คิดถึงจังเลย ไปลอยกระทงที่ใหนมาบ้างครับ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย Kamen rider, 27 พฤศจิกายน 2004.

1. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    ผมไป ลอยที่ สะพานพระรามแปดมาครับ ไม่ได้ไป ศูนศิลปาชีพ เสียดายจัง

แต่ผมว่า สะพานพระรามแปด วิวดี เดินกินลม ชมเรือไฟ

ไปใหนมาบ้างครับเล่าให้ผมฟังบ้างสิ

2. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ไปม.เกษตร มาค่ะ
    ใกล้บ้านที่สุดแล้ว คนเย้อ เยอะ

3. Pure Water

Pure Water สมาชิก

20 พฤศจิกายน 2004
    (b-cry)
    ปีนี้ โฮ................

4. guest

guest บุคคลทั่วไป

I wish I could go Loy Kratong.

5. Fatman at weekend

Fatman at weekend บุคคลทั่วไป

ไประยองมาครับ

เพื่อนรุ่นน้อง..ชื่อโด่ง (เรือตรีหนุ่มหล่อ)ชวนไปพิธีพุทธาภิเษกรูปหล่อบูชาพระศรีอารย์ ที่วัดถำ จ.ระยอง

ขออน_าตออกนอกกระทงก่อนนะ

ผมไปหาเจ้าโด่งประมาณสิบเอ็ดนาฬิกาเศษ โดดงานไปอ่ะ ตามโปรแกรม เราจะต้องเดินทางเร็วเพื่อจะได้มีเวลาชมวัดให้ทั่วและมีเวลาสนทนากับพระอาจารย์ของโด่งด้วย

6. Fatman at weekend

ผิดแผน

เจ้าโด่งมีธุระด่วนที่สถานเสาวภา แน่นอนผมต้องไปด้วย
    โชคไม่ดี เราไปถึงใกล้เที่ยง หน่วยงานพักเที่ยง เราก็เลยไปหาข้าวกินแล้วก็รอ รอ รอ (เสียเวลา1ชม.เต็ม)

บ่ายโมงตรงเป๊ง ประตูหน่วยงานก็เปิด เจ้าโด่งก็เข้าไปเดินเรื่อง ไม่เสร็จเร็วอย่างที่เราคิดแฮะ เราใช้เวลาช่วงนี้อีกเกือบ2ชม.

7. prapat

prapat บุคคลทั่วไป

sport club หนามม้า

8. Fatman at weekend

พ_านาคตัวน้อย

ระหว่างที่รอเจ้าโด่ง เจ้าหน้าที่อัธยาศัยดีแนะนำผมให้ไปสวนงู
    เสียค่าผ่านประตู20บ. เขามีโชว์รีดพิษกับป้อนอาหารงู มีคนดูประมาณ50คน เป็นคนไทย4คน ที่เหลือเป็นฝรั่งหมด นั่งกันเต็มstandเลย

ผมได้ดูแค่โชว์King cobra หรือจงอางยักษ์ ซึ่งเป็นโชว์ชุดแรกกับงูอีก2ชนิดเท่านั้น เจ้าโด่งก็โทรมาตาม

ถ้าจงอางยักษ์เป็นพ_านาคตัวน้อยแล้วละก็ ผมเจอกับพ_านาคตัวให_่หลังเที่ยงคืนครับ

9. Fatman at weekend

การเดินทางเริ่มต้น

เราออกจากสถานเสาวภาประมาณ15.00น. รถติดพอควร ประกอบกับรถเจ้าโด่งวิ่งได้ไม่เร็วนัก เนื่องจากเพิ่งเอารถออกจากอู่ แต่รถสภาพไม่เต็มร้อย
    (รถไปควำมา เข้าอู่ไปถึง3เดือน )

ก็แล่นไปเรื่อย ไปถึงวัดถำจ.ระยอง18.30น. แต่เจ้าโด่งไม่จอด บอกว่าต้องไปรับเจ้าอาวาสวัดกองดินกับแม่ชีชื่อแม่ชีนีก่อน

10. Fatman at weekend

ถึงวัดกองดิน

พอไปถึงวัดก็มืดแล้ว พบเจ้าอาวาสซึ่งยังหนุ่มอยู่กับแม่นีซึ่งบวชแค่ชีพราหมณ์เท่านั้น และยังมีน้องๆ ซึ่งแต่งชุดชีพราหมณ์อีก 4 คน

ผมมีโอกาสได้ไปนมัสการรูปเหมือนสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช แล้วก็ออกเดินทางเลย
    เจ้าอาวาสท่านมากับเราส่วนแม่นีกับน้องๆไปรถปิกอัพอีกคัน

11. Fatman at weekend

ได้ยินคำว่าอจินไตย(ไม่แน่ใจว่าถูกหรือเปล่า)

สนทนากับท่านเจ้าอาวาสไปเรื่อย มีอยู่คำถามหนึ่งได้ถามท่านว่าพระคำข้าวที่ผมได้ใส่อยู่นั้นมีพระบรมสารีริกธาตุของพระพุทธเจ้าองค์ใดบ้าง

ท่านหันมาตอบว่านั้นคืออจินไตย ผมก็ถามท่านว่า "อจินไตยนั้นคืออะไร"
    ท่านตอบมาว่า "บางสิ่งบางอย่างเราไม่จำเป็นต้องหาคำตอบเพราะมันไม่มีประโยชน์ที่จะรู้"

12. Fatman at weekend

เจอมังกรครับ

ในที่สุดเราก็ถึงที่จอดรถวัดถ้ำ ลงจากรถมาสมทบกับคณะของแม่นี

แล้วแม่นีก็ชี้ไปบนท้องฟ้าแล้วบอกว่า "ดูสิ คืนนี้มังกรมาด้วย" ทั้งคณะก็แหงนหน้าไปดู โอ้โห!มังกรครับมังกร เป็นเมฆขาวรูปมังกรให_่บนแผ่นฟ้าสีคราม เหนือมังกรเป็นดวงจันทร์กลมโต จันทร์เต็มดวงส่องแสงขับให้มังกรดูเด่นและสว่างดูสวยงามมาก ใครที่ได้ดูก็ต้องบอกว่ามังกรล่ะครับ จะเป็นอย่างอื่นไม่ได้เลย

แล้วพระอาจารย์(เจ้าอาวาส)ก็บอกว่า " ดูดาวดวงนั้นสิ " อะไรจะประจวบเหมาะขนาดนั้น ดาวดวงนั้นกระพริบอยู่ตำแหน่งตามังกรพอดี

ผมช่วยพระอาจารย์ยกของอยู่ครู่ให_่ อดไม่ได้ที่จะแหงนหน้าขึ้นไปมองบนฟ้าอีกครั้ง มังกรก็ยังอยู่ครับ

13. Fatman at weekend

เข้าวัดถ้ำ

ผมรู้แล้ว ทำไมจึงเรียกวัดถ้ำ ทางเข้าแคบๆ ต้องเดินเรียงเดี่ยวเข้าไป
    จะมีลมแรงบริเวณทางเข้าถ้ำ พอเข้าไปในถ้ำ ก็เป็นปะรำพิธีพุทธาพิเษกละครับ น่าตื่นตาตื่นใจทีเดียว พระอาจารย์ก็เดินไปที่อาสนะที่ได้จัดเตรียมไว้

ผมเพิ่งทราบว่าอาจารย์มาร่วมปลุกเสก ก็ตอนนี้ล่ะครับ(ฉลาดน้อยจริงๆ)

เดี๋ยวมาต่อนะครับ ยังไม่เจอพ_านาคเลย

14. Fatman at weekend

ลักษณะของถ้ำ

ใครไม่เคยไปวัดถ้ำ ลองนึกภาพตามนะครับ (อาจไม่สมบูรณ์นัก เพราะผมไปถึงวัดเวลา19.30น. มืดหมดแล้ว)

ภูเขาลูกให_่ลูกหนึ่ง คล้ายมีใครมาเปิดตรงส่วนยอด (คล้ายเปิดมะพร้าวน้ำหอม) แล้วเจาะทางเข้าออกไว้2ทาง ( อีกทางผมไม่เห็น ไม่ได้เข้าไป..เจ้าโด่งบอก) ทางที่ผมเข้าออกเป็นโพรงถ้ำดูหยาบๆแบบธรรมชาติสร้าง คนที่สูงเกิน170ซม.ต้องก้มหัวเข้าไป ข้างในเป็นโพรงที่ธรรมชาติสร้างไว้อย่างสวยงามเหมาะสม

ในถ้ำมีพระประธานองค์ให_่ และพระองค์อื่นๆอีกมากพอควร ในส่วนสิ่งศักดิ์สิทธิ์เหล่านี้ ขออนุ_าตไม่กล่าวถึงนะครับ เพราะผมเรียกไม่ถูก

15. Fatman at weekend

งานนี้..ตายแน่

พิธีพุทธาภิเษกเริ่มประมาณ19.30น.นั่นเอง เจ้าโด่งไปนั่งกับพรรคพวก ส่วนผมแยกไปหามุมสงบ คอยดูเรื่องราวที่ผมเองไม่เคยไปมาก่อน ตอนนั้นบางคนบอกว่าพิธีจะเสร็จเที่ยงคืน แต่บางคนบอกตี3นู่นนนแน่ะ ผมกินข้าวมื้อล่าสุดตอนเที่ยง นึกในใจ"งานนี้..กรูตายแน่" แต่เอาเข้าจริง หิวนิดหน่อยเอง

16. Fatman at weekend

บังเอิ_หรือปาฎิหารย์

ผมสังเกตว่าพอขึ้นบทสวดบางบท ลมจะกรรโชกแรงอยู่ชั่วขณะ และที่แปลกอีกอย่างก็คือ เทียนในพิธีไม่ดับเลย ก็ลมแรงออกขนาดนั้น

แล้วพอถึง"คาถาชุมนุมเทวดา"ลมจะสงบนิ่งเลย (รู้ชื่อคาถาตอนหลัง จากเจ้าโด่ง)

17. Fatman at weekend

เพื่อบุ_กุศลและพลัง

เกือบจะลุกออกจากพิธี เพื่อไปเดินยืดเส้นยืดสายนอกถ้ำซะแล้ว เสียงสวดจากพระเกจิทั้งหมดก็หยุดลง เปลี่ยนเป็นเสียงสวดจากเทปแทน

แล้วเสียงหลวงพ่อก็ดังขึ้น"เอ้า โยม อย่าออกไปนอกพิธีนะ จะหลับก็หลับได้ บุ_กุศลและพลังจะไหลเข้าไปอยู่ในตัวโยมเองแหละ"

เป็นคุณ คุณจะออกไปนอกถ้ำไหม

18. Fatman at weekend

10.30น.

ผมเลยไม่กล้าลุกออกไป ตอนนั้นก็เลยพยายามตั้งนะโม แล้วตั้งใจแผ่อุทิศส่วนกุศลใดๆซึ่งได้รับจากงานนี้ ไปถึงบิดามารดา _าติสนิทมิตรสหาย เว็ปพลังจิต ตลอดจนชาวเว็ปทุกๆท่าน เจ้ากรรมนายเวรต่างๆ

10.30น. จบพิธีพุทธาภิเษกครับ (ใครน้อ...บอกเที่ยงคืน ใครน้อ..บอกตีสาม)

19. Fatman at weekend

งานนี้มีลอยกระทง

ผมไม่รู้นี่ครับ ว่าจะมีลอยกระทง

หลวงพ่อประกาศให้นำกระทงออกมา ใครไม่มี สามารถหาซื้อได้หน้าถ้ำ
    เด็กวัดเขาทำมาขาย โอ้..สวรรค์ เราจะมีกระทงแล้ว มันยอดมาก..จอร์จ

มีสวรรค์ ก็ตกสวรรค์ได้ครับ แค่เดินไปหน้าถ้ำ เด็กวัดก็บอกว่ากระทงหมดซะแล้ว มันแย่มากเลย...ซินดี้

20. Fatman at weekend

ขอขมากรรม

หลวงพ่อท่านกล่าวนำคำขอขมากรรม ทุกคนยกกระทงขึ้นระดับหน้าผาก ส่วนคนที่ไม่มีกระทงและผมได้แค่พนมมือ กล่าวตามหลวงพ่อจนจบพิธี

หลังจากนั้นก็ถึงเวลาลอยกระทง อยู่ดีๆ เจ้าโด่งก็เอากระทงมาให้ผม1กระทงจนได้ ก็คนจะได้ลอยอ่ะนะ กระทงที่อยู่ในมือผมมีนกกระดาษแบบที่เขาพับ
    ส่งไปใต้ด้วย...กระทงอินเทรน

ทุกคนทยอยไปแม่น้ำใกล้ๆถ้ำนั่นเอง ผมได้ลอยกระทงครับ