คำว่าคาบ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย Magic99, 30 กันยายน 2005.

1. Magic99

Magic99 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเห็นสมาชิกทั้งหลายแหล่ สงสัยเรื่องคาบมาก ผมจะบอกให้เป็นวิทยาทานแล้วกัน มันคงถึงเวลาแล้ว
    คาบคือการกำหนดจิต ในการเล่าบ่นอาคมเวทย์โดยมีอยู่ดังนี้ คือ
    1.การถอดอักขระ หัวใจคาถาออกมา แล้วบริกรรมให้จิตยึดเหนี่ยวจริงๆเช่น หัวใจขุนแผนที่ว่า สุ นะ โม โล ก็ให้ถอดเป็น
    สุ นะ โม โล
    นะ โม โล สุ
    โม โล นะ สุ
    โล นะ สุ โม
    ให้ภาวนาอย่างนี้ จุดประสงค์เพื่อให้จิตเป็นสมาธิ ไม่ว่อกแวก
    2.เวลาท่องคาถานั้น เมื่อยามหายใจเข้าไป หากภาวนาคาถาได้กี่จบ ยามหายใจออกก็ต้องภาวนาคาถาให้ได้เท่านั้นจบ ถ้าหายใจเข้าท่องได้ 3 จบ เมื่อหายใจออกก็ท่องคาถาให้ได้ 3 จบ นี่เรียกว่า 1 คาบ หากในตำรา บอกว่า ให้ท่อง เท่านั้นคาบเท่านี้คาบ ก็ให้ทำแบบนี้
    3.หากในกรณ๊ที่เป็นคาถาเสกเป่า ก็ให้ทำเหมือนกัน แต่เปลี่ยนจากลมหายใจออกให้เป็นลมเป่าแทน
    4.ในกรณีที่เร่งด่วน ให้อึดใจท่องคาถา เหมือนกับดำน้ำนั่นแหละ นี่ก็เป็นคาบเรียกว่า คาบลม
    5.หากคาถายาวๆไม่สารถกำหนดลมหายใจได้ ก็ให้ท่องเนื้อมนต์นั้นสมำเสมอ อย่าให้สั้นบ้างหรือยาวบ้าง นี่ก็เป็นคาบ
    ขอให้ท่านที่รักจะเรียนไสยศาตร์ จงจำเอาไว้ แล้วเอาไป ปฎิบัติดู อย่าลังเล จงอดทน และมั่นในพระรัตนตรัยเถิด ย่อมสำเร็จอย่างแน่นอน ผลดีทั้งหลายไม่ว่าตรงหรืออ้อม ก็ขอให้เป็นกุศลกับครูบาอาจารย์ที่สั่งสอนผมมา

2. PATAPATA

PATAPATA เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2005
    ผมเมล์ไปหาท่านแล้วนะครับ

3. masterbaby

masterbaby สมาชิก

ขอบคุณมากคับ

4. maquist

maquist Active Member

29 พฤษภาคม 2007