คิดก่อนทำ โปรดอ่านก่อนคอมเจ๊ง ที่โพสหวังดีไม่ได้โจมตีนะ แต่แค่หวังดีเท่านั้นเอง

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย NiZaNisA, 8 พฤศจิกายน 2004.

1. ด็อกเตอร์ที

ด็อกเตอร์ที บุคคลทั่วไป

วิทยาศาสตร์เป็นสิ่งที่จับต้องได้ มีเหตุผลที่มนุษย์ทั่วๆไปสามารถเข้าใจได้ไม่ยาก ดังนั้นผมถึงได้บอกว่าสิ่งที่คุณบรรพตพูดมาเป็นสิ่งที่เป็นไปไม่ได้ มันไม่ใช่ไสยศาสตร์นะครับคุณตระกูลช่างทั้งหลาย

เลิกแก้ต่างเถอะครับ ยิ่งแก้มันก็ยิ่งมัดคุณแน่นไปยิ่งขึ้น ผมว่าแค่นี้คุณก็ทำให้หลายๆคนในนี้เซ็งไปตามๆกันแล้วล่ะ

2. ด็อกเตอร์ที

ด็อกเตอร์ที บุคคลทั่วไป

ดิ้อแพ่งไม่มีใครเกิน ไม่ต้องเซ็ตค่าบ้าบออะไรเลยก็ดูเว็บนี้ได้ แล้วถ้าคุณแน่จริงคุณไปแก้ไขข้อความทำไม ? ตอนนี้จะมาหาทางออกโดยการเลี่ยงบาลีล่ะสิ คุณนี่มันบัวใต้น้ำจริงหนอ

แล้วใครที่บอกว่าได้เพิ่มจากละ 56K เป็น 900K ล่ะ ? ถ้าวิธีคุณใช้ได้ผลนะ คงไม่ต้องมี ADSL หรอกนะ มันเป็น logic ง่ายๆอยู่แล้ว

ปล. ADSL เจ๊งไม่เจ๊งไม่เกี่ยวกับผม

3. ช่าง

ช่าง บุคคลทั่วไป

เน่ะแน่! ใครเลี่ยงบาลีกันแน่ คุณบรรพต อ. เขาบอกตั้งแต่ยังไม่มีใครโจมตีในกระทู้แรกๆแล้วครับว่า เร็วสุดเท่าที่ทางองค์ก่รเขาส่งมาไม่เชื่อไปอ่ายดูได้ครับ เพราะท่านรู้ล่วงหน้าว่าจะมีอะไรเกิดขึ้นก่อนแล้วครับ จึงวางกลเอาไว้ครับ

4. โคตรมั่ว

โคตรมั่ว บุคคลทั่วไป

หึหึหึ พอเป็นเว็บพลังจิตนี่ล่ะโพสต์ช่วยแก้ต่างกันให_่ เพราะมันไม่โชว์ IP Addr. นี่เอง แต่ที่พันทิพย์ที่มันโชว์ IP นี่ไม่มีใครไปช่วยแก้ต่างเลยนะ http://www.pantip.com/tech/basic/topic/BA1638803/BA1638803.html

5. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    รักทุกคนเลย

(kiss) (kiss) (kiss)

6. Unseen

Unseen Active Member

10 พฤศจิกายน 2004

บรรลุอรหันต์ ไฉนจึงยังหลงรูปรสกลิ่นเสียง.....งง

7. Unseen

Unseen Active Member

10 พฤศจิกายน 2004
    จริง ๆ แล้ว ผมแค่สงสัยคำพูดประโยคนี้เท่านั้นละครับ
    ไม่ได้ตั้งใจจะทำให้โกรธ

8. พลอย

พลอย Active Member

26 กันยายน 2004
    ดีแล้วล่ะค่ะ ใครเขาจะไปพูดโอ้อวด ถ้าอวดก็โง่แล้ว
    อีตาTrump up นี่มันแสบจริงๆ หนีไปไหนแล้วก็ไม่รู้

9. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ผมบอกให้เลยก็ได้

โมเดม ที่คุณเล่น มันรับได้แค่ ประมาณ 50.2 k ถึงแม้ว่าจะชื่อโมเดม 56 K ก็ตาม ถ้าคุณใช้โมเดมตัวเดียว ไม่ได้เอาโมเดม 56 k หลายๆตัวมาต่อเชื่อมๆครับ

ภาษาคอมเรียกว่า การทำหลายๆตัวต่อกันว่า Multi-link
    ถ้าไม่ทำหลายตัวต่อกันแล้ว ไม่มีทางเร็วขึ้นได้หรอกครับ

แต่ที่เราสามารถโลหดได้เร็วขึ้นนิดหน่อย เพราะ โปรแกรมพวกนี้ จะไปลดคุณภาพของไฟล์รุปภาพ ให้มีความละเอียดลดลงครับ หรือพูดง่ายๆว่าหยาบขึ้นทำให้โหลดใช้เวลาสั้นลง หลักๆก็มีแค่นี้

ผลคือ การฟังพวกเพลง ออนไลน์ จากไม่มีปั_หา ก็จะมีปั_หาครับ

10. วานิช

วานิช Active Member

ผมอ่านเจอในหนังสือของหลวงพ่อฤาษีลิงดำอะครับ พระพุทธเจ้าท่านว่า
    " ตามธรรมดาฆราวาสถ้าเป็นพระอรหันต์วันนี้ วันรุ่งขึ้นก็ต้องนิพพาน "
    ฉะนั้น การนิพพานของพระอรหันต์ที่ยังเป็นฆราวาสนี่ ก็ต้องนิพพานด้วยอุบัติเหตุ อย่างในสมัยเมื่อองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้ายังทรงพระชนม์อยู่ เมื่อบุคคลใดบรรลุอรหัตผล องค์สมเด็จพระทศพลทรงทราบว่า ถ้าเขาไม่เคยถวายผ้าไตรจีวรไว้ในพระพุทธศาสนาในชาติก่อน
    ถ้าพระองค์ตรัสว่า " เอหิภิกขุ " แปลว่า " เจ้าจงเป็นภิกขุมาเถิด " ผ้าไตรจีวรที่สำเร็จด้วยฤทธิ์ก็ไม่มี เป็นอันว่าการบวชไม่สมบูรณ์แบบ พระพุทธเจ้าจึงตรัสว่า " ถ้าเธอจะบวช ขอให้เธอไปหาผ้าจีวรมาก่อน ได้ผ้ามาแล้วตถาคตจะบวชให้ " แล้วท่านผู้นั้นเดินไปหาผ้าทีไร ก็ถูกวัวแม่ลูกอ่อนขวิดตายทุกที ฆราวาส(ผู้ชาย)ที่ยังไม่ได้บวช จะนิพพานโดยลักษณะนั้น

ในปัจจุบันไม่มีวัวแม่ลูกอ่อนแล้ว ก็มักจะนิพพานด้วยอุบัติเหตุ

เหตุที่ต้องตาย หลังจากบรรลุอรหัตผลแล้ว เพราะการที่บรรลุแล้วยังเป็นฆราวาสอยู่ยังมีการใช้ชีวิตอยู่กับคนที่มีกิเลสอีกมาก ถ้าผู้ที่บรรลุนั้นยังมีชีวิตอยู่ จะพลอยทำให้คนที่อยู่รอบข้างที่เขาอาจจะมาปรามาสผู้ที่เป็นฆราวาสบรรลุแล้ว จะพลอยทำให้ผู้คนพากันตกนรกกันมากและเป็นกรรมหนัก

11. jumpman

jumpman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2004
    คิดว่าน่าจะเร็วขึ้น แต่คงไม่เกิน 56kนะ

ผมก็ฟอร์แมตได้นะ
    ลงวินโดว์สได้หมดทุกเวอร์ชั่น
    จะลงหลายๆเวอร์ชั่นในเครื่องเดียวก็ได้
    แต่ว่าขอแบบมีลิขสิทธิ์แล้วกันนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2004
  12. OralB

OralB สมาชิก

ผมเห็นด้วยกับคุณ บรรพต อ. นะครับ
    ผมคิดว่าถ้าเขาเอามา post ลงแล้ว จะ post เพื่อให้ตัวเองโดนด่าทำไม จิงม้า เขาทำเพื่อพวกคุณนั่นแหละ เห็นจายนิดนึง

ผมก็เห็นด้วยกับคุณ NiZaNisA เช่นกัน
    ว่าไม่ควรไปแก้ไขอะไรที่คุณไม่รู้ที่มาที่ไป เพราะจะแก้กลับที่เดิมไม่ได้
    ยิ่ง windows แล้วถ้าแก้ผิดนิดหน่อยก็อาจจะต้อง ลง windows ใหม่เลยนะ ( เห็นใจตรง หลายๆคนที่เป็น user จริงๆเนี่ย เขามองว่าการลง windows เป็นเรื่องให_่(บางคนต้องตามช่างมานลงให้) แต่สำหรับพวกที่ลงกันประจำๆ แล้วถือว่ามันเรื่องเล็กหน่ะครับ ปั_หามองคนแง่ครับ)

ผมคิดว่า ถ้ามันพอใช้ได้แล้ว ระบบ ระบบมั่นคงดี ความเร็วอยู่ในระดับใช้งานได้ ก็ไม่เห็นจะต้องปรับแต่งอะไรเพิ่ม

13. นภาลัย

นภาลัย Active Member

4 พฤศจิกายน 2004
    แต่เครื่องภา พอเซ็ทแล้วเร็วกว่าที่เราไปใช้ตามร้านอินเตอร์เน็ทมากเลยค่ะ มันช่างเป็นอะไรที่วิเศษจริงๆ เหลือเชื่อค่ะ

14. เกจิหนุ่ม

เกจิหนุ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมเซ็ทแล้วจาก 56kตอนนี้ เปน 115.2k อะคับ
    ก้อเร็วขึ้นอะคับ^^

15. โคตรมั่ว

แถวนี้หน้าม้าบรรพตเยอะจริงๆ

16. มั่วโคตร

มั่วโคตร บุคคลทั่วไป

ไม่รู้หรือว่าที่จริงแล้วหน้าม้าทั้งหมดนี้เป็นคนๆเดียวกัน?

17. นภาลัย

หยุดคุยแล้วค่ะ คุยกับคนพาลมีแต่เสีย ขออยู่ห่างๆก็แล้วกัน

18. NiNe

NiNe บุคคลทั่วไป

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง....ทางที่ดีควรจะให้ WebMaster ที่ชื่อ...อะไรน๊า...ชื่อย้าวยาว... อภิมหาบุรุษยอดความเร็วกว่าเสียง ศาสตราจารย์ด๊อกเตอร์ พลเอกฯ... ขอโทษที... จำไม่ค่อยได้...

ให้ทุกๆ คนที่โพสท์โชว์หมายเลข IP-Address เลยดีกว่า
    ต่อให้เปลี่ยนไปใช้ ISP หลายๆ เจ้า ใช้เครื่องหลายๆ เครื่อง
    แต่ก็คงพอจะเดาได้ว่า "ใครคือใคร" .... เหอะเหอะเหอะ....

19. นภาลัย

ดีคะ โปร่งใสดี จะได้ไม่มีใครมาปลอมตัว ทำลายพระอรหันต์อีก

20. โคตรมั่ว

เบื่อพวกหน้าม้า(บรรพต)มากๆ ไม่รู้จะสร้างภาพกันไปถึงไหน

เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับพระ(อรหันต์) แต่เกี่ยวกับพวกหน้าม้าโดยเฉพาะ