คำอธิษฐานก่อนรับประทานอาหารที่มีเนื้อสัตว์

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย PalmPlamnaraks, 14 กรกฎาคม 2008.

1. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

คำอธิษฐานก่อนรับประทานอาหารที่มีเนื้อสัตว์

อาหารทุกชนิดที่มีส่วนผสมของเนื้อสัตว์ เช่น บะหมี่กึ่งสำเร็จรูปรสหมูสับ เกี๊ยวกุ้ง แกงจืดหมูสับ ฯลฯ อาหารเหล่านี้ย่อมมีข่ายโยงใยไปถึงดวงจิตของสัตว์ตัวที่ถูกฆ่าให้มาเป็นอาหารให้เรารับประทานมื้อนั้น ถึงแม้ว่าเราจะไม่ได้มีส่วนในการฆ่าสัตว์โดยตรง หากแต่เรามีส่วนในการรับประทานเนื้อของเขาไปด้วย หรือสิ่งต่างๆอันเนื่องจากเขาด้วย ควรที่จะอุทิศส่วนกุศลให้สรรพสัตว์เหล่านั้นด้วย
    ควรอธิษฐานดังนี้

“ผลบุญใดที่ข้าพเจ้ากระทำแล้วขออำนาจแห่งพระรัตนตรัย พระบรมมหาจักพรรดิ์ทุกพระองค์ พระโพธิสัตว์เจ้าทุกพระองค์ เทพและ พรหมทุกพระองค์ โปรดส่งผลบุญทั้งหมดนี้ถึงแก่สรรพสัตว์น้อยใหญ่ อันมีส่วนต่างๆแห่งร่างกายที่มาเป็นอาหารในมื้อนี้ของข้าพเจ้า
    ขอให้เธอได้รับและจงมีความสุข โปรดอย่าได้จองเวรเราและทุกท่านอันมีส่วนเกี่ยวข้องกับเธอจนต้องมาเป็นอาหารมื้อนี้ เราไม่ได้กินเพื่อรสชาติ หรือกินเพื่อความหลงใหลมึนเมาในความอร่อย เราทั้งหลายกินไปเพื่อดำรงชีพ เพื่อการปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ”

พอถึงโอกาสดีๆเราก็ทำบุญอุทิศให้สัตว์น้อยใหญ่ที่เราเคยกินเลือดเนื้อ และทุกสิ่งทุกอย่างอันเกี่ยวข้องกับเขาทั้งหมด เพื่อลดหนี้เวรต่อกันลง เพื่อช่วยให้สัตว์พ้นทุกข์จากภพภูมิอันลำบากให้เขาไปสู่สุคติ สัตว์บางตัวก่อนตายตั้งจิตผูกอาฆาตไว้ใครก็ตามที่กินเลือดเนื้อมัน มันจะตามไปจองเวรขอเอาคืน ดังนั้นแล้วถึงเราไม่ได้ฆ่าเองแต่ได้เศษกรรมตรงการอาฆาตไปด้วย ให้ทำบุญให้เขาด้วย เพื่อลดหนี้เวรต่อกัน หากเป็นไปได้ที่สุดให้ลดการทานเนื้อสัตว์ลง

ที่มา www.ponboon.com

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กรกฎาคม 2008
  2. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151
    อนุโมทนาครับ
    ถ้าเลี่ยงได้ก็ทานอาหารมังสวิรัตจะดีกว่านะครับ

3. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นวิธีที่ดีมากเลยค่ะ

เลี่ยงได้ก็เลี่ยงเลี่ยงไม่ได้ก็อย่าลืมอุทิศส่วนกุศลให้เขาเหล่านั้นด้วยค่ะ

^-^

4. kT007

kT007 ใต้ร่มกาสาวพัสตร์

ขณะที่ผมทานเนื้อสัตว์ผมแอบนึกอยู่เสมอว่าวิญญาณของสัตว์เหล่านั้นมายืนอยู่ข้างๆเราและกำลังจ้องมองดูเราที่กำลังทานเนื้อของเขาถ้าเขาพูดได้เขาคงจะบอกว่า"อร่อยมั๊ยเนื้อของฉัน"
    ทำให้บางทีผมทานอาหารเหล่านั้นไม่ลง ผมว่าข้อแนะนำของท่าน Palmnaraks เป็นข้อแนะนำที่ดีมากครับ

5. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญค่ะ เป็นข้อแนะนำที่ดีมากเลยค่ะ อยากจะเลิกทานเนื้อสัตว์ตลอดพรรษาเหมือนกันแต่ไม่รู้จะทำได้หรือป่าวค่ะ เพราะเคยรองอยู่ปีนึง อธิษฐานว่าจะไม่ทานเนื้อสัตว์ตลอดพรรษาแต่พอเอาเข้าจริงๆทำได้อยู่แค่ 1 เดือนก็ฟลุบไปเลยค่ะ ปีนี้ว่าจะรองใหม่คงต้องอาศัยความแข็งแกร่งของจิตใจค่ะ ปกติก็ทานทุกช่วงเทศกาลกินเจอยู่แล้ว แต่อยากงดทานเนื้อสัตว์ตลอดพรรษาด้วย จะพยายามทำให้ได้ค่ะปีนี้ เพราะกินเนื้อสัตว์มามากมายแล้ว ท้องนี้เป็นหลุมฝังศพของสาระพัดสัตว์ คงต้องเว้นว่างให้เขาบ้างนะค่ะ