คำแปลโดยพิศดารของ นะ โม พุทธา ยะ

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย phanit, 14 พฤษภาคม 2006.

1. phanit

phanit เป็นที่รู้จักกันดี

นะ โม พุทธา ยะ : ข้าพเจ้าขอนอบน้อมบูชาต่อพระพุทธเจ้า ทั้ง 5 พระองด์ คือ
    นะ - พระกกุสันธะ
    โม - พระโกนาคม
    พุธ - พระ กัสสป
    ธา - พระสมณโคดม
    ยะ - พระศรีอริยเมตไตรย

2. minoru

minoru Active Member

3 มิถุนายน 2006
    ก้อเข้าใจว่าเป็นหัวใจคาถาพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์แต่ที่พอเดาได้ก้อ ยะ = พระศีอาริยะเมตไตร เนี่ยแหละ เหอะๆ

3. Eyejang

Eyejang Active Member

ขอบคุณครับ

4. nong_cm

nong_cm เป็นที่รู้จักกันดี

นะโมพุทธายะ _/\_

5. raunheim

raunheim เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    ขออนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ ที่ได้นำความรู้เรื่องความหมายของคำภาวนา มาบอกกัน บุญกุศลใดๆก็ขอให้ท่านผู้แนะนำธรรมะได้รับด้วยค่ะ อนุโมทนาค่ะ

6. ต้นบุญ

ต้นบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

พุทธัง อนันตัง
    ธัมมัง จักรวาลัง
    สังฆัง นิพพานะปัจจะโย โหตุ
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

7. ซีดีธรรมะ

ซีดีธรรมะ เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010

พระคาถาพระพุทธเจ้า 5 พระองค์เปิดโลก

( นะโม 3 จบ )

พระพุทธังอาราธนา พระพุทธเจ้าเปิดโลก
    พระธัมมังอาราธนา พระพุทธเจ้าเปิดโลก
    พระสังฆังอาราธนา พระพุทธเจ้าเปิดโลก

นะเปิดบุญ โมเปิดบารมี พุทเปิดวาสนา ธาเปิดจิต ยะเปิดธรรม
    เปิดโลกเปิดจิตครอบจักรวาล ด้วยนะโมพุทธายะ

ยะเปิดการณ์ดี ธาเปิดงานดี พุทเปิดโชคดี โมเปิดลาภดี นะเปิดอำนาจดี
    เปิดสิ่งดีๆทั้งหลายมาสู่ตัวข้าพเจ้า ด้วยยะธาพุทโมนะ

นะมะพะธะ พุทธัง ธัมมัง สังฆัง ขออำนาจบารมีของพระรัตนตรัย โปรดเชื่อมโยงบุญบารมี วาสนาบารมี ฌาณบารมี ญาณบารมี ทั้งหลายทุกภพทุกชาติของข้าพเจ้า จงมารวมกัน ณ ปัจจุบันชาติ และขอเบิกบุญบารมีทั้งหลายมาสู่ตัวข้าพเจ้า ณ ปัจจุบันชาตินี้ เปิดโลกเปิดจิตเปิดธรรม เปิดด้วยนะโมพุทธายะ ยะธาพุทโมนะ

( 3 จบ หมั่นสวดเป็นประจำทุกวัน )

*** คาถานี้เกิดจากแนวความคิดหนึ่ง หลังจากผมมีโอกาสไปพบอาจารย์ท่านหนึ่ง ท่านให้แง่คิดว่า คนเราเกิดมานับภพชาติไม่ถ้วน บ้างคนสร้างสมบุญกุศลมามากมาย แต่ปัจจุบันไม่รู้วิธีนำบุญมาใช้ อาจารย์ก็ให้แนวคิดมา ผมเองก็นำมาคิดต่อ...เลยลองหาข้อมูลหาคำอธิฐานหรือคาถาดีๆในเว็บต่างๆ เพื่อเป็นแนวทาง แล้วลองนำมาแต่งเป็นคาถาบทใหม่ ตอนแรกก็กะว่าจะนำมาไว้สวดภาวนาคนเดียว ได้ทดลองสวดอยู่หลายวัน ก็มีแนวคิดว่าถ้าสวดคนเดียวประโยชน์เกิดน้อย ถ้าเป็นคาถาที่ดี ให้คนอื่นได้มีโอกาสสวดภาวนาด้วย น่าจะเกิดประโยชน์มากกว่า เลยลองคัดลอกไปให้อาจารย์พิจารณาดู อาจารย์กล่าวว่าเป็นคาถาที่ดีครับ เหมาะที่จะนำไปเผยแผ่ต่อได้ครับ ผมก็เลยมานำเสนอให้ทุกท่านได้ทดลองสวดภาวนากันครับ

เรียเรียงใหม่โดยคุณณัฏฐ์ วสุวงศ์สรณ์ เผยแผ่ครั้งแรกวันที่ 26/06/2552 ( ชื่อใหม่คือ เอกณัฏฐ์ )
    บุญกุศลใดที่เกิดจากการแต่งคาถาและเผยแผ่ ขออุทิศบุญกุศลที่เกิดขึ้นให้แก่ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย ที่ได้อบรมสั่งสอนดวงจิตของข้าพเจ้ามาตั้งแต่อดีตชาติ จนถึงชาติปัจจุบัน

คาถาบทเดิม
    "นะโมพุทธายะ ยะธาพุทโมนะ" พลังพระเปิดโลก เป็นพระคาถาเก่าแก่มาแต่โบราณกาล เป็นพระคาถาศักดิ์สิทธิ์มากของพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ในภัทรกัปนี้ ได้แก่

นะ-คือ พระพุทธเจ้ากุกกะสันโธ องค์แรกในภัทรกัปนี้
    โม-คือ พระพุทธเจ้าโกนาคม องค์ต่อมา
    พุท-คือ พระพุทธเจ้ากัสสปะ องค์ถัดมา
    ธา-คือ พระพุทธเจ้าพระสมณโคดม องค์ปัจจุบัน
    ยะ-คือ พระพุทธเจ้าพระศรีอริยเมตไตรยในอนาคตกาลข้างหน้า

ใครเหมาะที่จะสวดบทนี้บ้าง
    1.ผู้ที่หวังความเจริญในชีวิต การงาน การค้า ความสุขสมบูรณ์
    2.ผู้ที่เริ่มปฏิบัติธรรม...จะช่วยไปดึงบารมีเก่ามาส่งเสริมการปฏิบัติทางจิต
    3.ผู้ที่กำลังหลงทางในชีวิต...บุญและแสงสว่างแห่งธรรมจะมาปรากฎในจิต

สรุปว่า ...สวดได้ทุกเพศทุกวัยครับ แต่ต้องสวดทุกวันนะครับ

อาจารย์ที่ผมให้ท่านช่วยพิจารณาบทคาถา ท่านก็ฝึกจิตมาตั้งแต่อายุ 13 ฝึกสมาธิมาตั้งสามสิบกว่าปี ตอนนี้ท่านฝึกวิปัสสนาต่อยอดอยู่ จิตท่านละเอียด ถ้าบทคาถาไม่ดีจริง ท่านย่อมรู้ได้โดยจิต ท่านคงไม่เห็นด้วยกับการนำมาเผยแผ่

ก็หวังว่าทุกท่านจะทดลองสวดกันดูครับ ลองสวดดูสักอาทิตย์ก่อนก็ได้ครับ แล้วจะรู้สึกได้เองครับ ถ้าจิตรู้สึกดีก็ขอให้สวดต่อไปนะครับ และถ้ามีโอกาสก็ลองให้คนรอบข้างสวดด้วยนะครับ

ทุกท่านจะได้พบสิ่งดีๆ...และธรรมจะปรากฎในจิตของทุกท่าน
    ด้วยความปรารถนาดี
    เอกณัฏฐ์

8. My Buddha

My Buddha เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2012
    ขอบพระคุณและอนุโมทนาสาธุเป็นอย่างสูงค่ะ ที่ได้เผยแผ่คาถาโบราณอันศักดิ์สิทธิ์นี้ ดิฉันได้สวดคาถาพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ เปิดโลก มาหลายวันแล้วค่ะ และได้ทดลองนำหัวใจพระคาถาคือ "นะโมพุทธายะ เป็นลมหายใจเข้า" และ "ยะธาพุทธโมนะ เป็นลมหายใจออก" ผลการปฏิบัติ จิตเป็นสมาธิได้เร็วมาก ไม่ฟุ้งซ่าน และไม่ง่วงเหงาหาวนอนเลยค่ะ ฤทธิธานุภาพและพลานุภาพของพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ช่างเหนือประมาณจริงๆ ท่านใดจะทดลองนำไปใช้ก็ได้นะคะ

ขออนุโมทนา สาธุ กับทุกท่านด้วยค่ะ

9. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
  10. Aeknat2015

Aeknat2015 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2015

อัพเดทพระคาถาล่าสุดครับ...
    มีปรับแก้คำ และเพิ่มเติม เพื่อให้สมบูรณ์ขึ้นไปอีกครับ

พระคาถาพระพุทธเจ้า 5 พระองค์เปิดโลก

( นะโม 3 จบ )

พระพุทธังอาราธนา พระพุทธเจ้าเปิดโลก
    พระธัมมังอาราธนา พระพุทธเจ้าเปิดโลก
    พระสังฆังอาราธนา พระพุทธเจ้าเปิดโลก

นะเปิดบุญ โมเปิดบารมี พุทเปิดวาสนา ธาเปิดจิต ยะเปิดธรรม
    เปิดโลกเปิดจิตครอบจักรวาล ด้วยนะโมพุทธายะ

ยะเปิดกรรมดี ธาเปิดงานดี พุทเปิดโชคดี โมเปิดลาภดี นะเปิดอำนาจดี
    เปิดสิ่งดีๆทั้งหลายมาสู่ตัวข้าพเจ้า ด้วยยะธาพุทโมนะ

นะมะพะธะ พุทธัง ธัมมัง สังฆัง ขออำนาจบารมีของพระรัตนตรัย โปรดเชื่อมโยงบุญบารมี ทานบารมี ศีลบารมี วิริยะบารมี เมตตาบารมี ปัญญาบารมี วาสนาบารมี ฌาณบารมี ญาณบารมี ทั้งหลายทุกภพทุกชาติของข้าพเจ้า จงมารวมกัน ณ ปัจจุบันชาติ และขอพลังบารมีทั้งหลายมาสู่ตัวข้าพเจ้า ณ กาลบัดนี้... เปิดโลก เปิดจิต เปิดธรรม เปิดด้วยนะโมพุทธายะ ยะธาพุทโมนะ

( ขั้นต่ำ 3 จบครับ ควรหมั่นสวดเป็นประจำทุกวัน ยิ่งหลายจบยิ่งดี... )

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      28.4 KB
      เปิดดู:
      4,279
  11. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    เคยเป็นปุ่มหลังคอเท่าปลายนิ้วก้อยนะคะ เลยเอานิ้วชี้จิ้มไว้แล้วท่อง "นะโมพุทธายะ" ๓ ครั้ง ใจนึกถึงพระพุทธเจ้า๕พระองค์ไปด้วย รุ่งขึ้นหายไปเลย คลําแล้วคลําอีกก็ไม่เจอเป็นอัศจรรย์ค่ะ