คำถามเนื่องด้วยสุกขวิปัสโกครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพี่เล็ก' ตั้งกระทู้โดย ปญฺญาวโร, 3 ธันวาคม 2015.

1. ปญฺญาวโร

ปญฺญาวโร เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    กราบนมัสการหลวงพ่อพระอาจารย์เล็กครับ
    กระผมมีคำถามเกียวกับการปฏิบัติครับ
    ๑.การปฏิบัติในแนวเจริญสติ ทำมากเข้าๆเริ่มเห็นว่า กุศล อกุศล และ การเข้าถึงความสงบระงับด้วยการเจริญสมถะ ว่าธรรมทั้ง๓ประการนี้ มันไม่ได้อยู่ภายใต้ความควบคุมของเราเท่าไหร่เลย ผู้ปฏิบัติเห็นอย่างนี้แล้ว พยายามไม่เผลอเข้าไปยึดในธรรมทั้ง๓อย่างนี้ เริ่มเข้าใจคำว่า "สัพเพ ธัมมา อนัตตา" แต่ยังทำความดีอยู่ ศีล๕มีความรู้สึกมันเป็นอัตโนมัติ ยังทำสมาธิและเจริญพรหมวิหาร๔อยู่เนืองๆ ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆจะสามารถเข้าถึงอรหัตผลได้ไหมครับ
    ๒.การบรรลุแบบสุกขวิปัสโก ไม่จำเป็นต้องมีนิมิตใดๆเลยใช่ไหมครับ มันมีเพียงแต่ความเข้าใจขึ้นมาและจิตยอมรับตามธรรมดาแค่นั้นหรือเปล่าครับ
    ๓.เจริญสติมากๆจะเข้าถึงตัวผู้รู้ หรือธาตุที่ทำหน้าที่รู้ สังโยชน์คืออวิชชา มันแฝงในตัวผู้รู้ใช่หรือไม่ครับ
    ๔.เนื่องจากรับฟังและศึกษาในแนวหลงพ่อวัดท่าซุงบ้าง นอกจากปฏิบัติด้าน สติปัฏฐานแล้ว เพิ่มเติม อุปสมานุสสติกรรมฐาน และการอธิฐานขอให้ได้เข้าสู่พระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ ทำอย่างนี้ไม่ผิดใช่ไหมครับ
    กราบนมัสการด้วยความเคารพอย่างสูงครับ
    ธรรมใดที่พระอาจารย์ได้รู้แล้วเห็นแล้วบรรลุแล้วขอให้ผมได้บรรลุธรรมนั้นด้วยเถิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2015