คาถาเพิ่มฤทธิ์ เปิดตาที่สาม สะท้อนคุณไสย

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย วสุธรรม, 12 ตุลาคม 2010.

1. กุมารกัณฑ์

กุมารกัณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยากทราบว่า
    สวด นิมมาราติ นี้ ให้หลับตา แล้วภาวนาในใจ
    หรือ ให้พูดออกมาครับ คือกระผม เคยทดลองกับอีกคาถาหนึ่ง
    เหมือนกัน เป็นภาษาเทพ ให้พูดจากช้าๆแล้วไปเร็วๆ จนภายในตัวเรา
    ท่านจะสื่อออกมาเป็นภาษาอีกอย่าง กระผมอยากทราบว่า
    ภาวนาหรือพูดหรือครับ

2. rxkku

rxkku Active Member

เห็นด้วยครับ สมัยนี้อ้างตัวว่าเป็นพุทธแต่แอบเอาเทพฮินดูมาปนมีมากจริงๆ

จริงๆแล้วน่าจะเป็นคาถาของพวกวิทยาธร ที่อาศัยอยู่แถวป่าหิมพานต์หรือ

มากที่สุดก็แค่ชั้นจาตุมหาราชิกาครับ

3. rxkku

rxkku Active Member

ยิ่งทำแบบนี้ยิ่งเครียดสุดท้ายไปสำเร็จที่ ร.พ.ประสาท ที่จริงควรปล่อยการ

หายใจตามธรรมชาติ แต่ให้กำหนดสติตามระลึกรู้ว่าหายใจเข้าสั้นหรือยาว และ

หายใจออกสั้นหรือยาว ทำความรู้สึกให้ได้ตลอดเวลาแค่นี้พอ ซึ่งตรงตาม

พระธรรมหมวด อานาปานสติภาวนาของพระพุทธเจ้า ไม่ใช่วิชาของเดียรถีย์

4. tay pps

tay pps เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เป็นไรท่านมีสิทธิ์ออกความคิดเห็นได้ แล้วไม่ได้โน้มให้เชื่อ
    เขาถามก็ตอบไป ถ้าไม่ถามก็ไม่ตอบ ไม่ได้เป็นอวดภูมิ ที่แสดงความคิดมามันถูกต้อง เรื่องลมหายใจ อานาปานสติ แต่ถ้าท่านยังไม่เข้าใจเรื่องการกำหนดคาบคาถา ก็คงไม่เข้าใจอยู่วันยังค่ำ เรื่องจำนวนคาบคาถา เห็นเขียนระบุบางคาถาไว้ถึง108คาบ แล้วคาบคาถาหมายถึงอะไร นั้นนะซิ ถ้าไม่เข้าใจแล้วจะใช้คาถาได้ไง อันนี้ใครอยากรู้ก็ PM มา เอาคนอยากรู้จริงๆเพราะเรื่องคาบนี้ ครู บาอาจารย์ สมัยก่อนๆเขาหวงกันยิ่งนัก คนที่จะสอนก็จะมีแต่ศิษย์เอกเท่านั้น "จิตใครจิตมันอย่าเอามารวมกันเลย" เพราะไม่ได้ขอร้องใครให้ทำ ทำไม่ได้แล้วค่อยถาม นั้นหมายถึง มารยาทในการเรียน ถูกไหมครับ

5. poopae191

poopae191 เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2009
    หนูห่างหายไปนาน​ แต่ขอ​เริ่มฝึกใหม่อีกรอบคะ

6. ตุลยา

ตุลยา สมาชิกใหม่

20 มิถุนายน 2013
    ปวดหัวจิ๊ดเลยคะขนาดยังไม่ครบจบปวดมากๆ เหมือนเลือดพุ้งกระฉุดไปที่กลางกระหม่อม

7. tay pps

ไม่รู้ว่าพูดเพื่ออะไร แล้วมันได้อะไรขึ้นมา

8. Pubeth

Pubeth เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณต่าย สบายดีไหมครับ
    หายไปนานเลย

9. tay pps

ใครหน่อจำไม่ได้เลย เก็บตัวครับผม มีคนมาเรียนเยอะไม่ได้พักก็ปิดตัวเองกลัวมาเพิ่มครับ

10. lamelez

lamelez เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2013
    โทสะ เป็นกิเลสอย่างหนึ่งในบรรดากิเลสใหญ่ทั้ง 3 อย่าง คือ โลภะ โทสะ โมหะ

โทสะ ไม่คู่ควรกับท่านเชื่อผมสิ:cool:

11. มุกไวด้า

มุกไวด้า เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2007
    สวดแล้วหาวบ่อยค่ะ ไม่เป็นอันจะสวดเลย เกิดจากอะไรคะ

12. don mob

don mob สมาชิก

23 ธันวาคม 2011
    มี วิชชา มาสอนอีกไหมครับ

พี่ครับใครจะยังไงก็ช่าง แต่ผมใช้ได้ผลจริงๆๆๆ

รออยู่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2015
  13. don mob

don mob สมาชิก

23 ธันวาคม 2011
    ภาษาเทพ ให้พูดจากช้าๆแล้วไปเร็วๆ คืออะไรหรือครับ

14. dbxpa

dbxpa สมาชิกใหม่

18 กุมภาพันธ์ 2017
    ขอบคุณครับ

15. parinyabp

parinyabp สมาชิกใหม่

20 สิงหาคม 2014
    สรุป อีกทีได้ไหม ครับ เพิ่ง มาอ่าน คือผมใว้พระสวดมนต์ทำวัดเช้า เย็น ที่บ้าน และนั้งสมาธิ มาได้ สักพัก ครับ คุณ ต่าย ผมมีอาการ เข้าสมาธิได้เร็วมาก ใช้ภาวนา พุท โธ ไม่ถึง สิบ รอบ เข้าได้แล้ว คือ ตัวช้าไปหมด แล้วสมาธิตั้งมั่น คงได้สัก45 นาที ได้ และตรงฝ่าเท้า ผม จะหมุนและร้อน เอามือไปจับ ดู ก็ปกติ และแขนซ้าย ผม เหมือนมีอะไรอุ่น ๆ แล้วแผร่ออกตามซ๊กซ้าน อันนี้ ถามว่า คือ อะไร และ หน้าผากตรงที่ว่า ตาที่สาม จะตรึงๆ หรือ บ่อย สวดมนต์ คันตามร่างกาย ตรงกลางกระหม่อม เส้นผมเหมือยขยับ จะพัฒนา อะไร ผมต่อ ได้ไหมครับ ผมไม่เคย เห็น นิมิตร อะไร มากนะครับ คือนิ่งๆๆ ไปจน หยุด เอง เท่านั้น ครับ รบกวนคุณต่าย ช่วยชี้แนะ ด้วยครับ

16. กสิณเตโช

กสิณเตโช Active Member

15 มิถุนายน 2010
    ต่าย ติดต่อผมหน่อย ช่วงนี้เป็นยังไงบ้าง