คำสอนหลวงพ่อว่าจะไปนิพพานเขาทำยังไง?

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 17 กันยายน 2007.

1. น.ส นิภาวรรณ

น.ส นิภาวรรณ สมาชิกใหม่

23 กันยายน 2007
    คำสอนหลวงพ่อ

ชีวิตของคนเราเกิดมาแล้วก็ตายเพราะฉนั้นอย่าไปยึดติดอะไรมากเกินไปปล่อยวางชะบ้างก็ดีนะค่ะชีวิตของคนเราไม่มีอะไรแน่นอน

สุดท้ายนี้ขอให้ทุกท่านใช้ชีวิตด้วยความระมัดระวังด้วยนะค่ะ

2. สุกัญญา ลมสนุก

สุกัญญา ลมสนุก สมาชิก

17 กันยายน 2007
    เรื่องหน้ารู้

เป็นเรื่องที่ควรศึกษาหาความรู้มากในเรื่องของคำสอนของหลวงพ่อนั้นมีสาระมากมายเลยนะค่ะและดิฉันอยากบอกว่ากระทู้นี้เป็นกระทู้ที่น่าสนใจและให้ความสอนให้รู้จักตัดหลายสิ่งหลายหลายอย่างอย่างเช่น[Embarrass :d ตัดโลภะ กามฉันทะ โทสะ โมหะ และอื่นๆอีกมากมายคำสอนของท่านสอนให้เราร้นึกคิด(b-glass) สุดท้ายดิฉันอ(ping)ยากเชิญชวนให้ทุกคนมาลงความคิดเห็นกันเยอะๆเลยเด้อค่ะรับลองว่าเจ้าสิบ่ผิหวังในกระทู้นี้จ้า

3. นางสาว จณิสตา

นางสาว จณิสตา สมาชิกใหม่

เห็นด้วยค่ะ ที่ว่า จะไปนิพพานเขาทำยังไง?เพราะเด็กไทยสมัยนี้ส่วนมากจะไม่สนในเรื่องนิพพานเพราะเหตุนี้จึงเห็นด้วยกับคำสอนของหลวงพ่อ (b-glass)

4. www.nanae258

www.nanae258 สมาชิกใหม่

คำสอนหลวงพ่อว่าจะไปนิพพานเขาทำยังไง

เห็นด้วยค่ะ ส่วนมากเด็กไทยสมัยนี้ไม่คอ่ยสนใจเรื่องไปนิพพาน เพราะเหตุนี้จึงเห็นด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2007
  5. wwwsarikajang

wwwsarikajang สมาชิกใหม่

สํานักพุทธเตรียมจัดตั้งพุทธมณฑล

(ping) เห็นด้วยค่ะเพราะคนไทยมีศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจําชาติข้าพเจ้าคิดว่าน่าจะสร้างสถานที่ดีๆแบบนี้ไว้ตั้งนานแล้วเพื่อเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ

6. ooo2468102

ooo2468102 สมาชิกใหม่

การดู

(ping) เห็นด้วยค่ะเพราะคนไทยมีศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจําชาติข้าพเจ้าคิดว่าน่าจะสร้างสถานที่ดีๆแบบนี้ไว้ตั้งนานแล้วเพื่อเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ(evil2) (b-glass)

7. www.nanae258

คำสอนหลวงพ่อว่าจะไปนิพพานเขาทำยังไง

เห็นด้วยค่ะเพราะว่าเด็กไทยสมัยนี้ไม่คอ่ยสนใจในเรื่องไปนิพพาน เพราะเหตูนี้จึงเห็นด้วย(b-glass)

8. น.ส นิภาวรรณ

น.ส นิภาวรรณ สมาชิกใหม่

คำสอนหลวงพ่อ

เห็นด้วยเพราะคนไทยมีศาสนาพุธทเป็นศาสนาประจำชาติ(555) (ping) (b-glass) คนไทยต้องรักกันนะค่ะ(ping) (555)

9. www.nanae258

เห็นด้วยค่ะเพราะเด็กไทยสมัยนี้ไม่ค่อยจะสนใจในเรื่องไปนิพพาน เพราะเหตุนี้จึงเห็นด้วย(555)

10. www.nanae258

-*- เอาเห้อะๆๆ -*-

เห็นด้วยค่ะเพราะว่าเด็กไทยสมัยนี้ไม่คอ่ยสนใจในเรื่องไปนิพพาน เพราะเหตูนี้จึงเห็นด้วย(b-glass)

11. nnn3652125

nnn3652125 สมาชิก

ขึ้นชื่อว่าการเกิด ไม่ว่าชาติใดภพใดก็ตาม อกุศลจิตและอบายภูมิทั้ง 4 อย่าเกิดอย่ามีกับข้าพเจ้าเลย จนกว่าจะบรรลุโพธิญาณเป็นพระพุทธเจ้า

12. วัชรี ประชุมศรี

วัชรี ประชุมศรี สมาชิกใหม่

17 กันยายน 2007
    คำสอน

(b-glass) เป็นเรื่องที่ควรศึกษาหาความรู้มากในเรื่องของคำสอนของหลวงพ่อนั้นมีสาระมากมายเลยนะค่ะและดิฉันอยากบอกว่ากระทู้นี้เป็นกระทู้ที่น่าสนใจและให้ความสอนให้รู้จักตัดหลายสิ่งหลายหลายอย่างอย่างเช่น[Embarrass :d ตัดโลภะ กามฉันทะ โทสะ โมหะ และอื่นๆอีกมากมายคำสอนของท่านสอนให้เราร้นึกคิด(b-glass) สุดท้ายดิฉันอ(ping)ยากเชิญชวนให้ทุกคนมาลงความคิดเห็นกันเยอะๆเลยเด้อค่ะรับลองว่าเจ้าสิบ่ผิหวังในกระทู้นี้จ้า

13. Bacary

Bacary เป็นที่รู้จักกันดี

น้องๆมากจากโรงเรียนไหนกันหรอ คงเพิ่งสมัครสมาชิก วันนี้เองหรอ
    โอ้...ดีแล้ว สนใจธรรมะกันตั้งแต่เด็กดีแล้ว ศึกษาไปเรื่อยๆนะ