คำตรัสของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า "เรือนกระดูก"

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย naproxen, 18 พฤศจิกายน 2008.

1. naproxen

naproxen เป็นที่รู้จักกันดี

คำตรัสของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    "เรือนกระดูก"

เธอจงพินิจกายที่อาดูร ไม่สะอาด เปื่อยเน่าไหลเข้าไหลออก ซึ่งคนเขลาปรารถนายิ่งนัก
    เธอจงเห็นธาตุทั้งหลายโดยเป็นของว่างเปล่า อย่ามาสู่โลกอีก เธอสำรอกความพอใจในภพชาติเสีย จักสงบระงับอยู่ตลอดไป

สรีรกายนี้ ถูกสร้างให้เป็นเมืองกระดูก ฉาบด้วยเนื้อและเลือด เป็นที่ตั้งลงแห่งความแก่ ความตาย ความทระนง และความลบหลู่

2. moodang99@yahoo.com

moodang99@yahoo.com เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาค่ะ..ดีมากเลยค่ะ..ชอบมาก ๆ ค่ะ อยากอ่านมากกว่านี้ค่ะ
    ชอบพิจารณาร่างกายให้มันละเอียด(เป็นผุยผงยังงั้นเลยค่ะ..พิจารณาให้ละเอียดเท่าไหร่จะยิ่งชอบมากค่ะ) สงสัยว่าเราคงไม่เหมือนคนอื่นเค้ามั้ง
    ;aa14