คาถาแก้จน ของพระท่านหนึ่งที่ผมไม่รู้จักชื่อ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย _เทวะสาวก_, 9 กันยายน 2007.

1. _เทวะสาวก_

_เทวะสาวก_ เป็นที่รู้จักกันดี

หากว่าจน...แล้วหวังใช้...คาถาช่วย
    จะได้รวย...ด้วยคาถา...เรียกเงินล้าน
    มัวใฝ่หา...คาถาดี...แต่ไร้งาน
    อย่าหวังล้าน...เอาแค่สิบ...ยังบ่มี

อย่ามัวรี...รอแต่พระ...ท่านมาช่วย
    เธอจะซวย...เพราะความจน...เข้ามาใกล้
    ขอหวยผี...ตัวเธอเอง...จะบรรลัย
    ผีจัญไร...ให้หวยผิด...หมดสิทธิ์รวย

อย่าโทษว่า...สิ่งศักดิ์สิทธิ์...ไม่คิดช่วย
    พระตัวซวย...ขอแค่หวย...ก็ให้พลาด
    แต่พอถูก...หวยออมสิน...แค่สิบบาท
    บอกประหลาด...พระนี้เก่ง...ให้หวยดี

ขอให้เปลี่ยน...ความคิดนี้...จะได้ไหม
    แล้วตั้งใจ...ทำงาน...ด้วยขยัน
    แล้วจะมี...เงินใช้จ่าย...ทุกๆวัน
    ตื่นจากฝัน...สู้ความจริง...อย่าทิ้งงาน

.........................................
    พ่อแม่ผมจดคาถานี้ไว้ แล้วพิมพ์ใส่กรอบรูปติดที่ฝาผนังบ้านผมมาเป็นสิบๆปี ท่านบอกว่ากลอนบทนี้ท่านเองก็ไม่รู้ว่าพระที่แต่งให้นั้นชื่อออะไร เพราะมันนานมาแล้ว และผมเองก็ใช้กลอนบทนี้เตือนใจมาตลอด ว่าถ้าเราไม่ขยัน เราไม่ช่วยเหลือตัวเอง แล้วพระที่ไหนจะมาช่วยเรา จริงไหมครับ

2. ดาราจักร

ดาราจักร ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 สิงหาคม 2007
    ดีแล้วครับ

สัมมาอาชีวะ และทำบุญ กุศล ให้ทาน สม่ำเสมอ

แล้วลองภาวนาคาถาของหลวงพ่อให้ สม่ำเสมอ ดูซิครับ

ลองลดทิฐิ ที่ว่า พระช่วยอะไรไม่ได้ นอกจากตัวเองซิครับ

ให้เป็นสัมมาทิฐิ เพราะเราทำด้วยความไม่โลภ

จะได้ไม่ลำบากกาย และใจ ในความเป็นอยู่นะครับ

ส่วนผลที่ได้ เราก็ค่อยๆคิดหาเหตุทีหลังก็ได้ครับ

อนุโมทนาครับ

3. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุๆๆๆค่ะ ฟังแล้วได้คิดจริงๆ บางทีเราเอาเงินที่เราไปซื้อหวยมาเก็บไว้อาจจะได้อย่างน้อยสักพันสองพัน หุๆ

4. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าท่านทั้งหลายไม่เข้าใจบุญฤทธิ์

ขยันทำมาหาเก็บ เพื่อความ มั่งมีก็ใช่ครับ

บางคนขยันเอาเป็นเอาตาย ทำเท่าไรก็ไม่พอกินก็มี

บางคนทำพอสบายๆมีกินมีใช้ไม่เดือดร้อน

คาถาบางคาถา มาจากพระปัจเจกพระพุทธเจ้า

บางคาถามาจากพระอระหันต์ ถ้าไม่มีผล ท่านคงไม่ให้มาแน่

ที่ผมเขียนมานี่ ผมลองทำมาแล้ว ได้ผลมาแล้ว

ในสภาพที่มีแต่ความเดือดร้อนกับทุกคนรอบข้าง

แต่ทำไมเราไม่เดือดร้อน มีความสดวกสบาย มีทางออกอยู่เสมอ

การสวดภาวนาเป็นบุญกุศลใหญ่ จึงให้ผลแก่ผู้สวด ผู้ปฏิบัติ

ถ้าไม่มีผลจากการสวดมนต์ พระก็ไม่ต้องมานั่งท่องบทสวดมนต์

ชาวบ้านก็ไม่ต้องมานิมนต์พระไปสวด ตามงานต่างๆ น่ะสิครับ

สวดมนต์เป็นภาวนาอย่างหนึ่ง ซึ่งมีอานิสงส์ใหญ่ยิ่ง มีอานุภาพด้วย

ขอให้เข้าใจเสียใหม่เถอะครับ แล้วลองทำดู จะรู้เอง

ขอให้โชคดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 กันยายน 2007
  5. Jazz99

Jazz99 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2007
    เห็นด้วยกับการสวดมนต์ มีอานิสงฆ์มาก ๆ ยิ่งอานุภาพด้วยแล้วแทบไม่ต้องพูดถึงเลยจ้า สาธุ

6. กิเลศเยอะ

กิเลศเยอะ เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2007
    คาถาทางโลกมีผลในทางโลก
    คาถาทางธรรมก็มีผลในทางธรรม

7. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

เรารู้แต่ว่าการสวดเพื่อเป็นพุทธบูชา ธรรมะบูชา สังฆะบูชา นั้นเป็นสิ่งที่ดี มีพลัง แต่เรามักจะไม่ชอบบทสวดที่เป็นการอ้อนวอนหรือร้องขอ (อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของเราเองเน้อ) แต่อย่างไรก็ตามก็เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้นี้ เป็นการพิสูจน์ได้ว่า ให้ตื่นจากความฝันสู่ความจริง การจะมีทรัพย์สินเงินทองจับจ่ายใช้สอยนั้นมันก็ต้องใช้หยาดเหงื่อแรงกายแรงใจทั้งสิ้น ส่วนใครที่อยู่ดีๆ ก็มีบุญหล่นทับถูกแจ็กพ๊อตรางวัลที่หนึ่งนั้นก็ถือได้ว่าเป็นกุศลผลบุญของเขาแต่ปางก่อนนั่นเอง อันนั้นก็ถือว่าเป็นโชคลาภวาสนาส่วนตัวของเขา ... นั่นแหล่ะ ...

8. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    อนุโมทนา ทั้งสองอย่างร่วมกัน ส่งผลให้ได้พบอะไรดีๆแน่นอนค่ะ
    ทำงานอย่างเดียว แต่ไม่มีธรรมะก็ไม่ดีแน่นอน
    สวดมนต์เป็นกุศลทำให้จิตสงบมีสมาธิ ชีวิตเปลี่ยนไปในทางดี
    ฉะนั้นทำสองอย่างควบคู่กันไป รวยสมใจแน่จ่ะ

9. concentrat

concentrat เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2007
    " การที่เราขยันทำมาหากิน รู้จักเก็บหอมรอมริบ ไม่มีทางจนหรอกครับ การสวดมนต์เจริญภาวนา นั้น ก็เป็นสิ่งช่วยให้เราประสบความสำเร็จอีกแรงหนึ่ง คือ
    1.สวดมนต์ จิตเราจดจ่ออยู่กับธรรม ไม่มีเวลาไปใช้เงินฟุ่มเฟือย เช่น กินเหล้า หรือเที่ยวกลางคืน เป็นต้น
    2.บางคนที่ว่า ทำงานแทบตาย ยังไม่เห็นรวยเลย แค่พอกินพอใช้ไปวันๆ หนี้สินมันเยอะ ซึ่งถ้ามองในทางธรรม อาจจะถือได้ว่า คงจะเกิดจากการที่เรามีเวรกรรมเก่าที่ตามมาทัน หากเราสวดมนต์เจริญภาวนาบ่อยๆ อานิสงฆ์ ของการสวดมนต์นั้น จะทำให้บุญบารมีเราเพิ่มพูน หนีกรรมเก่าได้
    3.ลองสวดบทนี้นะครับ ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ
    " พุทธะ มะอะอุ นะโมพุทธายะ วิระทะโย วิระโคนายัง วิระทาสี วิระทาสา วิระอิทธิโย พุทธัสสะ มานีมามะ พุทธะสะวาโหม " ( ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ) "
    ลองดูนะครับ เลือกวิธีการให้รวยให้ถูกกับจริตของเราเองนะครับ

10. _เทวะสาวก_

_เทวะสาวก_ เป็นที่รู้จักกันดี

โอ...ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ ไม่นึกไม่ฝันว่าจะมีคนตอบมากขนาดนี้ แล้วผมจะนำคำแนะนำของทุกคนไปใช้นะครับ ขอบคุณครับผม

11. บัวเกี๋ยง

บัวเกี๋ยง เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ขยัน รองาน งานหนักก็บ่น งานไม่มีเกียรติทำไม่ได้ ต้องดีต้องเลิศ ถ้าเราใฝ่ดีก็จะเจอของดี พูดดี คิดดี ทำดี สวดมนต์ ทำบุญด้วยใจโดยไม่หวังผลตอบแทน การทำด้วยใจเป็นสิ่งที่ดี

12. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาครับ ทั้งสองด้านเลยครับ ได้ความรู้ ข้อ
    ความคิดเห็นจากหลายๆท่าน ล้วนแล้วแต่เป็นผู้อาวุโส
    ทั้งนั้นเลย บุญยิ่งแล้ว ที่ได้พบ ได้อ่าน สาธุ สาธุ

13. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ถ้าเทวดาท่านช่วยอะไรก็ง่ายขึ้นครับ ดังนั้นผมว่าสวดมนต์คาถาสักหน่อยก็ไม่ได้เสียเวลามากมายครับ ดีกว่าเราไม่มีตัวช่วยเลยครับ

14. THANAKIM

THANAKIM เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกอย่างสำเร็จได้ด้วยใจ มีใจเป็นใหญ่ มีใจเป็นประธาน แต่เมื่อเวลาใดใจเกิดห่อเหี่ยวขึ้นมาก็แย่เหมือนกันนา เอาเป็นว่าท่องคาถาเพื่อให้เกิดมีกำลังใจและให้ใจมีที่ยึดเหนี่ยวและก็ขยันทำมาหากินด้วย ต้องเอาทั้ง 2 อย่าง อย่าประมาทนะจ๊ะ เห็นคนที่มีความศรัทธาและเชื่อมั่นในพระคาถาเงินล้าน ทั้งสวดทั้งขยันด้วยรวยเป็นเศรษฐีก็หลายรายแล้ว บางรายก็มีความคล่องตัวมากขึ้นจนเห็นได้ชัด ดังนั้นก็ต้องขอยกสโลแกนของคนไทยที่นิยมใช้กันอย่างมากมากล่าวในที่นี้ว่า "ไม่เชื่ออย่าลบหลู่" (แต่เอาแต่ท่องคาถาอย่างเดียวก็คงจะอดตายเหมือนกัน)

15. ภูเขาสายน้ำ

ภูเขาสายน้ำ Active Member

9 พฤศจิกายน 2008
    พึ่งตนเองเป็นหลักเป็นสิ่งที่ถูกต้อง แต่มีตัวช่วย ทำให้สำเร็จได้เร็ว ก็น่าอนุโมทนา

16. chanthawat_k

chanthawat_k เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ..เตรียมเสบียงไว้เลี้ยงตัวคับ
    ไม่ได้หวังผลในปัจจุบัน