คำถวายกระทงสำหรับลอยประทีป...

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย varanyo, 23 พฤศจิกายน 2007.

1. varanyo

varanyo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    จะลอยกระทงกันแล้ว...ผมเอาคำถวายกระทงมาฝากทุกท่านครับ...
    ขอให้มีความสุขในเทศกาลงานลอยกระทงโดยทั่วกันนะครับ...
    ขอให้สิ่งที่ไม่ดีนั้นจงลอยไปกับกระแสน้ำ โดยฝากไปกับพระแม่คงคา...
    สิ่งที่ดีและมีคุณค่าจงอยู่กับท่านทั้งหลาย...สาธุ...สาธุ...สาธุ (good)
    คำถวายกระทงสำหรับลอยประทีป
    <O:p</O:p

มะยัง อิมินา ปะทีเปนะ อะสุกายะ นัมมะทายะ นะทิยา ปุลิเนฐิตัง มุนิโน ปาทะวะลัญชัง อะภิปูเชมะ อะยัง ปะทีเปนะ มุนิโน ปาทะวะลัญชัสสะ ปูชา อัมหากัง ทีฆะรัตตัง หิตายะ สุขายะ สังวัตตะตุ.
    ข้าพเจ้าทั้งหลาย ขอบูชา ซึ่งรอยพระพุทธบาท ที่ตั้งอยู่เหนือหาดทรายในแม่น้ำ ชื่อนัมมทานทีโน้น ด้วยประทีปนี้ กิริยาที่บูชารอยพระพุทธบาท ด้วยประทีปนี้ ขอจงเป็นไปเพื่อประโยชน์ และความสุข แก่ข้าพเจ้าทั้งหลาย สิ้นกาลนานเทอญฯ
    *******************************<O:p</O:p

2. อณูหนึ่ง

อณูหนึ่ง Active Member

6 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณมากค่ะ หาอยู่พอดี