ความเชื่อเรื่อง พระสมเด็จสองคลอง พระสมเด็จฝากกรุ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย thachapol, 31 สิงหาคม 2014.

1. thachapol

thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับวันศุกร์.....เกิดความสงสัยว่าทำไมพวกเซียนในวงการฯจึงเล่นพระสมเด็จวัดระฆังฯเฉพาะแค่พิมพ์ที่่เชื่อว่าเป็นพิมพ์ช่างหลวงวิจารณ์ ส่วนพระสมเด็จพิมพ์ฝีมือช่างชาวบ้าน พวกเซียนตีเป็นพระเก๊ เขี่ยออกเป็นพระนอกพิมพ์นิยม ทั้งๆที่เป็นพระพิมพ์ที่ เชื่อว่า ท่านเจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ โต พรหมรังสี เป็นผู้สร้างขึ้น ในนิยายมันแต่งให้ท่านฯนั่งหลังขดหลังแข็งสร้างพระตั้งแต่ปี ๒๔๐๙--๑๕ ท่านฯสร้างตั้ง๖ ปี.แต่พวกเซียนใหญ่ในวงการฯมันบอกว่าเป็นพระแท้ตามมาตรฐานสากลนิยมแค่พิมพ์ช่างหลวงวิจารณ์เท่านั้น นอกนั้นไม่แท้ตามมาตรฐานสากลนิยม......แต่พอเป็นพระสมเด็จกรุวัดใหม่บางขุนพรหม พวกเซียนในวงการฯมันเสือกเล่นเป็นพระพิมพ์มาตรฐานสากลนิยมทุกๆพิมพ์ทรง ก็พระสมเด็จกรุวัดใหม่บางขุนพรหม พวกมันแต่งนิยายให้เสมียนตราด้วงเป็นคนสร้าง ไม่ใช่ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯสร้าง พวกมันไม่แยกเล่นว่าพิมพ์นี้ช่างหลวง พิมพ์นี้ช่างชาวบ้าน มันเอามาเล่นหมดทุกพิมพ์ทรง ตลกดีมั๊ยล่ะครับ...พระสมเด็จวัดระฆังฯ เอาตามนิยายที่พวกเซียนใหญ่มันแต่งให้ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯสร้างไปแจกไป ไม่ได้สร้างทีล่ะเยอะๆแบบวัดใหม่บางขุนพรหม ก็ถ้าท่านฯสร้างพระครั้งล่ะน้อยๆไม่่มาก แล้วจะมีพิมพ์ช่างชาวบ้านมาปนได้อย่างไรกัน ถ้าเอาพิมพ์หลวงวิจารณ์เป็นมาตรฐานสากลนิยม แล้วพิมพ์เจดีย์ เกศบัวตูม ฐานแซมล่ะ เป็นฝีมือช่างหลวง หรือช่างชาวบ้าน .......ยังมีพระพิมพ์เนื้อผงวัดไชโยฯ ที่พวกเสี้ยนเอามาอุปโลกน์ยัดให้เป็นพระที่ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯสร้างขึ้น ตอนนี้มันเอามาเล่นเป็นพระพิมพ์ทรงมาตรฐานสากลนิยมหมดทุกๆพิมพ์ทรง พิมพ์ทรงตลกบ้าๆบอๆก็เป็นมาตรฐานหมด ไม่รังเกียจว่าจะเป็นพิมพ์ฝีมือชาวบ้านหรือฝีมือช่างหลวง พวกมันไม่สนใจครับ มีเท่าไหร่เอามาอุปโลกน์หลอกขายได้หมด.......เวรกรรมจิงๆครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 พฤศจิกายน 2016
  2. thachapol

เพื่อประโยชน์ของการศึกษา....พระสมเด็จกรุวัดใหม่บางขุนพรหม...มีพิมพ์ฐานสิงห์. ด้วยหรือครับ..?????? ขอบคุณท่านเจ้าของคลิปไว้ ณ.ที่นี้ด้วยครับ........https://www.youtube.com/shared?ci=6Pe0m9MtXpY

3. thachapol

สังเกตุรอยบุ๋มตื้นๆ สงสัยว่าเป็นรอยนิ้วมือกด หรือเปล่า???.........

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 พฤศจิกายน 2016
  4. thachapol

สวัสดีวันเสาร์.ครับ...สังเกตุรอยบุ๋มตื้นๆด้านหลังพระสมเด็จฯองค์ครู.สงสัยว่าจะเป็นรอยนิ้วมือกดซ้ำ....????

5. watgeang_e

watgeang_e เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    พิมพ์ขาโต๊ะหรือขาสิงห์มีจิงครับใการสร้างมาแต่โบรานแล้วและมีทุกพิมพ์..พระสมเด็จย้อนยุคก้อมีการสร้างเช่นกัน..ไม่ใช่เรื่องอุปโลโปกฮาแต่อย่างไดมีจิง..และยังเป็นกลุ่มพิมพ์ที่หายากบางพิมพ์ไม่มีแม้รูปตัวอย่าง ส่วนข้อมูลไม่ต้องพุดถึงเลยหาไม่มี

6. thachapol

ผมหมายถึงพระสมเด็จกรุวัดใหม่บางขุนพรหม พิมพ์ฐานสิงห์ องค์แท้ๆครับ.ไม่ใช่พระพิมพ์ฐานสิงห์ของเกจิสร้างย้อนยุค..พระพิมพ์ฐานสิงห์องค์โชว์ในคลิปไม่มีสภาพของพระกรุเลย พระกรุเก่า กรุใหม่ คราบกรุไม่มี..พระพิมพ์นี้ไม่มีภาพไม่มีข้อมูล แล้วรู้ได้อย่างไร เชื่อได้อย่างไรว่าเป็นพระสมเด็จพิมพ์ฐานสิงห์ กรุวัดใหม่บางขุนพรหม ดูจากอะไร ครับ...:cool:

7. watgeang_e

พระสมเด็จเป็นพุทธปฏิมากรชั้นสูง ผู้สร้างและช่างเป็นงานฝีมีของช่างที่มีสกุล..ชึ่งช่างแต่ละสกุลสอนสั่งสือทอดกันมาเป็นรุ่นๆ..จนปัจุบันคือกรมศิลป์และมหาลัยศิลปกรเป็นที่เรียนที่ศีกษา..ช่างแต่ละสกุลแต่ละยุคศิลปะจะแตกต่างกันออกไป..นี่คือจุดที่จะบอกเราได้ว่าแบบไหนงานของช่างสกุลไหน..มีต้นแบบจากยุคใด..ทุกอย่างชิ้นงานบอกได้ตอบโจนย์ได้ทุกข้อสัย..ดังนั้นคนที่เขาหาพระแท้ได้เขาจึงหาได้อยุ่เรื่อยๆเพราะเขาเห็นลายศิลป์สกุลช่างที่สร้าง..และยังสามารถบงได้เลยว่าพระเก๊ฝีมือระดับพระกาฬ เป็นพระถูกพิมพ์แต่ผิดช่าง..เช่น พระกำแพงชุ้มกอ เป็นศิลปะสุโขทัยหากรู้ว่าศิลปะสุโขทัยมีจุดเด๋นแบบไหนเพียงเท่านั้นเราก้อหยิบถูกองค์ไม่มีพลาด..

8. watgeang_e

สรุปว่ามีพิมพ์ขาโต๊ะหรือพิมพ์หรือขาสิงห์อยู่จิงในกรุวัดบางขุนพรหม..ที่ผมพูดเพื่อเสริมข้อมูลเท่านั้นเพื่อป้องกันผู้ติดตามกระทู้หลงเข้าใจผิด..ส่วนเรื่องรูปทรงและความแท้ความเก๊พอจะมีข้อมูลให้ศึกษาอยู่เช่นกัน..องค์ตัวอย่างเป็นพระพิมพ์เกศบัวตูมขาโต๊ะหรือจะเรียกว่าพิมพ์เกศบัวตูมขาสิงห์ก้อได้แล้วแต่จะเรียกไม่ผิด..

9. มือคนดี

มือคนดี สมาชิก

21 สิงหาคม 2016
    ไปถึงฝั่งคลองไหม ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2016
  10. thachapol

พระพิมพ์ฐานสิงห์ ขาโต๊ะ เป็นศิลป์ช่างสกุลอะไร สมัยใด ครับ....

11. thachapol

ขอชมภาพพระพิมพ์ฐานสิงห์ ขาโต๊ะ กรุวัดใหม่บางขุนพรหม องค์แท้ๆมาตรฐานสากลยอมรับ ครับ.. ไม่ใช่ภาพพระพิมพ์ฐานสิงห์ ขาโต๊ะ ของเกจิยุคใหม่สร้างย้อนหลังแบบที่เห็นอยู่นี้....ครับ

12. thachapol

คงต้องออกแรงว่ายอีกไกลพอสมควครับท่านมือคนดี สู้ๆครับ...:cool:

13. thachapol

สวัสดีครับวันเสาร์....ได้ภาพพระเมรุมาศในพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพ พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่๔.ในปี พ.ศ ๒๔๑๒......สันนิฐานว่าหลังจากเสร็จงานพระเมรุฯแล้ว ท่านเจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ โต พรหมรังสี และชาวบ้านบางขุนพรหม ได้สร้างวัดใหม่บางขุนพรหม ขึ้นเพื่อน้อมถวายเป็นพระราชกุศลแด่ล้นเกล้ารัชกาลที่๔...ชาวบ้านบางขุนพรหมถวายที่ดินห่างจากวัดอินทร์ประมาณเส้นกว่าๆให้ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯสร้างวัด....สันนิฐานว่าท่านฯสร้างวัดในระหว่างปี พ.ศ ๒๔๑๒--๑๔. ในบันทึกอัตชีวประวัติของท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯทุกๆฉบับ จะบันทึกตรงกันว่า ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯมีความเคารพเลื่อมใสศรัทธาและจงรักภักดีต่อองค์พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่๔.เป็นยิ่งนัก เพราะเป็นผู้มีความรู้ภูมิธรรมขั้นสูงเสมอด้วยกัน เคยเห็นเคยสัมผัสแนวทางปฏิบัติของกันและกันมาก่อน. เมื่อพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่๔.เสด็จสวรรคตลง. ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯจึงได้สร้างวัดขึ้นน้อมถวายเป็นพระราชกุศล ถือเป็นธรรมเนียมปฏิบัติของผู้ที่มีความเลื่อมใสศรัทธาที่มีต่อกันมาแต่โบราณกาล....คิดๆแล้วก็ไม่แน่น่ะครับ ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯ อาจจะสร้างพระพุทธรูปปางป่าเลไลย์ที่วัดอินทร์เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่ล้นเกล้ารัชกาลที่๔.ก็เป็นได้น่ะครับ.........วันนี้มาในแนวเพ้อเจ้อ ครับ......:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 พฤศจิกายน 2016
  14. atist

atist เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับท่านจัวน้อย ผมไม่ได้เข้ามาเยี่ยมเยียน กระทู้ท่านนานแล้ว ท่านสบายดีนะครับ

ผมมีเรื่องรบกวนอีกแล้วครับ ได้พระสมเด็จมาหนึ่งองค์ครับ ดูดีนะครับ แต่หักมุมหน่อย ผมเอากาวแปะไว้อยู่ครับ สอบถามหน่อย ว่าพระองค์นี้เก่าไหมครับ มวลสารเยอะมากนะครับ มีเขียว มีแดง มีก้อนเทา มีเยอะดีครับ ช่วยรบกวนวิเคราะห์ให้หน่อยครับเพื่อเป็นความรู้ และเป็นแนวทางต่อไปครับ สรุปในสายตาท่านว่าน่าจะดีไหมครับ

15. atist

องค์นี้ครับผม รบกวนหน่อยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ธันวาคม 2016
  16. atist

มีพระสมเด็จเนื้อ อีกเนื้อหนึ่งครับ คุณจัวน้อยว่าเก่าไหมครับ ผมมีเนื้ออยู่หลายองค์ครับ รบกวบช่วยวิเคราะห์ให้อีกนะครับ

17. thachapol

สวัสดีครับท่านatist ผมสบายดีครับ พระพิมพ์เนื้อผงสององค์ดูตามรูป ผมดูเป็นของเกจิยุคหลังๆสร้างครับ ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยท่าน.atist ไว้ด้วยน่ะครับ...:cool:

18. atist

ขอบคุณครับผม ท่านจัวน้อยครับ

19. atist

สวัสดีครับ ท่านจัวน้อย ท่าทางช่วงนี้ท่านจะยุง ไม่มีข้อมูลมาให้อ่านเพิ่มเลยครับ เลยนำพระมาถามสักองค์ครับ อิอิอิ องค์นี้น่าจะดีไหมครับ

20. thachapol

สวัสดีครับท่านatist.ช่วงนี้ผมงงๆกับข้อมูลประวัติการสร้างพระพิมพ์เนื้อผงหลังอรหัง หรือ อรหันต์ กรุวัดสร้อยทองครับ..ไปยังไงมายังไงถึงได้เอามายัดให้เป็นกรุวัดมหาตุฯ ยัดให้ท่านเจ้าพระคุณสมเด็จพระสังฆราช สุก ญาณสังวร(ไก่เถื่อน)เป็นผู้สร้าง.......ดูตามรูปพระพิมพ์องค์นี้เนื้อหาธรรมชาติดูเก่าดีครับ มีมวลสารหลักๆให้เห็นครับ........:cool::cool: