คาถาชินบัญชร สวดกันกี่จบครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย คนอ่างทอง, 10 ตุลาคม 2008.

1. คนอ่างทอง

คนอ่างทอง สมาชิก

อยากสวดคาถาชินบัญชร อยากทราบว่าพี่ๆๆสวดกันกี่จบครับ

2. Veerasak_Chai

Veerasak_Chai เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนสมัยอยู่ ม.2 สวดวันละ 108 จบ เป็นอย่างต่ำ 250 จบ เป็นอย่างสูง

3. damrong.lap

damrong.lap เป็นที่รู้จักกันดี

สวด1จบทุกวันเป็นศิริมงคลกับชีวิตถ้าต้องการขอสิ่งใดๆให้สำเร็จสวด9จบครับ

4. ดาราจักร

ดาราจักร ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 สิงหาคม 2007
    รักษาศีล 5 ด้วยครับ อันนี้สำคัญสุด

จะสวดวันละกี่จบก็ได้ครับ เพราะว่า 1 ปี ก็ได้ 365 จบเป็นอย่างน้อย

แต่ถ้าสวด 10 หรือ 9 จบ ในคราเดียว อธิษฐานในสิ่งที่ไม่เกินกฏแห่งกรรมครับ
    (เหมือนคุณ damrong.lap ที่ได้บอกเอาใว้ครับ)

แต่ถ้าภาวนา กัน 108 จบ ตอนแรกๆผมใช้ลูกประคำ ใช้เวลาก็ประมาณ 2-3 ชม. เลย
    แต่พอสักไม่กี่วัน ก็ไม่ต้องใช้ลูกประคำ จะมีสติไปกับจำนวนทีภาวนาในใจครับ ใช้เวลาก็น้อยลงครับ

อนุโมทนาครับ

5. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151
    อนุโมทนาครับ
    เคยมีพี่คนหนึ่ง เจอทุกข์หนักมาก มรสุมชีวิตกระหน่ำ พระอาจารย์ท่านหนึ่ง ได้แนะนำให้สวดพระคาถาชินบัญชร 108 จบ เป็นเวลา 9 วัน

หลังจากนั้นปาฏิหาริย์ครับ
    พี่คนนั้นถูกรางวัลที่ 2 ติดต่อกัน 2 งวด
    โรคเครียดที่เป็นมานาน ก็หายไป
    กิจการและธุรกิจก็ดีขึ้น จนเห็นได้ชัดครับ

--------------------------------------------

6. ปรมิตร

ปรมิตร เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2007
    เนื่องจากผมเคยรู้มา(จำไม่ได้ว่าจากเเหล่งใด)ว่า 3 จบคุ้มครองได้1วันกับหนึ่งคืน
    ผมก็กะๆเอาว่า1จบก็แปดชม.

เนื่องจากอานุภาพด้านคุ้มครองมากมาย ผมจึงมักสวดเวลาใช้คุ้มกันภัย เดินทางไกล (กี่จบผมก็กะเอาว่าเดินทางกี่ชม.)
    ถ้าสวดส่งให้หรือสวดคุ้มคร้องให้ก็ตามใจปราถนาห่วงมากน้อย
    แต่ให้นึกถึงเขาเป็นศุนย์กลางวงล้อมครับ

สวดเพื่อขอความเป็นศิริมงคล ทำน้ำมนต์ สวดป้องกัน ก็สามจบ
    สวดเพื่อขอให้สิ่งปราถนาไม่เกินกรรมอย่างที่คุณดาราจักรแนะนำก็เท่าๆกันครับ 10 จบ
    สวดเพื่อจิตเป็นสมาธิก็สวดไปเรื่อยๆ
    ถ้าสวดแยกบทก็ขึ้นกับว่าสาธยายถึงท่านใดให้มาประจำที่ใด จุดประสงค์เพื่ออะไร
    (แต่โดยสวนมากไม่นิยมแยกบทครับ)

ส่วนประสบการณ์เรื่องกับสิ่งไม่เป็นมงคลว่ากันว่านะครับ วิญญาณเนี่ยถ้าไม่แน่จริง แค่ได้ยินสาธยายขึ้นวรรคแรกก็ไม่อยู่แล้ว เพราะว่ากันว่ารัศมีคุ้มคร้องมากพอสมควรหากเจริญด้วยจิตที่เป็นสมาธิ

แต่ก่อนสวดบ่อยครับหลังๆเนี่ยสวดในวาระสำคัญๆมากกว่า เป็นบางวันวันไหนรู้สึกไม่ปลอดภัยจะสวดบ่อย ถ้าไม่สบายใจจะสวดอภัยปริตรมากกว่า ไม่สบายสวดสกัตวาฯ
    บทmajor ที่สวดบ่อยกว่าจะเป็นโมรปริตร สวดตอนเจอแสงแดดเเรกของวัน
    เพื่อคุ้มครองตัวเอง(ผู้ใดสาธยายมนต์พระปริตรอยู่เนืองนิจ จักไม่จตายด้วยเหตุอันไม่ทำให้ตายและไม่ตายก่อนเวลาอันควร เหมือนนั่งรดน้ำให้แก่ต้นไม้เหี่ยวดินแห้งให้ชุ่มชื้น)

7. ญาโณทัย

ญาโณทัย สมาชิก

ชินบัญชรสวดแบบอ่านจะได้อานิสงค์มัยค่ะ

แล้วสวดเสร็จ 1 จบ จะต้องกราบมัยค่ะถ้าหนูจะสวด 3 จบ

ขอความกรุณาช่วยชี้แนะด้วยค่ะ

8. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151
    ตอนแรกผมก้อสวดแบบอ่านครับ
    แต่ตัดสินใจใช้เวลา 1 วัน จดจำได้ขึ้นใจ
    ตอนนี้ไม่ต้องดูจากหนังสือแล้วครับ
    อานิสงส์ ขึ้นอยู่กับสมาธิและความตั้งใจในการสวดครับ
    สวดเสร็จแล้ว 1 จบก็กราบครับ
    ถ้าสวด 3 จบ ก็กราบ 3 ครั้งครับ

9. TUK2800

TUK2800 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนก่อนจะออกจากบ้านทุกเวลา ให้พนมมือ สวดนะโม

10. Nud

Nud เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2004
    เราบูชาหนังสือสวดมนต์มากจากวัดที่ประเทศเดนมาร์ค ในหนังสือนั้นมีบทสวดคาถาเงินล้านของ หลวงพ่อฤาษีลิงดำด้วย ท่านเมตตามอบให้ ให้สวด ๙ จบค่ะ

11. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    บทชินบัญชรชอบมากๆ สวดแล้วรู้สึกจิตสงบดี แรกๆ จะสวดตามหนังสือ
    พอสวดบ่อยเข้า ทุกวัน วันล่ะจบเดียว ประมาณปีหนึ่ง(ประมาณนะคะ)
    ตอนนี้จำได้แล้ว ไม่ต้องดูหนังสือเวลาท่อง แต่เดียวจะลองสวดหลายๆจบดูบ้าง
    ตามคำแนะนำของหลายๆ ท่าน โมทนา กับการสวดมนต์ของทุกท่านด้วยนะค่ะ

12. 我是泰国福建人

我是泰国福建人 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2008
    ผมจะหัดสวดหลายจบแล้วตามด้วยยอดพระกัณไตรปิฎกครับ

13. j147852

j147852 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2008
    อนุโมทนาสาธุ กับกุศลที่ได้สวดทั้ง 108 จบ นะครับ คุณไม่ธรรมดาจริงๆ นับถือ นับถือ

14. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    ถ้าสมาธิจิตดีสวดจบเดียวก็เกิดผลแล้วครับ ทุกอย่างสำเร็จได้ด้วยจิต

15. napapatch_datch

napapatch_datch Active Member

25 สิงหาคม 2008
    ตอนก่อนจะออกจากบ้านทุกเวลา ให้พนมมือ สวดนะโม

16. สากัจฉา

สากัจฉา เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2008
    ส่วนใหญ่ 1จบครับ

17. พิมพ์ฉัตร

พิมพ์ฉัตร เป็นที่รู้จักกันดี

โฮ้ ทึ้งมากค่ะ ทำไปได้ไงค่ะ ตั้งแต่เกิดมาเรายังไมท่คเยสวด 108 จบเลย

กะว่าจะสวดเฉพาะวันเกิดที่จะถึงนี้ค่ะ

18. chiwgim

chiwgim เป็นที่รู้จักกันดี

จะได้โชคครับ

19. peerapong00

peerapong00 สมาชิกใหม่

19 สิงหาคม 2019
    จริงหรอครับผมก็เจอมรสุมเช่นกันตอนนี้

20. ice5509876

ice5509876 พุทธัง ธัมมัง สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ

สาธูครับ