คิดอย่างไรกับวัดธรรมกาย ?

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย My Generation X, 5 มิถุนายน 2009.

1. My Generation X

My Generation X สมาชิกใหม่

5 มิถุนายน 2009
    คิดอย่างไรกับวัดธรรมกาย เห็นพ่อเเฟนบริจาคกันที่เป็นล้านๆ หลวงพ่อเสด็จทีก็ต้องปิดถนน เหมือนเบื้องสูง มีรถตำรวจอารักษ์ขา คำสอนที่ว่ายิ่งบริจาคเยอะยิ่งได้บุญเยอะ ยังไงไม่เข้าใจ ไม่เห็นพระพุทธเจ้าสอนอย่างนี้เลย

2. ปัทมินทร์

ปัทมินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

วัดพระธรรมกาย เป็นวัดที่นำคำสอนขององค์พระบรมศาสดามาสั่งสอนเช่นเดียวกับวัดอื่นๆครับ วัดนี้ก็สอนในด้านการบำเพ็ญบุญบารมี อันมี ทาน ศีล ภาวนา เช่นกันครับ แต่ภาพที่เห็นชัดเจนๆคือเรื่อง การให้ทานด้วยวัตถุทาน และการปฏิบัติทาน

เมื่อ 4 ปีก่อน สมัยผมเริ่มเข้าวัดเข้าวาเพื่อศึกษาธรรมะใหม่ๆ ผมก็ได้ยินคำถามเหล่านี้เหมือนคุณ My Generation x เหมือนกันครับ พอปัจจุบันนี้ผมลองเปิดดูทีวีช่อง DMC (แรกๆผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม ต้องทำเยอะๆ) จนผมพิจารณาไปด้วย ดูDMC ไปด้วย ผมได้ฟังธรรมเทศนาจากพระแก่ๆรูปหนึ่ง จำชื่อท่านไม่ได้ครับ ซึ่งกินใจผมมาก อีกทั้งวัดพระธรรมกายก็สร้างประโยชน์ไว้เป็นอันมาก เช่น สร้างวัดสาขาขึ้นทั่วโลก , ชักชวนพุทธศาสนิกชนทุกชาติ ทุกศาสนา ให้มาร่วมสร้างกรรมดี เป็นต้น ผมก็เกิด"สัมมาทิฐิ" ขึ้นมาว่า "เอ...วัดนี้เขาก็สอนตามหลักคำสอนพระพุทธเจ้านี่นา เพียงต่างจากวัดอื่นๆ ตรง อุบายธรรม ที่นำมาใช้สอนเท่านั้นเอง"

ส่วนตัวผมเองนั้น ปฏิบัติแบบ "อานาปานุสสติกรรมฐาน" สายวัดป่าครับ ผมชอบเปิดดูและฟังธรรมจาก"หลวงตามหาบัว ช่อง SBT"

ในเรื่องของการทำบุญนั้น ขึ้นอยู่กับเจตนาของผู้กระทำครับ จะทำมากหรือน้อย ก็คือบุญกุศลทั้งนั้น เพราะการให้ คือ การสละความตระหนี่ถี่เหนียวในใจตน

คนรวย ทำมาก เพราะเขามีมาก
    คนจน ทำน้อย เพราะเขามีน้อย
    แต่ถ้าเจตนาของทั้ง คนรวยและคนจน มีเท่าเทียมกัน บุญก็ได้เท่ากันครับ
    เพราะบุญเกิดขึ้นตั้งแต่คนเหล่านั้นเจตนาแล้ว บุญเค้าไม่ได้มาตัดสินที่จำนวนเงินหรอกครับ

นี่ก็เป็นความเห็นของผมนะครับ "อะไรจะมา อะไรจะไป ก็เป็นเรื่องของอะไร เราเพียงกำหนดรู้ ว่ามันเกิดขึ้นแล้วในจิต มันตั้งอยู่แล้วในจิต และมันดับลงแล้วในจิต ก็เท่านั้น"

หมั่นให้ทาน รักษาศีล เจริญภาวนา นะครับ

3. VERAJAK

VERAJAK เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    วัดธรรมกายผมเองนั้นก็เคยได้รับการชักชวนเมื่อประมาณสิบห้าปีที่แล้วให้ร่วมทำบุญด้วยตอนนั้นผมมีเงินอยู่แค่ห้าร้อยบาทประมาณนะครับ
    แต่คนที่มาชวนทำบุญบอกว่าต้องทำบุญ10,000 จะได้บุญเยอะๆรู้สึกว่าจะให้สร้างเสาหนึ่งต้นนะครับประมาณนั้น
    ผมบอกผมไม่มีหรอกจะทำแค่ร้อยเดียวเค้าบอกว่าตอนนี้ไม่มีไม่เป็นไรค่อยๆผ่อนบุญก็ได้เดือนละหนึ่งถึงสองพันบาท
    ผมเลยไล่คนๆนั้นออกจากห้องทำงานผมเลยดูซิครับทำบุญยังมีการผ่อนบุญด้วยตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาผมไม่เคยไปที่วัดธรรมกายอีกเลย
    และใครชวนผมก็ไม่ไปอย่างเด็ดขาดผมไม่รู้ว่าวัดใช้ให้เค้ามาทำแบบนี้หรือตัวเค้าทำเองแต่ทั้งน
    ี้ทั้งนั้นวัดเองก็น่าจะรู้ด้วยเพราะถ้ามีการจ่ายเงินแบบผ่อนวัดก็ออกใบรับเงินให้ทุกครั้ง
    ที่ผมรู้เพราะเพื่อนผมทำผมเลยมาตั้งคำถามว่าการทำบุญนั้นผ่อนได้ด้วยหรือต้องเป็นหนี้การทำบุญแล้วต้องเดือดร้อนนั่งผ่อนทุกเดือนอย่างนี้ถูกต้องแล้วหรือ
    พระพุทธองค์ไม่เคยสอนแบบนี้ผมอ่านพระไตรปิฏก84000พระธรรมขันธ์ก็ไม่มีจากนั้นมาจนบัดนี้ผมไม่เคยย่างกายไปไกล้วัดนี้อีกเลย
    และไม่เคยคิดที่จะร่วมทำอะไรกับวัดนี้อีกเลยตอนนั้นผมมีอาจารณ์ที่ผมเคารพผมเคยถามปัญหานี้กับท่านท่านหัวเราะแต่ไม่ตอบตอนนี้ผมมีคำตอบด้วยตัวเองแล้วครับ
    ผมเข้าใจแล้วครับส่วนใครไม่เข้าใจก็ลองปฏิบัติธรรมตามคำสั่งสอนขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าแล้วจะได้คำตอบเองครับผ
    มก็จะไม่ตอบเหมือนอาจารณ์ผมที่ครั้งหนึ่งท่านไม่ตอบผมแหละครับใช้สมาธิสติปัญญาแล้วจะรู้คำตอบเองครับ

4. Chanko.8

Chanko.8 Active Member

สาธุ.. อนุโมทนากับคำตอบของคุณปัทมินทร์ และคุณ verajak ครับ

ชัดเจนครับ.. คำนี้ สาธุ

5. ซาตานคลั่ง

ซาตานคลั่ง เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2006

ยิ่งใหญ่พอๆกับเทวทัต

น่าเสียดาย
    เสียชื่อหลวงพ่อสดวัดปากน้ำภาษีเจริญ ผู้เผยแพร่วิชาธรรมกายจริงๆ (ถ้าดูจากหนังสือประวัติหลวงพ่อปาน จะเห็นว่า หลวงพ่อสด ติดโผ รายชื่อพระดี จากบัญชีของท่านนายบัญชี)

6. ปัทมินทร์

ปัทมินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องโลกๆ เราละได้ วางได้ ทีละนิดๆ ยิ่งดี เรื่องทางธรรมของพระพุทธองค์ เรารับได้ นำมาปฏิบัติได้ ทีละนิดๆ ยิ่งดี

สิ่งใดที่เขาทำแล้วดี เราก็เอาอย่างเขา
    สิ่งใดที่เขาทำไม่ดี เราก็อย่าไปเอามา

สิ่งสำคัญผมคิดว่า เรามาดูใจเราดีกว่าครับ อันนี้เกิดประโยชน์กว่า

7. บุพเพ

บุพเพ สมาชิก

เท่าที่เคยได้ยิน สายธรรมกายจะเน้นการให้ทาน แต่ก็เห็นมีคนไปปฏิบัติกันเยอะนะ คือคนไหนรวยแต่ไม่มีเวลาบฏิบัติธรรมก็บริจาคทาน แต่คนไหนกำลังทรัพย์น้อยแต่มีเวลามากก็จะมานั่งสมาธิกัน ส่วนเรื่องคำสอนและวัตถุมงคลต่างๆนั้นไม่ขอออกความเห็น เพราะไม่ทราบค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2009
  8. daverine

daverine เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่หลักทางพระพุทธศาสนาครับ หากทำบุญแล้ว 5 บาท ไม่ให้ทำ ต้องทำ 500 บาท ถึงจะได้บุญ องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ท่านไม่ได้สอนไว้เช่นนั้นแน่ ขอเพียงทุกท่านรู้จักการให้ทานที่แท้จริง แล้วยึดหลักง่ายๆ โดยการทำความดี ละเว้นความชั่ว ทำจิตใจให้บริสุทธิ์ วัดที่ยังขาดแคลน มีอีกมาก รอให้ท่านผู้มากล้นด้วยจิตกุศลไปช่วยเหลือ โดยที่ทางวัดไม่ได้เรียกร้องว่าท่านต้องทำมากน้อยเพียงใด ขอเพียงศรัทธา อนุโมทนาครับ

9. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    นานาจิตตังครับ

วัดไหนก็ต้องการสอนให้คนปฎิบัติดีทั้งนั้นครับ ขึ้นอยู่กับวิธีการสอน ฯลฯ

ว่าแต่ ...ทำไมต้องมาตั้งที่บอร์ดผีเนี่ย ...

ผมขอย้ายไปห้องพุทธศาสนานะครับ อย่างไรแล้วคุยกันให้เกิดปัญญาอย่าใส่อารมณ์และอย่าโจมตีกันนะครับ

10. sundav

sundav เป็นที่รู้จักกันดี

ศาสนาพุทธไม่ว่า จะเป็นธรรมยุต มหานิกาย ธรรมกาย ก็ล้วนสอนคำสอนที่ให้บุคคลกระทำความดี ไม่ว่า ทาน ศีล สมาธิ ผมคิดอย่างนั้นนะ อย่าโจมตีกันเลยครับ หรือตั้งกระทู้ในทางที่หมิ่นเหม่ ต่างคนต่างนับถือที่ตนเลือก ปฏิบัติในสื่งที่ตนชอบ รักกันไว้ดีกว่านะ นะ

11. Omjai_N

Omjai_N เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆแล้วอยากไปมากๆ เพราะเห็นว่าสวย และใหญ่โตมาก แต่สิ่งที่ทำให้ไม่กล้าไปเพราะ กลัวว่าจะทำบุญทำทานกับเขาไม่ได้เลย เพราะทรัพย์น้อย เลยเลือกที่จะทำที่วัดทุกที่ ที่ไม่มีการตั้งราคาของการทำบุญ อนุโมทนา

12. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    ถ้าเหตุผลแค่นี้ ไปได้นะคะ ทำบุญเท่าไหร่ก็ได้ค่ะ มีน้อยทำน้อย เค้าไม่ได้ห้ามว่าทำน้อยไม่ได้ เพียงแต่ อาจจะไม่ได้สิ่งที่เป็น "วัตถุ" เท่านั้นเอง , ซึ่งก็เหมือนกับวัดอื่นๆ ที่มีการทำบุญแล้วให้สิ่งตอบแทน (อันนี้ ตามจริตคนที่ชอบค่ะ)

13. พลังใจดี

พลังใจดี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอทุกท่านโปรดใช้ปัญญา พิจารณาอย่างท่องแท้และ รอบคอบ,ในการตอบ เพราะท่านอาจจะเป็นบาปโดยไม่ตั้งใจในกระทู้นี้ครับ โปรดพิจารณาครับ!

14. ineedo

ineedo เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    เขาใช้หลักบริหารจัดการบุญ เป็นธุรกิจบุญครับ

15. บุพเพ

บุพเพ สมาชิก

ส่วนตัวแล้วไม่ได้สนใจและศึกษาทางธรรมกาย อยากจะอธิบายเหตุผลเพิ่มเติม

อยากให้คิดถึงส่วนดีของเขาบ้าง คิดแล้วเราก็จะสบายใจ

เมื่อก่อนเป็นคนหนึ่งที่ต่อต้านธรรมกาย เพราะเจ้าอาวาสมีคดี

แต่เดี่ยวนี้วางเฉยต่อเรื่องที่เกิดขึ้นค่ะ เพราะทุกคนเกิดมามีกรรมเป็นของตนเอง

เพราะถ้าหมดกรรมแล้ว ก็คงจะไม่เกิดอีกแล้ว คงไปนิพพานแล้ว

ถ้าเจ้าอาวาสกระทำกรรมอันใดว่า ชาติก่อนหรือชาตินี้ หรือชาติไหนๆท่านก็จะได้รับผลกรรมนั้นตอบแทน

ไม่ว่าจะเรื่องวินัยสงฆ์ พูดโดยรวมคือทุกเรื่องไม่ว่าจะเรื่องชู้สาว การปฏิบัติตน เรื่องวัตถุมงคลต่างๆ พระธรรมคำสอน ถ้าท่านสอนผิดท่านก็จะได้รับผลกรรมของท่านเอง

เรื่องวัตถุมงคลต่าง ๆ ก็เคยได้รับใบปลิวเช่นกัน แต่ไม่ได้สนใจ เพราะไม่ใช่ทางของเรา

ปกติเป็นคนคบคนหลากชนชั้น จึงได้รู้ว่า คนที่เข้าธรรมกาย ที่เป็นคนจนก็มีนะ รวยก็เยอะ คือคนที่ศรัทธาเราจะไปห้ามก็ไม่ได้

เรื่องบางเรื่องสนใจไปก็ทำอะไรไม่ได้ ก็ต้องปล่อยให้เป็นไปตามกฏแห่งกรรม

คนเขามีกรรมร่วมกันมา เราเห็นอยู่ว่าแบบนี้ผิดแบบนี้ถูก เราคงจะไปบอกคนอื่นให้คิดตามเรา มันยากส์มาก

บางคนจะฟังแต่อาจารย์ของตัวเองคนเดียว ฟังธรรมะจากพระรูปอื่นไม่ได้หรอก เพราะฟังยังไงก็ไม่เข้าใจ แต่ฟังอาจารย์ของตัวเองเข้าใจง่าย

ที่เห็นส่วนดีของวัดพระธรรมกาย คือการจัดพิธีทำบุญตักบาตรพระภิกษุสงฆ์ จำนวนเท่านั้นเท่านี้ เพื่อช่วยเหลือ พระสงฆ์ใน 3 จว.ใต้ และอื่น ๆ

ถ้าเรามองส่วนดีของเขาบ้างเราจะสุขใจ ถ้าเรามัวแต่มองส่วนเสียของเขาเราก็จะทุกข์ใจ เพราะจิตที่มันคิด ทำไมถึงเป็นแบบนี้ ทำไมถึงทำแบบนี้ ทำไมไม่เป็นแบบนั้นแบบนี้ ทำไมถึงสอนผิดๆ

แต่ท่านทั้งหลายอย่าลืมนะ เหตุการณ์แบบนี้ไม่ได้เพิ่งเกิดขึ้นในยุคสมัยนี้ มันมีมาตั้งแต่สมัยพระพุทธกาลแล้ว เศรษฐีหลาย ๆ คนรวย ทุกชาติ เกิดมาได้เป็นเศรษฐีติดๆกันหลายชาติ แต่ไม่สนใจจะฟังธรรมของพระพุทธเจ้า สักแต่จะทำทานอย่างเดียว ก็ได้แค่รวย เพราะศีลครบบ้างไม่ครบบ้าง รูปร่างหน้าตาก็ไม่เท่าไหร่ ภาวนาก็ไม่ค่อยได้ภาวนาสติปัญญาก็ไม่ค่อยเกิด

ใครทำกรรมอันใดไว้ก็จะได้รับผลกรรมนั้นแล

เรื่องการทำบุญ อันนี้พูดโดยรวมนะ มันเป็นวิจารณญาณของแต่ละบุคคล ขึ้นอยู่กับความพอใจของบุคคลนั้นๆ ซึ่งคนที่ไปทำบุญอาจจะรู้เท่าไม่ถึงการณ์ หรือเขาอาจจะมีกรรมที่จะต้องไปทำบุญ ไปช่วยเหลือกัน มันก็ต้องเป็นไปอย่างงั้น ห้ามไม่ได้หรอก เพราะสติปัญญาของแต่ละคนไม่เท่ากัน ถึงใครจะไปบอกเขาว่าโดนหลอกแล้ว งมงายมากเกินไป แต่คนกำลังศรัทธาอะไรก็ฉุดไม่อยู่ถ้าไม่มีสัมมาทิษฐิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2009
  16. ninjabadboy

ninjabadboy เป็นที่รู้จักกันดี

สู้เอาเงิน ไปทำบุญกับวัดที่ยั่งไม่พัฒนา

ไม่ดีกว่าหรอคับ

17. ธาตุ 4

ธาตุ 4 เป็นที่รู้จักกันดี

ในพระบัญญัติของพระพุทธเจ้า
    พระองค์ทรงห้ามพระสงฆ์รับเงิน ทอง ตั่วแลกเงิน เช็คหรือสิ่งอื่นใดที่มีค่าเพื่อการดำรงชีวิตและใช้จ่ายในชีวิต
    ดังพระบัญญัติความว่า
    อนึ่ง ภิกษุใด รับก็ดี ให้รับก็ดี ซึ่งทอง เงิน หรือ​
    ยินดีทอง เงิน อันเขาเก็บไว้ให้ เป็นนิสสัคคิยปาจิตตีย์
    .

18. riki_en

riki_en สมาชิก

ทำบุญกับพระอรหันต์ดีกว่าครับ

หลวงตามหาบัว แห่งวัดป่าบ้านตาด ของแท้แน่นอน

19. นักรบเเห่งสยาม

นักรบเเห่งสยาม เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    ส่านตัวเเล้วผมไม่ชอบครับ

20. สุภาพบุรุษไพร

สุภาพบุรุษไพร สมาชิก

14 กันยายน 2007
    อย่าไปตักน้ำใส่ตุ่มที่มันเต็มแล้ว ส่วนที่ล้นออกมามันหาประโยชน์อะไรไม่ได้ ให้หันไปตักน้ำใส่ตุ่มที่ขาดน้ำบ้าง จะเป็นประโยชน์มากว่านะครับ (อย่าไปทำบุญกับวัดดังๆมากนัก ลองหันกลับไปวัดที่ยังขาดแคลนปัจจัยที่จำเป็น มันจะดีกว่าไหม)