึงจะออกธุดงธ์ได้ เรียนวัตร จากอาจารย์ก่อน..คุณนี่โง่แล้วอวดฉลาดจริงๆ-ไม่เข่าใจก็อย่าออกความเห้น มันน่าอายครับ!
    ..ประสบการณ์ ทางการปฏิบัติ มีสมาธิ ก็เรียกปฏิเวธ-ไม่มีก็เรียก ประสบการทางจิต..

14. ใครบรรลุธรรม

:(:mad::confused: NOPPAKAN..ไอ้หมอตำแย-คนที่ตามกดไลท์-กดแชร์คุณทุกกะทู้ อย่างเจ้า NEOWORLD..คุณเรียกเขาว่า.."ท่านลุงแมวครับ"..ไม่อายปาก มั่งเลยรึ ไอ้โรคจิต..ส่วนคนที่เขาไม่กดไลท์ กดแชร์ให้ คุณด่าเขาทุกคน-ท่านธรรมภูต-ไม่ได้เข้ามา คุณก็ด่าเขา..สันดานพาล-สมาธิไบโพลา จริงๆ ..

NOPPAKAN..คุณต้องไปขอขมา คนที่คุณด่าเขาในกะทู้ผมก่อน เขาไม่เกี่ยว ไปพาลด่าเขาทำไมครับ..สันดานพาลมากเลย..แค่เขาไม่เชียร์คุณนี่นะไปด่าเขา..
    ..ระวังเดี๋ยว..เส้นเลือดในสมองแตกนะ..ยาวไปผมไม่อ่านไง555..

15. ใครบรรลุธรรม

neoworld..ไอ้เป็ด-รู้จักเป็ดย่างไหม-โง่แล้วอวดฉลาดนะ

..มีลูกน้อง-ที่ตนเองไล่กดไลท์-กดแชร์-ให้ทุกกะทู้ด้วย มันพูดเพราะก็เป็นนะนี่..แต่ผมจะอ๊วกว่ะ..555

:confused::mad::eek: คุณ..NOPPAKAN ..คุณพูดเพราะจริงๆ.."ท่านลุงแมวครับ"..ไม่อายปาก-อายฟ้า-ดิน-ผีสางเลยเน๊าะ..
    .:mad::confused::(
    .มันยอมเลียลุงแมว ขนาดพื้นลูกลังนี่-ก็แค่หวังใด้ กดไลท์-กดแชร์-จากเจ้า NEOWORLD..นี่เท่านั้น เลียซะเอี่ยมเลย..ลุงแมวจะไม่รักไล่กด ไลท์ให้ทุกกะทูได้ยังไง..555

16. ใครบรรลุธรรม

ใครจะอ๊วกเชิญได้นะครับ...."..ท่านลุงแมวครับ..5555.."..(อย่าลืมกดไลท์ผมทุกทู้นะครับ-)

17. ใครบรรลุธรรม

:oops::confused::( เอาแล้วเว้ย..มาแอบดู-แอบส่อง-โฮ-พิมพ์รัว-เลยเว๊ยยยส์ noppakan-ยาวไปผมไม่อ่าน-..เดี๋ยวเส้นเลือดในสมองแตกนะ ใจเย็นๆๆ.."ท่านลุงแมวครับ"..555

18. ธรรมแท้ว่าง

เอ้าคลั่งแล้ว... แล้วไม่รู้ทู้ไหนเป็นทู้ไหน
    เพ้อถึงลุงแมวยกใหญ่แล้วหลุกเอ๊ย
    สงบอารมย์
    บ้างหลุกเอ๊ย

19. ธรรมแท้ว่าง

อิจฉาทำไมฮับ

20. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถุยยยยยยยยย รู้อะไรก็พูดมาเลย
    ไม่ใช่มาตามด่าอย่างเดียว
    ป่วนไปทุกกระทู้
    ผลของการ อ้างศัพท์แสง
    อ้างของสูง ปรามาสพระฯมีชื่อ
    เลยทำให้ สันดาบหยาบคายโผล่ ๕๕

อิอิ จำนนท์ด้วยเหตุผล
    และอ่านหนังสือไม่รู้เรื่องไง
    ก็บอกแล้วสมองซีกซ้ายมะรึงเสื่อม
    เลยหอร์มทำเป็นไม่อ่าน
    อ่านบ้าง คนจะได้ไม่ว่ามะรึงโง่แล้วโง่อีก
    มาบอกให้ข้าพเจ้าขอขมา
    คนที่ข้าพเจ้าด่า ขอเพื่อ?
    พูดแบบนี้แสดงว่าไม่ดูตนสายปลายเหตุ
    กะพูดหาเพื่อน ไม่มีใครสนใจมะรึงหรอก
    ไอ้ฟายยยยยยยย

สั้นๆคือ ๑. มะรึงโง่จริงๆ
    ๒.มะรึงวิกลจริต ทิฐิ สติ สัญญา วิปลาส
    ๓.สันดานหมา
    ๔.อันตพาล
    ๕.ไร้มารยาท
    ๖.สมองซีกซ้ายเสื่อม

บอกว่าผม สมาธิไบโพล่า
    กล้ามาตัวเรื่องกรรมฐานกันไหม
    อยากรูฆ่าว่าการที่จะทำให้คนเส้นเลือด
    ในสมองแตกเป็นไง เด่วทำให้ดู
    มาเจอกันตัวๆไหมหละไอ้ตู้ด
    ขอที่อยู่ไปหลายรอบแล้ว กล้าๆให้หน่อย
    อย่าเก่งแต่ปากนะ ไอ้กระบือ

ทำเป็นขู่เรื่องโน้นนี่นั่น
    หน้าอย่างมะรึง คนที่ฝึกอะไรไม่ได้เลย
    สมาธิอย่างมะรึง ที่ฝึกอะไรไม่เคยสำเร็จ
    กำลังจิตและบารมีอย่างมะรึงนะหรือ?
    ๕๕๕๕

พูดไปเหมือน หมาพันธุ์ ชิวาว่า นั่นหละ
    ไม่ได้ผลหรอก ไม่ว่ากับใคร หรือข้าพเจ้า

ปล ตัวอย่างนักปฎิบัติที่ ทิฐิ สติ สัญญา
    วิปลาส ผลกรรมมาเร็วเพราะไปอ้างของสูง
    เพื่อมาเสริมความคิดตนเพียงเพื่อตะเอาชนะ
    ปรามาส พระฯมีชื่อ เพราะยึดในสิ่งที่ตนรู้และเข้าใจว่าตนดีกว่า
    สมนะน้า. นาย ใครบรรลุธรรม. อิอิ

ข้าพเจ้าใช้คำแทนคนที่เรียกตามสภาวะจิต
    ไม่ใช่แบบพวกใชว์โง่ดูแสงสี ดูดวงจิต
    ทั้งๆที่ไม่มีความสามารถแบบมะรึง
    แล้วบอกเป็นริดสีดวงหรอก
    ๕๕๕๕. ก็บอกจะเปิดตูดให้ดู
    จะได้รู้ความแสดงใชว์โง่
    ทางความสามารถหางอึ่งอ่าง
    ของมะรึง ๕๕