คิดปรามาสพระรัตนตรัยและครูบาอาจารย์

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 6 พฤษภาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. หมี พลเสน

หมี พลเสน เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบ พระคุณ หลวงพี่เล็กและท่านเจ้าของกระทู้มากๆครับ และ ผมอนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลที่ท่านหลวงพี่เล็ก และท่านเจ้า ได้เคยทำมาตั้งแต่ต้นชาติจนถึงปัจจุบันด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ ผมเคารพหลวงพี่เล็กมากครับ

2. rawats_99

rawats_99 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

19 กรกฎาคม 2009
    เป็นความคิดนึกคิดของจิตมาร...ในบ้างครั้งเมื่อความคิดปรามาส(จิตมาร)เกิดขึ้นก็จะมีอีกจิตหนึ่งขึ้นมาค้านและสอนจิตมารนั้น...อาจเป็นว่าสติช้ากว่าจิตมารๆเลยชิงคิดไปก่อน..แต่ไม่เป็นไรจะต้องอบรมมารนั้นจนกว่าจิตทั้งสองเป็นหนึ่งเดียวกันและเป็นประภัสสรแม้ต้องใช้เวลาทั้งชีวิตก็ตาม...คิดว่าผมเป็นคนเดียวเสียอีก..ขอบพระคุณและอนุโมทนากับพระอาจารย์และเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

3. f4sonic

f4sonic เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    ขอบพระคุณพระอาจารย์ขอรับผมก็เป็นเหมือนกัน เวลาสวดมนต์ก็ขอขมาทุกครั้งขอรับ

4. พร้อมพงษ์19

พร้อมพงษ์19 สมาชิกใหม่

โห ชัดเลยครับ โดนไปหนักเลยผมนอนเเทบไม่ได้เลย กินก็ไม่สุข บอกตรงๆเลยครับ ตอนโดนผมรู้สึก ผิดมากๆๆๆ ทุกข์เหลือเกินเจอหนักๆอยู่ 3-4 วัน เเต่ผมก็ได้ยินกับคำว่าอนัตตา คือการไม่มีตัวตน ผมนับถือ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เหตุใดเล่าผมจะมาทุกข์กะมาร มันจะว่าก็ว่าไป ผมไม่เอาด้วย ผมไม่นับถือมันมันไม่มีตัวตน ผมนับถือท่านพระพุทธเจ้าเหนือสิ่งอื่นใด ก็จริงอย่างที่ผมเคยได้ยินมาว่า เมื่อเราจิตสงบเเละเริ่มบริสุทธิ์ เราจะเห็น ตัวเราอีกฝั่ง จิตมีกุศล ก็ย่อมมีอกุศล(ผมอ้างอิงมานะครับ) ทีเเรกผมนึกว่าผมเป็นบ้า ตอนนี้ก็ดีขึ้นมากครับ

ขอขอบคุณพี่ Tamsak มากๆ นะครับ อนุโมทน สาธุ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2011
  5. สมพิศเปรม

สมพิศเปรม เป็นที่รู้จักกันดี

ช่างตรงกับตัวเองที่สุดค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ท่านอาจารย์เล็กได้ชี้ทางสว่างให้ค่ำ ไม่เช่นนั้นก็จะคอยตำหนิตัวเองเรื่อง คิดแวบ คิดแวบ มันไม่ดีเลยค่ะ

6. Chart072

Chart072 เป็นที่รู้จักกันดี

ระยะหลังมานี้ ผมขอขมาทุกครั้งก่อนสวดมนต์ เพราะเราอาจไม่รู้ตัวว่าตลอดวันเราประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัยอะไรบ้าง รวมทั้งบรรพบุรุษบุพการรีผู้มีพระคุณทั้งหลาย จะได้ไม่มีเวรกรรมติดตัว อนุโมทนากับคุณตั้มศักดิ์ที่มาช่วยย้ำเตือนพวกเรากันอีกครั้ง สาธุ ครับ

7. pandablahblah

pandablahblah Active Member

มิน่าล่ะ แฮปปี้ล่ะอยากจะตบหัวตัวเองซักร้อยครั้งจริงๆเลยค่ะ พยายามแล้วพยายามอีก มันก็ไม่ยอมหยุดเสียที บ้าๆๆจริงๆ >.<!!

8. kengiiiii

kengiiiii สมาชิกใหม่

อนุโมทนาสาธุด้วยครับที่ช่วยไขข้อข้องใจของทุกๆท่านครับ:cool:

9. boriphat

boriphat เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าบางครั้งมารก็ถูก

10. eternty93

eternty93 Active Member

12 กุมภาพันธ์ 2011
    อนุโมทนาครับ ผมก็เป็นคนนึงที่้เป็นบ่อยๆอยุ่เหมือนกันครับ ขอบคุณครับ ^^

11. dollyta

dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็นึกว่าเป็นคนเดียวเหมือนกัน ครับ ขอบคุณครับ สาธุ มีประโยชน์มาก

12. หลงบุญ

หลงบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุ กับบทความค่ะ เพราะบางครั้งก็เป็นเหมือนกัน แต่ก็มีสติให้หยุดคิดและเปลี่ยนเป็นภาวนาอย่างอื่นเปลี่ยนกันไป แล้วก็ตำหนิว่าทำไมจิตเราเลวอย่างนี้ แต่ก็ไม่ได้สวดบทขอขมาบ่อยเท่าไร. ต่อไปจะขอขมาเยอะๆ จะได้ทำให้จิตหยุดคิดอกุศลแบบนี้.
    ขอขอบคุณอีกครั้งค่ะ

13. jak168

jak168 Active Member

3 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณมากๆครับ ผมก็เป็น บางทีตบกบาลตัวเองไปหลายทีเลย

14. bunlerts

bunlerts เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    อนุโมทนา สาธุ

ชอบจริง ถามตอบ ปัญหาธรรมะ

ขอบพระคุณคนโพสต์ครับ

15. umpawan

umpawan สมาชิกใหม่

อนุโมทะเมโทนา วันทามิพุทธธังสัพพะเมโทสังขะมะทะเมพันเต วันทามิธัมมังสัพพะเมโธสังขะมะทะเมพันเต วันทาสังฆังสัพพะเมโธสังขะมะทะเมพันเต

16. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

...จริงๆค่ะ..เมื่อคิดปรามาส ก็ต้องขอขมาเมื่อนั้น

...ทำบ่อยเข้า ก็จะหายไปเอง แต่ถ้าเมื่อใดที่เราเผลอเพราะคิดว่าหายดีแล้ว

...มันจะกลับมาอีกค่ะ..ไม่มีทางหายขาด นอกจากเราไม่เผลอ และมีสติรู้เสมอ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้