คำอธิษฐานของทุกๆท่าน

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ผงธุลี, 28 กุมภาพันธ์ 2013.

1. ผงธุลี

ผงธุลี เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบว่า ทุกครั้งที่ทำบุญแล้วอธิษฐาน ไม่ทราบว่า อธิษฐานกันอย่างไร แบบไหนบ้าง อยากมาขอแชร์ครับ เพื่อผมได้ปรับปรุงคำอธิษฐานของผมให้ดีขึ้น

ปอลอ...ไม่ใช่อุทิศบุญกุศลนะครับ

ขอขอบคุณทุกๆความเห็น

2. ผงธุลี

ของผมที่อธิษฐานทุกครั้ง

ด้วยบุญกุศล ที่ข้าพเจ้าร่วมบุญ(เติมเอา)........ ตั้งใจทำบุญทุกสิ่ง เพื่อความเจริญรุ่งเรืองของพระพุทธศาสนา

ขอให้ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้เกิดในบวรพระพุทธศาสนา เป็นสัมมาทิฏฐิ ให้ถึงพร้อมด้วยมนุษย์สมบัติอันเลิศ ทิพยสมบัติอันยิ่งใหญ่ นิพพานสมบัติอันไม่มีประมาณ

ให้มีสุขภาพพลามัยแข็งแรง ได้สร้างบารมีอย่างมีความสุข ปราศจากทุกข์โศกโรคภัย ไปจนตลอดชีวิต ทุกภพทุกชาติ

ให้มีกำลังใจสูงส่ง มั่นคงในพระรัตนตรัย เปี่ยมด้วยคุณธรรมอันเลิศ มีดวงปัญญาแตกฉาน แทงตลอดทั้งทางโลกและทางธรรม ได้บรรลุวิชชา 3 วิชชา 8 อภิญญา 6 ปฏิสัมภิทญาณ 4 วิดมกข์ 8 และจรณะ 15

นิพพานะ ปัจจัตโย โหตุ

3. diamondtee

diamondtee เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2012
    ของผมประมานนี้ครับ
    คำอุทิศส่วนกุศล
    โดย พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน

อิทัง ปุญญะ ผะลัง

ผลบุญใดที่ข้าพเจ้า (ทั้งหลาย) ได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ข้าพเจ้า (ทั้งหลาย) ขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนาในส่วนกุศลนี้ และจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่วันนี้ตราบเข้าสู่พระนิพพาน

และข้าพเจ้า (ทั้งหลาย) ขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลายที่ปกปักษ์รักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพ และพญายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพญายมราช จงโมทนาในส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศลของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด

และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลายที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยสุขอยู่ก็ดี เสวยทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลายจงโมทนาในส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

ผลบุญใดที่ข้าพเจ้า(ทั้งหลาย) ได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้า(ทั้งหลาย) ได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เถิด

4. AYACOOSHA

AYACOOSHA เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งใดที่ข้าพเจ้าได้ทำไว้ดีแล้วนั้นหากมันจะมีผลของกุศลแล้วล่ะก็ ขอให้ผลของกุศลจงเกิดขึ้นแก่ข้าพเจ้าและสรรพสัตว์ทั้งหลาย ขอให้ข้าพเจ้าและสรรพสัตว์ทั้งหลายเหล่านั้นผู้ที่ยังมีการเวียนว่ายตายเกิดอยู่ ขอให้มีแต่ความสุขปราศจากความทุกข์ด้วยเทอญ....

5. sherfah

sherfah เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2013
    ขอให้ข้าพเจ้าพ้นทุกข์ด้วยเทอญ

เป็นอย่างเดียวที่ขออธิษฐานจิต

6. นางสาวอยู่จ้ะ

นางสาวอยู่จ้ะ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

คำอธิษฐานของเรามาจากความเครียดเค้นที่เจอในชีวิตประจำวัน ก็เลย
    ออกมากประมาณนี้..

"ขอให้สำเร็จนิพพานชาตินี้ ขอให้ลูกเป็นผู้มีสุข ไม่มีทุกข์ ไม่มีเวรภัย
    ไม่มีความเบียดเบียน ไม่มีความเดือดร้อน ไม่มีความยากลำบาก
    กระทำสิ่งใดก็ขอให้สำเร็จโดยง่ายทุกเมื่อ และ ขอให้ได้อยู่ในสถานที่
    ที่จักบรรลุธรรมได้โดยง่าย สิ่งใดสิ่งไหนที่ทำให้มรรคผล นิพพานนั้น
    ไกลห่างขออย่าได้เกิดขึ้นกับลูก ตลอดกาล
    ด้วยสัจจะที่ลูกมี ขอสิ่งที่อธิษฐานนี้ สำเร็จเป็นจริง โดยฉับพลัน
    ทันใจทุกประการ สัมปะจิตฉามิ สัมปะจิตฉามิ สัมปะจิตฉามิ
    พุทโธ ธัมโม สังโฆ อัปปมาโณ ปัดตัด อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา"

7. นางสาวอยู่จ้ะ

นางสาวอยู่จ้ะ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

แต่บอกไว้ก่อนเลยนะว่า ถ้าเข้า "กระแส" แล้ว
    สิ่งที่อธิษฐานไว้ จะดูเหมือน "ไม่เกิดผล" ความสงสัยต่างๆ นานา
    ก็จะพรั่งพรูมา "นี่มันเกิดอะไรขึ้น" เราได้แต่กรีดร้องในใจ
    แต่ถ้า"ปัญญาบารมี" มาถึง เราจะรู้ได้เองว่านี้เป็นการ
    ทดสอบ "ศรัทธาพละ + วิริยะพละ" ของเรา
    จากนั้นเราก็จะกัดฟันต่อไป..
    (ขอให้ถึงฝั่งแห่งปรารถนากันทุกท่านนะคะ)

8. จักจั่น

จักจั่น สมาชิก

ขอให้พบแต่ความดี ปราศจากความทุกข์ เป็นคำสอนของพระเกจิอาจารย์ท่านนีง
    ขออภัยจำชื่อท่านไม่ได้ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

9. อสนีบาต

อสนีบาต Active Member

ของผมอธิษฐานแบบแหวก ไม่ใช่แบบแหวะน๊า แหวกในที่นี้คือแหวกแนวครับ
    ทุกครั้งที่ผมกราบพระพุทธรูป ผมจะอธิษฐานอย่างนี้ครับ (ขอไม่เปิดหมดนะครับ อุบไว้บางส่วน เอามาลงเพียง sample sample)

ถ้าหากข้าพเจ้าได้มาเกิดในพระศาสนาของพระพุทธเจ้าพระองค์ใด ขอให้ข้าพเจ้าได้มีโอกาสสร้างมหากุศลอย่างน้อยที่สุด......อย่างใน........อย่าง ดังต่อไปนี้

1 ขอให้เป็นผู้จัดให้มีการสังคายนาพระไตรปิฏก

2 ขอให้เป็นผู้ขจัดสังฆเภท ไม่ว่าสังฆเภทนั้นจะเป็นเพราะพระสงฆ์แตกแยกกัน หรือมีสิ่งใดสิ่งหนึ่งมากระทบกับความเป็นอยู่ของพระสงฆ์ ถ้าหากในพระศาสนาของพระพุทธเจ้าพระองค์นั้น พระสงฆ์ยังไม่ถึงดับสูญ ขอให้ข้าพเจ้าเป็นผู้ขจัดสังฆเภทนั้นให้มลายหายสิ้นไปด้วยเทอญ

อิอิ แค่นี้นะ ขออุบที่เหลือ กร๊าก คิดได้ไงวะ กะรู.....
    แหม ลูกใครเนี่ย ?

(deejai)(one-eye)

10. ผงธุลี

โห เพิ่งเจอ ขออนุโมทนาบุญและให้ได้สมในสิ่งที่ปรารถนาด้วยครับ

11. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    "ขอให้มีคนช่วยชุป อุปถัมค้ำชู ไปที่ใดขออย่าให้ตกยาก ขอให้พ้นนรกภูมิ ถ้ามีโอกาสได้
    กลับมาเกิดอีกครั้ง ขอให้ทันศาสนาพระศรีอารยเมตตรัย"