ความเห็นผิดคือมิจฉาทิฐิ เป็นอย่างไร

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย ราม, 24 พฤศจิกายน 2004.

แท็ก: แก้ไข
  1. ราม

ราม Active Member

4 พฤศจิกายน 2004
    พุทธมามกะ เชื่อว่า ตัวแท้ของศาสนานั้น คือ ตัวการกระทำ ที่ถูกต้อง ตามกฏแห่งความจริง จนได้รับผลของการกระทำ เป็น ความสะอาด ความสว่าง และ ความสงบ จริงๆ หาใช่เป็นเพียงคัมภีร์ หรือ คำสั่งสอน หรือการสวดร้องท่องบ่น วิงวอน บวงสรวงไม่ พุทธมามกะ มีศาสนาของตนๆ อยู่ที่ กาย วาจา ใจ อันสะอาด ของตนเอง ความสะอาด ความสว่าง และ ความสงบ นี้ คือ ความหมาย อันแท้จริง ของคำว่า พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ซึ่งที่แท้ ทั้งสามองค์ เป็นองค์เดียวกัน พุทธมามกะ จึงทำใจของตน ให้ปักดิ่ง ลงที่ ความสะอาด ความสว่าง และ ความสงบ เท่านั้น

คัดจาก หนังสือ ชุมนุมข้อคิดอิสระ พุทธทาสภิกขุ

................................................................................
    ความเห็นผิดคือมิจฉาทิฐิ เป็นอย่างไร

พุทธดำรัส:-ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย บุคคลบางคนในโลกนี้ เป็นมิจฉาทิฐิมีความเห็นวิปริตว่า ทานที่ให้แล้วไม่มีผล ยัญที่บูชาแล้วไม่มีผล การเช่นสรวงไม่มีผล ผลวิบากของกรรมที่บุคคลทำดีทำชั่วไม่มี โลกนี้ไม่มี โลกหน้าไม่มี มารดาไม่มี บิดาไม่มี สัตว์พวกที่เกิดผุดขึ้นไม่มี สมณะพราหมณ์ผู้ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ ทำโลกนี้และโลกหน้าให้แจ้งชัดด้วยปัญญาอันยิ่งเองแล้ว สอนหมู่สัตว์ให้รู้ตามไม่มีในโลก ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย นี้เรียกว่าทิฐิวิบัติ.... เพราะทิฐิวิบัติเป็นเหตุ สัตว์ทั้งหลายเมื่อกายแตกตายไป ย่อมเข้าถึงอบายทุคติ วินิบาต นรก.....ฯ

2. ราม

ราม Active Member

4 พฤศจิกายน 2004
    เจตนาของพวกนี้เขาต้องการ ทำลายสถานบันหลักเสียก่อน ที่มีศิลปวัฒนธรรมประเพณีประจำชาติของความเป็นไทย ซึ่ง บังเอิญเรานำมาประยุกต์ใช้กับพระพุทธศาสนาได้อย่างดีไม่บิดเบือน แต่ พุทธทาส คิดว่าการโจมตีทางนี้สำเร็จแน่ โดยเอาคำสอนสูงสุด คือพระนิพพาน มาทำลายล้าง คำสอนด้านอื่นๆของพระพุทธเจ้า

แต่วัฒนธรรมประเพณีของไทย เราสอดคล้องกับคำสอนของพระพุทธเจ้าครับ กรรมจึงเข้าตัว เดียร์ถีย์พุทธทาสเอง

3. เห็นด้วย

เห็นด้วย บุคคลทั่วไป

ชัดเจนจ้า! เป็นคนมีทิพย์จักษุที่ดีคนหนึ่ง
    เห็นเหมือนกันว่า พุทธทาส อยู่ที่ไหน

4. wit

wit บุคคลทั่วไป

คนที่มีอภิ__าต้องระวังอาจจะติดเก่งได้นะครับ นอกจากจะตัดกิเลสได้แล้วจึงจะไม่เสื่อม หรือไม่เกิดโทษจากการเอาไปใช้ในทางที่ผิดครับ
    สัมมาวาจามีอยู่ 4 ข้อคือ
    1.ไม่พูดปด
    2.ไม่พูดคำหยาบ
    3.ไม่พูดส่อเสียด
    4.ไม่พูดเพ้อเจ้อ
    ส่วนองค์แห่งวาจาสุภาษิตมีอยู่ 5 คือ
    1.พูดความจริง
    2.พูดด้วยวาจาไพเราะ
    3.เป็นประโยชน์
    4.ถูกกาละเทศะ
    5.กล่าวด้วยจิตเมตตา

5. เห็นจริง

เห็นจริง บุคคลทั่วไป

ไม่ติดเก่งหรอก ไปดูด้วยตามาแล้วอยู่โลกันต์

6. เสาวนีย์

เสาวนีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2004
    กรรม

:boo: หากไม่ใช่เรื่องจริงบาปหนักนะคุณรามกับคุณเห็นด้วย
    ไม่ออกความเห็นจ้า
    แต่เห็นด้วยกับความคิดเห็นของ wit
    คนที่มีอภิ__าต้องระวังอาจจะติดเก่งได้นะครับ นอกจากจะตัดกิเลสได้แล้วจึงจะไม่เสื่อม หรือไม่เกิดโทษจากการเอาไปใช้ในทางที่ผิดครับ
    สัมมาวาจามีอยู่ 4 ข้อคือ
    1.ไม่พูดปด
    2.ไม่พูดคำหยาบ
    3.ไม่พูดส่อเสียด
    4.ไม่พูดเพ้อเจ้อ
    ส่วนองค์แห่งวาจาสุภาษิตมีอยู่ 5 คือ
    1.พูดความจริง
    2.พูดด้วยวาจาไพเราะ
    3.เป็นประโยชน์
    4.ถูกกาละเทศะ
    5.กล่าวด้วยจิตเมตตา
    (||)

7. NiNe

NiNe บุคคลทั่วไป

ไม่เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้เป็นอย่างยิ่ง
    อ่านตำราของ ท่าน"พุดทะทาส" แล้วไม่เคยเข้าใจ .. NiNe คงโง่เกินไป
    อ่านตำของ ท่าน "หลวงพ่อฯ" พอเข้าใจ ... แต่ไม่ชัดเจน .. NiNe คงปฏิบัติได้ไม่ดีเท่าที่ควรจะเป็น ... อาจจะเป็นเพราะว่า NiNe คุ้นเคยกับ "ไสย์ดำ" มากเกินไป ...

ตอนนี้กำลัง เร่งศึกษา "ไสย์ขาว" อยู่ เพราะอดีตที่ผ่านมา NiNe รู้จักแต่ "ไสย์ดำ" เพียงอย่างเดียว ... เหอะเหอะเหอะ.....

ขอให้อ่าน "พระไตรปิฎก" ดีกว่าทุกๆ คน
    NiNe ไม่เชื่อใครทั้งนั้น ... ขอบอกไว้ ณ. ที่นี้เลยก็ได้ว่า ... ...จุด.. จุด ..จุด ...

8. NiNe

NiNe บุคคลทั่วไป

อ้อ .. ลืมบอกไปอย่างหนึ่ง

"พระไตรปิฎก" นั้น เขียนขึ้นมาหลังจากที่ องค์สมเด็จฯ ท่านเข้าสู่ปรินิพพานไปแล้วไม่ต่ำกว่า 500 ปี ...

พิจารณาดูดีๆ หน่อยก็แล้วกัน ....

9. บรรพต อ.

บรรพต อ. เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ราม ผมไม่ให้เข้ามาแล้วนะครับ มีอะไรถามผมได้ครับ

10. บรรพต อ.

พระอรหันต์ปฎิสัมภิทาญณ ๕๐๐ องค๋เป็นองค์ สังคยานานะครับ
    ถ้าไม่เชื่อรพะอรหันต์ก็ไม่ควรมาพูดกันต่อแล้วครับ ปัจจุบัน ประเทศไทย มีพระไตรปิฏกเป็นพระธรรมวินัยประจำชาติ เราก็ต้องเคารพครับ ถ้าไม่เคารพก็ควรไปนับถืออย่างอื่นครับ ไม่ใช่มาเกาะศาสนาเขาอยู่ แถมยังโจมตีพระธรรมวินัยที่ตัวเองเข้าไปอาศัยอยู่อีก อย่างนี้ไม่ไหวครับ

11. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

พระไตรปิฏก น่ะดีจริง

อ่านตำราของเกจิอาจารย์องค์ใดก็ตาม แต่ก้ไม่ยิ่งไปกว่าพระไตรปิฏก

ส่วนตัวผมเอง บอกตรงๆว่า ท่านพุทธทาส ท่านเป็นของจริง
    ส่วนให_่แนวทางคำสอน ท่าน ออกไปทางเซน แต่ไม่ถึงเซนแบบ 100 % แต่ถือว่าแข็ง สอนกันตรงๆ แรงๆ ต้องใช้ปั__า ในการศึกษาอย่างมาก บางอย่างผมก็ไม่ทันเหมือนกัน

12. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

หลังพระพุทธเจ้านิพพานไม่นาน ครับ ไม่ถึง 500 ปี

มีพระอรหันต์ 500 คน ร่วมในการชำระพระไตรปิฏกครั้งแรก หลักๆแล้วในครั้นั้น จะให้ พระมหากัสสะปะ ซึ่งถือเป็นพระผู้ให_่เป็นผู้ถาม และ พระอานนท์ พุทธอนุชา เป็นผู้ตอบ และอรหันต์ปฏิสัมภิทา_าณ อีก 498 องค์ ถ้าไม่เห็นด้วยกับิ่งใด ก็จะคัดค้านเพื่อให้ตรงหนทางแห่ง มรรคผลนิพพาน

แต่กาสรอ่านพระไตรปิฏก ไม่ใช่ง่ายเลย อ่านภาษาไทยแล้ว ยังต้องมาแปลไทยอีกครั้งนึง และ ต้องอ่านด้วยคำระมัดระวังอย่างยิ่ง เพราะอุปาทานที่ติดตัวเรามาแล้ว มันสามารถทำให้เราหลงทางได้

13. บรรพต อ.

ก็แล้วแต่ว่าเราจะนับถือครูบาอาจารย์ท่านใด ก็ตามสบาย ผมเองก็ไม่อยากยุ่งกับใครเท่าไหร่หรอก ถ้าไม่ล่วงเกิน พระพุทธเจ้าก็ O.K. ครับ
    การจะสอนอะไร ผมว่าไม่จำเป็นจะต้องไป ล่วงเกินปรามาส พระพุทธเจ้าเลย มีแต่เสีย

พระพุทธเจ้า ท่านเป็นครูบาอาจารย์ผม แล้วมาปรามาสกันแบบนั้นแบบนี้ ถ้าเป็นคุณคุณจะทำยังไง ขนาดเขาแค่ ออกมาปกป้องพระพุทธเจ้า ว่าทำไมมาทำกับ พระพุทธเจ้าแบบนี้ ก็ไปหาว่าเขา ไปว่าครูบาอาจารย์ตัวเอง แบบนี้มันคงไม่ยุติธรรมสักเท่าไหร่ เพราะผิดเห็นกันชัดๆอยู่ จนไม่รู้จะแก้ตัวยังไงแล้ว เลยต้องบอกว่า พระไตรปิฏกเชื่อไม่ได้

เพราะหลวมตัวเล่น พระพุทธเจ้า ไปแล้วนี่ ใช่ไหมครับ และอีกอย่างเวลาที่ พุทธทาส สอนก็มักจะสอนโจมตีคนนั้นคนนี้อยู่ตลอดเวลา ไม่เชื่อลองไปอ่านดูให้ละเอียดนะครับ
    ยุยงให้เกลียด สายนั้นสายนี้ตลอด ด่าตั้งแต่คนธรรมดายันเทวดาพรหมไปโน่นเลย

อย่างมโนมยิทธิ นี่พระพุทธเจ้า สอนเห็นกันชัดๆอยู่ ยังสอนให้คนเกลียดจนได้
    แต่ยังดีที่ พระอริยเจ้า ในเมืองไทยมีมาก จึงทำไม่สำเร็จ จนต้องคอยแก้ตัวเป็นพัลวัน
    ในที่สุดก็ต้องโจมตี พระไตรปิฏก เพราะไม่รู้จะแก้ตัวยังไงนี่ ใช่ไหมครับ

ใครจะคุยกับผม กรุณาเอาเหตุผลมาคุยกัน บางทีศาสนาพุทธของเราอาจจะดีขึ้นก็ได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2004
  14. bamrung

bamrung เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้พูดยากจริงๆ ถ้าดูคำสอนแล้วชวนสงสัย แต่มีพระผู้ปฏิบัติ ก็นับถือท่านเยอะ แต่จะสอนถูกหรือผิดอยู่ที่
    1.ถ้ายังไม่บรรลุและ สอน นอกพุทธพจน์........ผิด
    2.ถ้าบรรลุแล้ว สอน แม้บางอย่างไม่มีในพระคัมภีร์......ถูก

15. บรรพต อ.

รับประกันความถูกต้องตามพระพุทธดำรัส