ความเข้าใจของผมเกี่ยวกับหลวงปู่ทวดและสมเด็จโต

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย มหาธาตุ, 20 มีนาคม 2005.

1. มหาธาตุ

มหาธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ทวดนี่เป็นพุทธภูมิใช่ไหมครับ เวลาบูชาท่านเราถึงได้สวดว่า นโม โพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา
    ส่วนสมเด็จโตผมเข้าใจว่าท่านเป็นพระอรหันต์ปฏิสัมภิทาญาณ ตามประวัติว่าท่านคุยกับกาได้ (รู้ภาษามัน)
    ตามที่ผมเข้าใจนี้ถูกหรือไม่ครับ ถามให้ตัวเองและเผื่อคนอื่นด้วย คิดว่าหลายคนยังสับสน

อีกประเด็นเกี่ยวกับสมเด็จโต พ่อของท่านคือใครครับ หนังสือหลายเล่มกล่าวไว้ไม่เหมือนกัน เท่าทีจำได้เลา ๆ บางเล่มว่าคือ ร. ๑ บางเล่มว่าเป็นลูก ร.๒ นี่จากความจำครับผิดพลาดขออภัยด้วยไม่ได้กางตำราพิมพ์

2. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เคยอ่านหนังสือของสำนักปู่สวรรค์ ในหนังสือเขียนบอกไว้ว่า สมเด็จโตลงเทศน์มาผ่านร่างทรง และมีอยู่ตอนนึงที่ท่านได้บอกไว้ว่า เวลานี้เราเองอยู่แค่พรหมชั้น 16 ยังมีกิเลสบางตัวอยู่เหมือนกัน

แต่เวลานี้ไม่แน่ใจ หลวงพ่อโตท่านลงมาในตอนนั้นนานมากแล้ว เวลานี้ท่านอาจจะเข้านิพพานไปแล้วก็ได้ครับ