คำขอขมาพระเครื่อง และเครื่องรางหลังจากแขวน หรือพกพาท่านติดตัว

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย นิลศิลป์, 4 กุมภาพันธ์ 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. นิลศิลป์

นิลศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมเองเมื่อถอดเก็บพระเครื่อง หรือเครื่องรางใดๆก็จะนำพระมาพนมใส่มือ ท่องคำขอขมาพระท่านทุกครั้ง ว่า

"สัพพัง อัปปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเย นะกะตัง<O:p</O:p
    สัพพัง อัปปะราธัง ขะมะถะเม พันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต"<O:p</O:p
    <O:p</O:p

กรรมใดที่ข้าพเจ้าได้เคยกระทำการไม่สมควรต่อพระพุทธเจ้า พระธรรม และพระอริยะสงฆ์ (อาจเอ่ยชื่อพระประเภทนั้นๆ หรือหลวงพ่อที่สร้างพระรุ่นนั้นๆ) ด้วยกายก็ดี ด้วยวาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี

ขอพระพุทธเจ้า พระธรรม และพระอริยะสงฆ์ (อาจเอ่ยชื่อ) ได้โปรดยกโทษ อดโทษ และงดโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้าด้วย และขอขอบพระคุณที่ได้ปกป้องคุมครองลูกมาตลอดทั้งวัน และขอได้โปรดปกป้องลูกต่อไปตลอดทั้งคืนด้วย<O:p</O:p

เพราะเวลาเราแขวนพระในคอ เราพูดคุณสิ่งที่ไม่เป็นมงคลข้ามศีรษะท่าน ถ่มน้ำลายข้ามท่าน และกระทำสิ่งที่ไม่สมควรหลายอย่าง จึงต้องขอโทษ ว่ากันว่าถ้าเราทำจิตให้นอบน้อมต่อวัตถุมงคลที่เราแขวนมากเท่าใด เราจะได้สัมผัสถึงความศักดิ์สิทธิ์ของท่านมากเท่านั้น บางท่านแขวนมานานไม่รู้สึกถึงคุณศักดิ์สิทธิ์อะไรเลย และจะอารธนาท่านเวลาแขวนเท่านั้น<O:p</O:p

ผมว่าดีนะครับ ท่านใดจะนำไปใช้บ้างก็ได้ครับผมอีกอย่างการหมั่นนำพระมาใส่มือสวดมนต์บ่อยๆจะยิ่งทวีความศักดิ์สิทธิ์มากยิ่งขึ้นครับ โดยเฉพาะบทอิติปิโส และชินบัญชร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2009
  2. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ดีครับช่วยๆกันเผยแผ่ครับ

3. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณครับ

ปกตินึกได้ก็จะปลุก แต่เรื่องขอขมานี่ไม่เคยทราบเลย

4. พงศ์830

พงศ์830 เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2008
    ดีมากครับ

5. t_chakrapan

t_chakrapan เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ

6. โบราณคดี

โบราณคดี เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2008
    ขอขมาเวลาที่ทําผิดครับ เเต่เรื่องนี้ไม่ได้นึกถึงเลย ถ้าคุณอดุลย์ว่าดีเเล้วคงดีมากครับ
    อนุโมธนาครับ

7. โบราณคดี

อนุโมธนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กุมภาพันธ์ 2009
  8. jeenus

jeenus เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมธนาคับ

9. โบราณคดี

เริ่มสวดทุกวันเเล้วครับ

10. โอ ท่าซุง

โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ และถ้านึกถึงตลอดเวลา จะได้ไม่ทำสิ่งไม่ดีลงไปด้วยยิ่งดีใหญ่เลยครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้