คำขอขมา

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย casy99, 10 พฤศจิกายน 2004.

1. casy99

casy99 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2004
    เคยฟังมาว่าการจะนั่งสมาธิ/เพ่งกสิณ/วิปัสสนา หรือ ทำพิธีทางศาสนาพุทธ หากต้องการให้เกิดความศักดิ์สิทธิ์ ความสำเร็จ หรือ ได้ผลอย่างเต็มเม็ดเต็มหน่วย ควรมีการกล่าวขอขมาต่อองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ก่อนและหลังการปฏิบัติทุกครั้ง

คำขอขมาที่เคยพบและจำได้มีว่า

"อุกาสะ อัจจะโย โนภันเต อัจจักขะมา ยะถาพาเล ยะถามุละเห ยะถาอกุศเล เยมะยัง กา รัม หา เอวังภัณเต มะยัง อัจจะโย โนปฏิคัณหะทะ อายะติง สังวะเรยะยามะ"

สำหรับผู้เลื่อมใสในการปฏิบัติน่าจะลองนำไปกล่าวนะครับ เผื่ออะไรที่มันยังติดๆขัดๆอาจจะเปลี่ยนแปลงไปได้

2. น้องไข่แมงสาบ

น้องไข่แมงสาบ เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    ขอบพระคุณค่ะ /|\

3. พฤติจิต

พฤติจิต เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2004
    สาธุ สาธุ ครับควรจะใช้ทุกครั้งไป....เป็นการอุ่นเครื่องถ้าให้ดีนะครับควรจะ
    1.นมัสการพระรัตนตรัย
    2.สวดพระสตปะริตร ถ้ามีเวลา และ/หรือ ถวายพรพระ (พาหุงมาหกาเน้นนิดนึงว่าในบทพาหุง ถ้าเจริญให้ผู้อื่นจะ ตันเตชะสา ภวะตุเต แต่ถ้าเราสวดเองจะเป็น ภวะตุเม(จงมีแด่ข้าพระพุทธเจ้า))
    3.ขอขมาพระรัตนตรัย ครูบาอาจารย์ บิดา มารดา อินทร์พรหมยมยักษ์ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ทั้งหลายโดยใช้ตามที่คุณพี่ casy99ให้ความรู้มาอะครับ
    4......เริ่มลงมือปฏิบัติเลยครับ