คาถาบทนี้อ่านว่าอย่างไรครับ

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย manoonkit, 19 พฤษภาคม 2012.

1. manoonkit

manoonkit สมาชิกใหม่

25 ธันวาคม 2011
  2. คงหมิง

คงหมิง Active Member

14 กรกฎาคม 2012
    ไม่สามารถอ่านได้ครับ เหมือนการเขียนลอกเลียนแบบมากกว่า เพราะอักษรบางตัวเป็นอักษรขอม บางตัวเป็นอักษรธรรมอีสาน และบางตัวเป็นอักษรขอมมีเชิง ซึ่งตามกฏอักษรไม่สามารถเรียงเดี่ยวๆได้ ฉนั้นผมจึงขอตอบ 2 ประเด็น
    1. ถ้าเขียนโดยคนที่อยากดังหรือจงใจหลอกลวง ผมขอบอกว่าอักษรทั้งแถวนี่ มั่วครับ
    2. ถ้าไม่ได้ตั้งใจหลอกลวง แต่เขียนเพราะสืบทอดต่อๆกันมาแบบนี้ หรือเป็นยันต์ที่ได้จากการนั่งทางใน เค้าเรียกว่า "ยันต์ครู" ให้เชื่อ แต่ไม่ให้แปล เช่น ยันต์เก่าของหลวงพ่อคง วัดชำป่างาม จ.ฉะเชิงเทรา ที่ผมเคยเห็นก็ออกแนวลักษณะนี้ คือเต็มไปด้วยอักษรที่อ่านไม่ออก ไม่มีความหมาย แต่ "ขลัง"
    ผิดถูกประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

3. คงหมิง

คงหมิง Active Member

14 กรกฎาคม 2012
    ถ้าจะเอาลักษณะความคล้ายที่พออนุมานได้ก็คือ
    ตัวแรก คล้ายตัว พ ในอักษรขอม และตัว ก ในอักษรธรรมอีสาน
    ตัวที่ 2 คล้ายอักษร ท ในอักษรธรรมอีสาน
    ตัวที่ 3 คล้ายอักษร ท เชิงด้วย ธ ในอักษรขอม (ตัวนี้อาจไม่เข้าใจ แต่ขออธิบายสั้นๆแค่นี้นะครับ)
    ตัวที่ 4 เข้าใจว่าจะเลียนแบบตัว บ แต่รูปร่างมันกลับออกไปคล้่ายตัว ฐ ในอักษรขอม
    ตัวที่ 5 คล้ายตัว ล ในอักษรขอม
    ตัวที่ 6 คล้ายอักษร ห ในอักษรขอม
    ฉนั้น ในแถวนี้จึงเต็มไปด้วยอักษรมากกว่า 1 ตระกูล และต่อถอดอักษรออกมาได้ ก็ไม่สามารถอ่านได้ตามที่กล่าวมา ฉนั้นหากได้มาจากคนที่น่าศรัทธา เก็บไว้เถอะครับ อย่าค้นหาคำแปลคำอ่านเลย สวัสดีครับ