"คาถาเปิดโลก" ใครรู้ ? ช่วยเผยแพร่ด้วยครับ

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย ณัฐสิทธิ์, 9 มีนาคม 2007.

1. ณัฐสิทธิ์

ณัฐสิทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านผู้ใดทราบ / รู้ที่มา /รู้วิธีใช้ ขอความเมตตาเผยแพร่ให้ทราบกันด้วยครับ. จักเป็นพระคุณยิ่ง(verygood)

2. ข้าวใจ

ข้าวใจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คาถาเปิดโลก

นะเปิด โมเปิด พุทเปิด ธาเปิด ยะเปิด
    เปิดโลกด้วยนะโมพุทธายะ ยะธาพุทโมนะ

" นะโมพุทธายะ ยะธาพุทโมนะ " พลังพระเปิดโลก เปิดจิต เป็นพระคาถาเก่าแก่มาแต่โบราณกาล เป็นพระคาถาศักดิ์สิทธิ์มากของพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ในภัทรกัปนี้ ได้แก่

นะ คือ พระพุทธเจ้ากุกกะสันโธ องค์แรกในภัทรกัปนี้
    โม คือ พระพุทธเจ้าโกนาคม องค์ต่อมา
    พุท คือ พระพุทธเจ้ากัสสปะ องค์ถัดมา
    ธา คือ พระพุทธเจ้าพระสมณโคดม องค์ปัจจุบัน
    ยะ คือ พระพุทธเจ้าพระศรีอริยเมตไตรยในอนาคตกาลข้างหน้า

พระเจ้า ๕ พระองค์ หรือเรียกว่า "แม่ธาตุใหญ่" ซึ่งมีพุทธคุณเหนือยันต์ทั้งปวง รวมทั้งความเชื่อสืบต่อกันว่า"ผู้ใดที่ท่องหรือบริกรรมพระคาถาบทนี้ ด้วยจิตอันสงบและมั่นคงแล้วจะมีพุทธคุณคุ้มครองครอบจักรวาล"

หรืออาจกล่าวอีกนัยหนึ่งคือ "มีพุทธคุณครบทุกด้าน เช่น เมตตามหานิยม แคล้วคลาด ป้องกันภัย มหาเสน่ห์ มหาอุด รวมทั้งไล่ภูตผีและใช้กันเสนียดจัญไรได้อีกด้วย"

ส่วนที่มาของ พระคาถาพระเจ้า ๕ พระองค์
    เป็นการเขียนโดยใช้ ตัวย่อนามพระพุทธเจ้าแต่ละพระองค์ คือ

นะ หมายถึง พระกุกกุสันโธ ใช้เขียนแทน ธาตุน้ำ ซึ่งเรียกว่า อาโปธาตุ มีกำลังเท่ากับ ๑๒

โม หมายถึง พระโกนาคม ใช้เขียนแทน ธาตุดิน ซึ่งเรียกว่า ปฐวีธาตุ มีกำลัง
    โม หมายถึง พระโกนาคม ใช้เขียนแทน ธาตุดิน ซึ่งเรียกว่า ปฐวีธาตุ มีกำลังเท่ากับ ๒๑

พุท หมายถึง พระกัสสป ใช้เขียนแทน ธาตุไฟ ซึ่งเรียกว่า เดโชธาตุ มีกำลังเท่ากับ ๖

ธา หมายถึง พระสมณะโคดม (พระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน) ใช้เขียนแทน ธาตุลม ซึ่งเรียกว่า วาโยธาตุ มีกำลังเท่ากับ ๗

ยะ หมายถึง พระศรีอารยเมตไตรย (พระพุทธเจ้าองค์ถัดไป หลัง พ.ศ.๕๐๐๐) ใช้เขียนแทน อากาศธาตุ มีกำลังเท่ากับ ๑๐

เมื่อรวมกำลังธาตุทั้ง ๕ ก็จะเป็นคุณพระพุทธเจ้า ๕๖

--------------------------------------------------

อ้างอิง

http://www.komchadluek.net/column/pra/2005/07/04/01.php

http://www.buddhapoem.com/index.php...&Category=buddhapoemcom&thispage=24&No=235875

3. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22
    ผมมีอีกคาถาหนึ่งมาแนะนำให้ทราบครับ

ตั้ง นะโม 3 จบ แล้วตามด้วย

พระพุทธัง พระพุทธเจ้าเปิดโลก
    พระธัมมัง พระพุทธเจ้าเปิดโลก
    พระสังฆัง พระพุทธเจ้าเปิดโลก
    เปิดโลกครอบจักรวาล
    เปิดการเปิดงานเปิดสิ่งดีๆ ทั้งหลายมาสู่ตัวลูก
    ด้วยนะโมพุทธายะ

.
    .

4. ณัฐสิทธิ์

ณัฐสิทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณ คุณข้าวใจและคุณtamsak เป็นอย่างสูง และขออนุโทนาด้วยครับ (ที่หายไปนานเพราะ คอมพ์มันเจ๊งนะครับ ท่าน)
    คือว่า ก่อนมาโพสต์คำถามนี้ ผมเคยได้ยินจากเพื่อนว่า ทุกๆปีในเดือนพฤษภาคม (ถ้าจำไม่ผิด) จะมีงานวันเปิดโลกธาตุ ที่วัดป่าบ้านตาด จ. อุดรธานี โดยองค์ท่านหลวงตามหาบัว เป็นพระประธานเช่นทุกงาน ซึ่งเป็นพิธีทำบุญเปิดสู่แดนโลกธาตุทั้ง ๓ ครับ (ใครมีประสบการณ์ก็เล่าสู่กันฟังนะครับ)
    แล้วก็มีการพูดกันถึง......คาถาเปิดโลก ผมเลยไปลองค้นในGoogle.co.th ก็ได้พบกับ คาถาดเปิดโลก ที่ท่านทั้งสองนำมาโพสต์ นั่นแหละ แต่เพื่อนผมมันยืนยันว่า คนละบทกันครับ เอาไว้ผมเจอตัวอีก จะสอบถามให้ถ่องแท้ ไม่ต้องมาอ้ำๆอึ้งๆอย่างนี้ (เดี๋ยวตีตายเลย เอ๊า...คิกๆ)

5. ข้าวใจ

ข้าวใจ เป็นที่รู้จักกันดี

1

6. udonteva

udonteva udonteva

7 พฤศจิกายน 2006
    ที่ผมเคยเห็นนะครับคือ
    พุทธัง นะวะทะวารัง อะระหังเปิด เปิดด้วยพระพุทธัง
    ธรรมมัง นะวะทะวารัง อะระหังเปิด เปิดด้วยพระธรรมมัง
    สังฆัง นะวะทะวารัง อะระหังเปิด เปิดด้วยพระสังฆัง

7. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

มีหลายคาถา
    ต่างตรงโลกน่ะแหละ ว่าโลกหมายถึงอะไร

8. ยายทองประสา

ยายทองประสา เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2005
    พุทโธ เปิดปล่อง
    ธัมโม เปิดช่อง
    สังโฆ เปิดเปิดเปิด
    โอม สวาหะ

มักเอาไว้ใช้ถอนต่างๆ เช่น ถอนกุญแจ ถอนมหาอุด(เรียนผูก ต้องเรียนแก้ เรียนกัน)

แต่ถ้าจะเปิด 3 แดนโลกธาตุ ตามแนวหลวงพ่อฤาษีลิงดำล่ะก็ นี่เลย
    คาถาเปิดตาทิพย์(ตาที่3)
    นะ มะ พะ ทะ

9. yai_93

yai_93 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007
    ถ้าเป็นของหลวงปู่ทวด จะมีเพิ่มเติมจากของคุณข้าวใจ นิดนึงครับ
    นะโม 3 จบ
    นะเปิด โมเปิด พุทธเปิด ธาเปิด ยะเปิด
    เปิดโลกด้วยนะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา
    ยะทาพุทธโมนะ

10. ปมณฑ์

ปมณฑ์ บุคคลทั่วไป

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 ตุลาคม 2007
  11. jackman

jackman เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2006
    ผมรู้คุณหมายถึงอะไรครับคุณต้องหมายถึงึาถาเปิดโลกที่ทำให้รู้เห็นในปัจจุบัน
    และอนาคตคล้ายๆกลับตาทิพ์แน่เลยถ้าใช้เดียวจะไปหามาให้ครับ

12. thongdee1

thongdee1 เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธัง พระพุทธเจ้าเปิดโลก
    พระธัมมัง พระพุทธเจ้าเปิดโลก
    พระสังฆัง พระพุทธเจ้าเปิดโลก
    เปิดโลกครอบจักรวาลด้วยนะโมพุทธายะ

อีกแบบ

พุทธัง บังเกิดเปิดโลก พระอะระหัง
    ธัมมัง บังเกิด เปิดโลก พระอะระหัง
    สังฆัง บังเกิด เปิดโลก พระอะระหัง
    คาถาบทนี้ ท่านว่า ใช้ภาวนาเวลาออกเดินทาง ขึ้นรถ ลงเรือ ขึ้นเหนือล่องใต้ ป้องกันอุบัติเหตุเภทภัยอันตรายทั้งปวง วิเศษนักแล

อีกแบบ

พุทธัง บังเกิดโลกโลกะวิทูวิโสธะยิ
    ธัมมัง บังเกิดเปิดโลกโลกะวิโสธะนิ
    สังฆัง บังเกิดโลกโลกโลกะวิโสธะยิ
    พุทธัง มานิมิตตัง
    ธัมมัง มานิมิตตัง
    สังฆัง มานิมิตตัง

อีกแบบ

พระคาถาพระเจ้าเปิดโลก คาถาบทนี้ ใช้ในการเป็นปฐมฤกษ์ ประเดิมเริ่มงานต่าง ๆ เช่น จุดเทียนชัย เป็นต้น จะทำให้งานที่เป็นงานมงคลนั้น ๆ จะเป็นงานที่สมบูรณ์พูลผล ไม่มีเภทภัยมาราวี และยังจะได้เปิดรับแสงสว่าง ทำให้มีความรอบรู้ในสิ่งต่าง ๆ ที่จะเกิดขึ้นทั้งในปัจจุบันและในอนาคต คาถามีว่าดังนี้

อิติปิโส โลกะนาถัง
    พุทธังบังเกิด ธัมมังบังเกิด สังฆังบังเกิด
    พระเจ้าประเสริฐ เปิดโลกพระคาถา
    อิติปิอะระหัง โมเปิดไว้ให้เห็น ยะที่สุด

อีกบท
    อะระหัง โลกะ วิทู อิกะนาโถ โลกะนาโถ โลกะ วิทู ฯ (ยกครู วันอังคาร คาย ขัน 5 เงิน 1 บาท เสก 3 , 7 จบ ภาวนาดูทรัพย์ในดิน แล ฯ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2008
  13. เพชรยอดขุนพล

เพชรยอดขุนพล Active Member

18 พฤษภาคม 2008
    แล้วบทไหนครับที่หลวงปู่ดู่ ท่านใช้เสกเหรียญเปิดโลกครับ

14. neung48

neung48 เป็นที่รู้จักกันดี

คาถาเปิดโลก
    หริ โอมมมมมมมมมมมมมมมมม

15. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

บทธัมจักรกัปปวัตนสูตร (แบบยาว)

แบบย่อ จักขุง อุทะปาทิ ญานัง
    (แบบย่อ ใช้ภาวนาถอด ออกจากบทยาว เมื่อ จำบทยาวได้ขึ้นใจแล้ว)

16. Flashman

Flashman Active Member

แนะนำให้ใช้คาถามหาจักรพรรดิ์ของหลวงปู่ดู่ เพราะท่านเคยกล่าวไว้ว่าการที่จะเสกพระเครื่องล้วนต้องใช้คาถานี้ทั้งสิ้น ภาวะทุกวันท่านบอกว่าอย่างช้า 3 ปี แล้วเราจะมองเห็นเทวดา พรหม ผีสาง ต่างๆ :)