คาบลม คาบคาถา

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย ตี๋ใหญ่, 30 กรกฎาคม 2007.

1. som1719

som1719 สมาชิก

พวกนี้มันมักจะเข้าใจว่าในโลกนี้มีสำนักของมันสำนักเดียวที่เป็นของจริง สำนักอื่นไม่เป็นของปลอมก็ไปซื้อตำราร้านเจ็กกบฏ ทั้งหมด

2. som1719

Pollamet0524 หรือ เพรทยาธร เปลี่ยนชื่อไปเรื่อยอื่นๆอีกหลายๆชื่อ คนพวกนี้ ผมเจอมาเยอะพอแล้วใครอยากเชื่อก็ตามใจ แต่ประสพการณ์ที่ผมเจอมาพูดกับมันมาก็มากพอแล้วว่ามันเป็นคนจำพวกไหน

3. 18 Orahans

18 Orahans ...............

30 กันยายน 2013
    รู้ไหมครับว่าใครต่อใครเขาอ่านกันแล้วไม่รู้อะไรกับอาการเพ้อคลั้งของคุณๆทั้งหลาย มันทำให้ดูเหมือนพวกไอ้บ้า พาแห่กันมาหยาบๆคายๆผลัดกันถ่มน้ำลายใส่หน้ากันแล้วคนที่เข้ามาก็โดนด้วย รู้ไหมครับว่าเรื่องน่ะหน้าสนใจแต่กลายเป็นน่ารังเกลียด เคล็ดอะไรครับ คนที่เขาใช้คาถาขึ้นมีก็เยอะ ทำไมต้องมาคอยชี้แจงหาคนมารวมกลุ่มแล้วมาลงเอยซ้ำๆด้วยการมาทำตัวกักขฬะให้ประชาชีอ่าน มันหลายปีแล้วนะครับที่ผมอุตส่าห์หาอะไรอ่านแล้วมาเจออะไรทุเรศๆมันเสียอรรถรสมากๆ
    ใคนเขาอุตส่าห์มาลงอะไรดีๆให้อ่านสุดท้ายกระทู้นั้นถูกลบหมดเพราะมีคนเข้ามาทำสกปรก โสโครก อับปรีย์ไปหมด สร้างสรรค์หรือทำลายครับ ผมมาหาอะไรดีๆอ่านเพิ่มเติมสาระและความสุขกับสิ่งที่ผมสนใจ ถ้าใคร่จะสร้างสรรค์ขอทีครับแกัไขนะครับ นะครับ นะครับ ทั้งกลุ่มนั่นแหละ

แล้วก็การแก้ไขปัญหาด้วยการคิดว่าคนนี้คือคนนั้นอะไรนี่ขอทีครับเพราะเวลามันไม่ใช่เขาก็คิดครับว่าทุเรศและสังเวสที่สุด คนเข้ามากี่คนครับสุ่มสี่สุ่มห้าไปได้
    จริงๆแล้วอาจจะไม่มีใครมาอะไรลับๆล่อๆทั้งนั้น คุยกันอย่างนี่คิดกันแบบนี้อคติเป็นที่สุด สุดท้ายทุเร๊ศทุเรศดูไม่ได้เคล็ดดี๊ดีกลายเป็น_กองนึงซะงั้น ไปเข้าทางธรรมหาธรรมมาเสริมกันหน่อย พวกคุณทั้งหลายไม่เคยพูดเรื่องพุทธคุณเลย เคล็ดของคุณสามารถแตกอานุภาพในแต่ละวรรคๆได้หาไม่มีสิ้นสุด หากแต่มาติดที่ความเป็น
    พ่อมดใจดำๆ โปรดเข้าใจว่าตองสร้างสรรค์กันกว่านี้และชำระวิถีอคติภูมิของคุณๆท่านๆกันให้มว้ากกหน่อย พวกคุณไม่เคยใฝ่ทางพระทางพุทธเลยเพราะไม่เคยนำอะไรทางนี้มาข้องเกี่ยว นี่เว็บศาสนาพุทธนะครับแม้ในห้องนี้จะว่าด้วยคาถาแต่เอาความเป็นคนไทยพุทธมาอยู่ในหลักการซะบ้าง ไปแหระเหนื่อยๆๆๆ

4. เทพคาถา

เทพคาถา เป็นที่รู้จักกันดี

ปากอ้างธรรมะ แต่พฤติกรรม ต่างกันมากนะครับ
    ควบคุมสติหน่อยครับ

5. ปัตานี

ปัตานี สมาชิก

18 มิถุนายน 2009
    อย่าคิดมากๆคนพวกนี้แค่ถูกเปิดเผยความจริง
    สติแตกก้อเท่านั้น
    ผมอ่านแล้วมันเหรือกับคนทีเสแทรง อ้างธรรมศาสนาบังหน้าด่คนอื่น แบบห่วยพวกนี้เหลือเกิน
    หลอก เบียงเบน ความจิงเค้าไม่สำเร็จ ถึงกับสติแตก
    พยามอ้างทัมมะ ฟังไม่ขึ้น มันไม่เนียน
    เคารพผู้มาอ่านบ้างนะคับ
    คุณ18ora.......
    ธรรมสูงแต่ทำไมจิตติ่ง อาจม อย่างนั้น

6. รวินท์นิภา

รวินท์นิภา สมาชิก

16 กันยายน 2013
    อออออออ
    คนใช้วิชาพุทธคุณมันเป็นแบบนี้เอง
    อาการไม่น่าใช่นะ อาการคุณ18 มันเหมือน
    คนเล่นของต่ำ แล้วของ เข้าตัวมากกว่า เหมื่อนพวกมาร
    ศาสนาที่ชอบอ้างศาสนาทำมาหากิน จริงๆนะ

7. 18 Orahans

ใช่ครับ ธรรมมะของผมนั่นห่วย
    ธรรมของผมนั้นแย่ แต่พวกคุณไม่มีเลย มีแต่พูดเดิมๆและไม่มีธรรมใดๆ เขียนเสร็จแทนที่จะสร้างสรรค์ ดันมาอีีรอบเดิมเลย เอือม มากแล้ว จึึงมาบอก แล้วก็มาแดกดัน
    ดูถูกเสียดสีเดิมๆเป๊ะเลย เป๊ะเว่อร์เลย แก่แล้วแก่เลย เอาเลยๆถือว่าบอกไปแล้ว
    อันนี้ครั้งสุดท้าย ไม่เข้ามาแล้้ว สติแตกมั้งผม เขาเรียกว่าด่าเตือนสติรึเปล่า มันหลายปีแล้วพวกคุณเป็นอย่างนี้

8. รวินท์นิภา

แปลกเนอะ ช่วยตอบหน่อย ก่อนไป สงสัย มานานแล้ว
    ที่เรียนรู้มา พระไตรปิฏกและ ใครๆเค้าก้อว่าธรรมะจะช่วยขัดเกาจิตผู้เรียนให้เป็นคนจิตใจดีและเยือกเย็น ไม่โกรธไม่โมโหง่ายไม่ใช่เหรอ แต่ที่เจอมาแต่ละคนที่อ้าง ธรรมเอยพุทธคุณเอย กลับเดือดดาลโกรธง่ายโมโหรุนแรง แสดงวาจาต่ำๆผิดมนุษย์ ขนาดคนที่เขาดูถูกด่าสาดเสียเทเสียยังไม่มีอาการชั่วรายแบบเค้าเลย แถมยังดูว่ามีจิตใจเยือกเย็นกว่าพวกที่เอะอะไรก้ออ้างพุทธคุณๆๆ อย่างคุณ18ว่าเลยทำไม ใจและจิต มันถึงต่างกันมากมายกับความเชื่อและหลักการพุทธคุณดังฟ้ากับเหวขนาดนั้นนะมั้นเหมือน พยายามสรรหาคำพูดต่ำๆชั่วชีวิตมาด่าเค้ายัไงไม่รุ ขอโทษนะที่ใช้คำรุนแรงสักนิด จะได้เห็นภาพ เห็นหลายกระทู้แล้วจึงใคร่ถาม
    ตกลงวิชาสายพุทธคุณ ไม่ทำให้เป็นมาร หรือคนใจ มาร มัก ชอบแอบอ้างพุทธคุณ บังหน้ากันแน่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ธันวาคม 2015
  9. 18 Orahans

ผมระอาครับง่ายๆ หลายปีเอาการอยู่เลิกพูดเอาธรรมมาอ้างว่าผมเถอะ
    ผมหนะพูดชี้แจงให้เห็นในทัศนะรวมๆของคนอ่านว่าคุณมาทำอะไรๆให้บูด แล้วยกตัวอย่างให้ทราบในตอนท้ายๆว่าคุณๆนั้นไม่มาเชิงพุทธซักเท่าไหร่ เพราะกี่กระทู้ๆพอมีคนเข้ามาเชิงแนวเกจิอาจารย์สมาธิ คุณไปแดกดันเขาเสียๆหายๆแล้วตบท้ายก็ว่า
    ปรามาสธรรมที่เขาถูกปูมา(ถึงแม้จะแลดูขั้นพื้น)และคุณๆคอยวนเวียนอยู่ในวิธีเดิมเรื่อยมาเป็นกลุ่มบ้างไปว่าคนมาแนวกรรมฐานที่เขาเรียนมา
    บ้างไปๆมาๆว่าเขาถ่อย ถ้าเขาถ่อยแล้วอะไรดีหละครับ
    เขาเป็นคนในศาสนา ในเมื่อเขาถ่อยเขาโง่คุณจะให้เขาไป
    เปลี่ยนศาสนาใช่ไหม

สมาชิกนี้ลบยังไงครับ
    ไหนมาสอนลบหน่อย

10. som1719

ทำพฤติกรรมขนาดนั้น ยังบอกว่าตัวเองเป็นคนดี ทำเพื่อคนอื่น อีก คนพวกนีมันสุดยอดจริงๆ

11. รวินท์นิภา

18 Orahans เราบอกตรงๆนะ
    อย่าอ้างศาสนา หรือพุทธคุณใดๆดีกว่า คุณจะได้ไม่ดูตกต่ำไปกว่านี้
    เราเชื่อว่าคุณก้อมีเหตุผลของคุณ เขาก็เชื่อในแบบของเขาแต่แบบของคุณ
    นั้นก็มีคนรู้มานานแล้วแต่ก็ไม่สามารถ แต่ที่สำคัญของเขานั้นเป็นสิ่งใหม่ที่
    ไม่มีใครคิดมาก่อน เราก็ควรรับฟังและรองดูผลถ้าไม่ได้ผลก็ทิ้งไป ถ้าได้ผล
    ก็จะเป็นตัวจุดประกาย ให้พัฒนาต่อไป
    อย่าลืมนะ ว่า เมื่อสมัยพุทธการ ก็ไม่มีเครื่องบิน แต่ด้วยความคิดแปลกใหม่
    จึงทำให้มันเกิดขึ้นมาได้
    คุณทำตามแบบเก่ามาก็นานตั้งแต่อาจารย์ของอาจารย์ๆๆๆๆ ไม่ใช่เหรอ แต่ก็ไม่สามารถพัฒนาให้สูงไปกว่านี้ ไม่ใช่เหรอ คุุณไม่อยากได้ทางออก บ้างหรือไง
    ของเก่าไม่ใช่ทางออก จะไม่รองของใหม่บ้างเหรอ
    อย่าพยายามปิดกันตัวตัวเองเลย พุทธคุณดีกว่าวิชาเขาจริงๆ หรือ ๆ แล้วคุณรู้ได้
    อย่างไรว่าเขาไม่ได้ใช้วิชาที่เป็นพุทธคุณเหมือนแบบคุณ ดูๆไปน่าจะเป็นพุทธคุณมากกว่าที่คุณมี ก็เป็นได้ เพราะจิตใจและการครองสติที่เหนือชั้นกว่า อย่างเห็นได้
    ชัด

12. 18 Orahans

ขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่ง
    เขียนๆนี่ก็ไม่ใช่จะดีนะครับรีบเขียนรีบไปเพราะทำงานตลอด
    ประการแรกต้องขอกล่าวขอบพระคุณที่จริงๆแล้วคุณพูดแบบนี้ได้เพราะผมไม่รู้มาก่อน ประการที่สองกระผมขออภัยที่ต้องล้วงเกินเต็มที่ตรงๆไม่เกินความจริงตามวิสัยทัศที่ผมเห็น สิ่งที่พวกผมทำๆอยู่คือระดมหาตัวคนที่มาในสื่อต่างๆแล้วสร้างความไขว่เขวให้คนเสื่อมจากศาสนาตรงนี้ไปเป็นอีกพวกที่คุณๆอย่าไปรู้เลย บอกได้แค่ว่าเป็นพวกร้ายๆของอีกศาสนา จึงขอเอ่ยปากขอร้องขอให้เขียนให้รู้ว่ามีระดับภูมิอยู่ในพุทธศาสนาและเขียนเรื่องราวให้กระจ่างกว้างเล่าเรื่องราวอะไรบ้าง อย่าจับจ้องไปที่ประเดินคนเดิมๆ

สุดท้ายที่จะกล่าวไว้คืออันสิ่งใดๆคุณๆค้นจนเจอและมีค่ามันย่อมมีค่าเสมอแต่ทว่าถ้าจะให้มีค่าต่อผู้อื่นต้องยกระดับสิ่งนั้นขึ้นด้วยตามวิวัฒนาการที่คุณๆอุตส่าห์เจอ
    ศาสตร์นี้บ้างเรียกสั้นว่าการถูกยกระดับจิตนั้นเอง หาไม่สิ่งนั้นจะไปไหนไม่ได้และไม่พบเจอวิวัฒนาการใดๆอีก สิ่งที่เดิมๆมีอยู่ใช่ว่าไม่มีในสิ่งที่คุณๆพูด มันมีครับแต่ถูกวางไว้เป็นเส้นผมบังภูเขา อีกอย่างเรื่องจำพวกนี้คุณๆอุตส่าห์ค้นจนเจอผมขอให้เครดิต เพราะในยุคปัจจุบันคนใช่ว่าจะมีเวลาคลุคลีให้กับจิตนัก

13. เทพคาถา

คิดแบบนี้ แหละ ดีที่สุดแล้ว

14. ชินจัน

ชินจัน เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    นิสัยดั่งเดิมไม่หาย แกล้งเป็นคนดี หาสมัคพักพวกมัน เพ้อคลั้งน่ารังเกลียด มันเป็น อ้าย18 Orahans คนนี้คนเดียวไม่เหรอ ทำเป็นโกรธเพื่อคนอื่นที่แท้ กลัวคนเขาจะตาสว่าง คนจะมีสมองจะรู้จะเชื่อในสิ่งที่คุณsom1719เขาเผยความจริงให้สิเนอะ กลัวจนตัวสั่น กลัวจะหากินจากความเชื่อเดิมๆไม่ได้ว่างัน
    .ใช่ซี่ คนมันรู้ความจริง ต่างพากันฝึกฝนอย่างถูกต้อง แล้วอ้ายคุณ18 Orahans จะสร้างชื่ออะไร อีกเป็น100 มาหลอกแดะ เขาก็ไม่มีความหมายแล้ว ในเมื่อคนเขา มีสมอง มองเห็นความจริง
    สุดท้าย
    แมๆ....สกิดหน่อย รีบลบประวัติเก่าพฤติกรรมทราม ทิ้งหมดเลยนะ สายไปแล้ว ลบไงก็ลบไม่หมดหลอก นิสัยทรามแบบนี้
    ที่หลังไม่มีพื้นความรู้แน่นพอ อย่ามาทำตัวทรามๆอีกให้ขายขี้หน้า

15. ชินจัน

ชินจัน เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    ต้องขอโทษท่านผู้อ่านด้วยความเคารพอย่างสูงแต่ไอ้คนพฤติกรรมถ่อยๆ เยี่ยงคนๆนี้กาฝากสังคม สมควรถูกประนาม หากินกับความเชื่อชาวบ้านปิดบังความจริง ขับไล่ผู้มีความรู้ เอาดีเข้าตัวเอาชั่วใส่ร้ายผู้ให้ความรู้ ไม่สมควร อยู่สังคม อีกต่อไป

16. 18 Orahans

เออ

17. เทพคาถา

จบเพียงเท่านี้ดีกว่าน้องชินจัน
    เรื่องมันจบและเข้าใจกันดีแล้ว
    แต่สำหรับคุณ 18 Orahans
    ผมต้องขอโทษแทนน้องชินจันด้วยนะครับ
    เขาเพิ่งมาอ่าน คงมีอารมณ์ อยู่

18. จางขุนเทียน

จางขุนเทียน สมาชิกใหม่

คาบว่างเปล่าคาถาว่างเปล่าดวงจิตเท่านั้นที่เกิดผล
    วิชาดีเป้นพันไม่เท่าชำนานวิชาเดียวใช้ได้ทุกประการ

19. เทพคาถา

การฝึกฝนวิชาใดๆจะก้าวหน้าจริงต้องทดสอบทดลองวัดผลให้เห็นจริงชัด
    เท่านั้น
    ไม่ควรปิดกันตัวเองด้วยความเชื่อ เพียงอย่างเดียว
    หลักความก้าวหน้าที่แท้จริง
    มีดยิ่งลับยิ่งคม คนยิ่งฝึกยิ่งใช้ยิ่งก้าวหน้า ไม่ย่ำอยู่กับที่ หรือถอยหลัง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2018