คิดแค่นี้ ทำแค่นี้ก็บรรลุธรรมได้แน่นอน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย bigtoo, 20 พฤษภาคม 2018.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ชีวิตอยู่เมืองครองบ้านครองเรือนมันก็ลำบากลำบนกับเรื่องการละกามตัณหา
    เพราะหันไปทางไหนก็เจอ
    แต่นูน ๆเว้าๆ
    ดังนั้น ถ้าไปอยู่ในเรือนว่าง
    หรือโคนไม้ใหญ่ หรือหลืบถ้ำ คงจะไม่ต้องเคี่ยวกรำ
    กับกายสังขารตนเองขนาดนี้นะฮับ
    คนที่แวดล้อมและวัยต่างกัน
    ก็อาจไม่ต้อง
    ต่อสู้เท่ากับบิ๊กตู่เช่นกัน
    ส่วนการมองโลกน่าจะมองตามสภาพความเป็นจริงของสรรพสิ่ง ทีสามัญลักษณะคือเกิดขึ้น ตั้งอยู่และแตกสลาย
    ข้อนี้จึงไม่ควรมองถึงขนาด
    ว่าโลกน่ารังเกียจเพราะเรายังพึ่งโลกได้
    อยู่ มองแค่ว่าโลกกำลังเสื่อมลงตาม
    กาลเวลาทุกๆด้านเช่นเดียวกับสิ่งต่างๆ
    ทั้งหลายที่อยู่บนโลก
    ทั้งที่เกิดขึ้นมานานและเพิ่งเกิดขึ้น
    ใหม่ๆ ก็เริ่มเสื่อมลงหลังจากเกิดสักระยะหนึ่ง
    ขณะที่โลกยังพออาศัยได้เราพึงเห็นคุณค่าของโลกที่ทำให้เราอาศัยดำรงชีวิตและอาศัยประกอบ
    คุณงามความดีตามครรลองของ
    พุทธะ เพื่อประคับประคองชาติภพ
    ไม่ให้ตกลงสู่อบายภูมิ ตราบเท่าเข้าพระนิพพาน
    ก็เพียรอยู่ในครรลองคลองธรรมนี้
    ไปจนสิ้นภพสิ้นชาติก็พอ
    สมควรแล้วฮับ

2. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    การเล่าเรียนธรรมะ การเดินบนเส้นทางธรรม การอยู่ในสังคมทุกคนก็ทำได้ตามฐานะตรเองเท่านั้น ผมเจ้าใจได้ทุกเรื่อง. เพราะผมผ่านโลกมามากกว่าทุกคนในนี้ ผ่านมาทุกรูปแบบ. ผมมายืนอยู่จุดนี้ด้วยความเพียร เลิกได้จริง มันสำคัญตรงที่จุดหมายนี้ต้องกำจัดกิเลสเท่านั้นเพราะมันคือต้นเหตุแห่งความทุกข์ทั้งมวล. และความคิดที่ต้องเกิดในกมลสันดาลนั้น. จะต้องมองโลกเป็นดั่งหัวฝีหัวหนองตามที่พระศาสดากล่าวไว้ให้ได้เพราะมันคือการทำอนาคามีมรรคจึงเกิดเป็นผล. คนไม่ถึงจุดนี้ก็คิดไม่ได้หรอกก็อธิบายไปตามธรรมะที่ตนเองมี. ผมใช้คำสอนพระองค์เท่านั้นไม่ใช้อารมณ์ตนเองมาปฎิบัติเพื่อความหย่อนยาน. ส่วนจะทำได้แค่ไหนก็เป็นไปตามฐานะ

3. เส้นทางยาวไกล

เส้นทางยาวไกล Active Member

12 พฤษภาคม 2018
    คุณครับ เดิมทีผมก็เคยเป็นคนหยาบคายกับเพื่อนฝูง เคยเป็นนักเรียนเกเร เคยเป็นหนุ่มเสเพล เอาทุกอย่างในทางชั่วเพื่อเรียนรู้โลกจนอายุสามสิบค่อนปลาย รู้สึกเบื่อๆเรื่องโลกเลยศึกษาการทำสมาธิภาวนา แล้วผลของมันที่ผมได้ อาจจะยังไม่ใช่การบรรลุธรรมขั้นสูงอย่างคุณยกอ้าง แต่ผมสามารถละจนถึงเลิกอบายมุขทั้งปวง เรื่องทางเพศผมอาจไม่ละแต่ผมไม่ผิดศีลแน่นอน จิตใจผมละเอียดขึ้น ไม่กล่าววาจาถ้อยคำอันไม่เหมาะสมไม่ได้ดัดจริต แต่จริตมันถูกดัดเองจากการปฏิบัติธรรม ผมพอใจแล้ว อย่าคิดว่ารู้จักโลกมากกว่าคนอื่น การแสดงออกทางวาจาของคุณมันบ่งบอกถึงจิตใจที่ยังหมกมุ่นกับสิ่งต่ำจึงใช้ถ้อยคำเยี่ยงนี้ เข้าใจครับกับความเก็บกดของคุณ เพื่อจะอ้างว่าเป็นความวิเศษของตน ผู้ละจริงน่ะ เขาละได้ทั้ง กาย วาจา ใจครับ สภาวจิต สภาวธรรม ใครระดับไหนน่ะ ดูจริตกันสักพักก็ดูออกครับ

4. ธรรมแท้ว่าง

จริตเขาดัดไม่ลงจริงๆ เข้ามาโชว์แต่ละรอบ อย่างมากก็ได้แค่ 2-3 กระทู้
    ก็ต้องเผ่นจากบอร์ดไปหลายนาน
    พอตั้งตัวได้กลับมาก็โดนเปิงอีกคับ

5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

อ้อ ผมคนปกตินะครับ
    ยังไม่เคยบอกว่าตัวเองดีและ
    บรรลุอะไรเลยนะครับ
    จะด่าใครก็ทำการบ้านหน่อยนะครับ

ที่ถามเทียบให้ฟังว่า
    ระดับอรหันต์คลายตัวทั้งวัน
    มีประโยคไหนบอกว่าเป็นตัวผมเป็น
    มโนดัดจริตมากไปแล้ว

คือเห็นโม้ระดับประเทศไง
    เลยถามเรื่องจิตคลายตัวครับ
    เรื่องพื้นๆไง

อย่าใชว์โง่ครับ อ่านดีๆ
    คือตอบไม่ได้นั่นหละ
    เพราะไม่รู้เรื่อง
    เหมือนที่เคยโม้ทางสมาธิ
    พอท้าแล้วไม่กล้า
    แล้วแถทำมาสอนคืนอีก

นอกจากไม่รู้เรื่องอะไร ตอบไม่ได้
    ยังกลัวหน้าแหก
    แถมมาแดกดันคืนอีก
    เพราะขี้โม้ทางบรรลุไว้
    ระดับพื้นฐานเลยตอบไม่ได้ ๕๕๕

บอกแล้วมันเป็นมุข
    ไว้ดักพวกกระบือ
    ที่ชอบโม้ว่าบรรลุธรรม ๕๕๕๕

พ่อหำหดขี้โม้หลวง
    จอมแถแดกดันเอ้ยย
    ๕๕๕. ขำ

6. Mdef

Mdef เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สภาพแวดล้อม กับ ครรภ์มารดา มันก็ข้องเกี่ยวกันอยู่
    แต่ตอนมารดาตั้งครรภ์นี้ก็ไม่ได้แบกภาระระดับโลกเอาไว้นี้ครับ การจะไม่กลับมาเกิดอีก
    โดยการที่เราต้องไปละวางสัมภาระทั้งหมดบนโลกใบนี้ โดยปรกติเราก็ไม่ใช่เจ้าของโลกอยู่แล้ว

ผู้เข้ามาอาศัยบ้านพักของผู้อื่น โดยธรรมชาติแล้วเราต้องปฏิเสธบ้านพักก่อนหรือถึงจะออกไปได้
    โดยไม่ต้องกลับมา การแก้ปัญหาก็แก้แต่เพียงทำให้ตัวเราเองไม่ต้องย้อนกลับมา
    แต่จะไปบอกว่าปัญหามันไปอยู่ที่ตัวบ้านได้อย่างไร มันอยู่ที่ผู้สัญจรไม่ได้อยู่ที่บ้านพัก
    เอาการปฏิเสธบ้านพักมาเป็นแรงผลักดันแก่ผู้สัญจร

มันจะกลายเป็นการกีดกัน มากเสียกว่าความเป็นกลางนะครับ
    แบ่งเป็นฝักเป็นฝ่ายแบบชัดเจน นี้ไม่สามารถกลางได้หรอกครับ

โลกอยู่ทางซ้าย อนาคินอยู่ทางขวา ฮ่าๆๆๆ

7. kenny2

kenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2017
    เรียนรู้กันไป...ระบายมันออกมาถ้านั้นคือการอดกลั้นในสิ่งที่ไม่ได้มาจากความจริงของธรรมชาติ

8. bigtoo

ผมตอบแบบให้เห็นชัดๆว่าคนที่ไม่มีหำนั้นกับคนที่มีกิเลสมากๆในเรื่องแบบนี้เลิกได้มันต่างกันมาก คุณจะได้ไม่ตอบแบบคนไม่มีความรู้ไร้สติมาเกรียนคนอื่น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤษภาคม 2018
  9. bigtoo

แล้
    แล้วรู้ได้ไงว่ามันคลายตัวแบบนั้นถูก ถึงยกมาแสดงว่าต้องคลายตัว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤษภาคม 2018
  10. bigtoo

ตราบใดคุณยังพอใจบ้านหลังนี้คุณไปจากบ้านหลังนี้ได้จริงๆเหรอ และนิพพานที่ปรารถนาก็ไม่ใช่เดินไปจากบ้านหลังนี้นะ ถ้าตราบใดยังมีเยื้อใย
    ท่านก็เอาคำที่พระองค์กล่าวไว้ไปพิจาร ว่าคำกล่าวนี้เกิดขึ้นมาเพื่ออะไร ผมตอบให้ก็ได้ ให้เราเห็นโทษของการเกิดมาบนโลกใบนี้ เพราะมันมีแต่ทุกข์ ท่านแสดง ห้เห็นเพื่อทำกิจให้เสร็จเมื่อเสร็จแล้ว ก็วางที่สิ่งที่ดี และไม่ดีมีจิตที่เป็นกลางโดยอัตโนมัติ

11. เส้นทางยาวไกล

ดีแล้วครับที่ตอบ ตลอดจนแสดงความเห็นหลายๆความเห็นมาแบบนี้ เพราะสำเนียงส่อภาษากิริยาส่อสกุล ส่วนตัวอ่านไม่กี่ข้อความของคุณ ผมก็ทราบกำพืดทางธรรมของคุณแล้วครับ ว่าเก๊มาจากโรงงานไหน แต่ให้คุณแสดงตัวตนที่แท้จริงมาให้ เด็กๆ เห็นเอง
    เท่านั้นเองครับ พระอริยะแม้แต่ระดับต้นท่านดำรงตนอยู่ในมรรควิถี มีความสงบสำรวมทั้งกาย วาจา ใจ ท่านจะใช้แต่สัมมาวาจา ไมกล่าวโกหก ส่อเสียด เพ้อเจ้อ หยาบคาย อย่างเด็ดขาด แต่ถ้อยคำที่คุณใช้อย่าว่าแต่จะมาจากอริยบุคคลเลย ไม่ควรมีอยู่ในหมู่ผู้ปฏิบัติเลยด้วยซ้ำ เสมือนถ้อยคำของนักเลงสุราที่คนองปากเท่านั้นเอง

12. เส้นทางยาวไกล

ใชัคำว่าเด็กๆเพราะผู้หลักผู้ใหญ่ในนี้ท่านก็ล้วนแต่ทราบกำพืดคุณอยู่แล้ว

13. bigtoo

ผมไม่ปฎิเสธหรอกครับ. ตัวตนเอง. แต่ให้คุณทราบตัวคุณเองบ้างความรู้ที่จะตอบแบบมีเหตุผล. เพราะอย่างน้อยที่คุณลดละเลิกอะไรได้เพราะอะไร. ผมเองเลิกได้เพราะอะไร. คุณควรมองในมุมที่เจตนาเลิกเหมือนสิ่งที่คุณทำ

14. ธรรมแท้ว่าง

มันไม่จำเป็นต้องยกเอาถ้อยคำฮาร์ดคอร์ขนาดนั้นมาโชว์ภูมิกับสาธารณะ
    ให้ดูหล่อหรอกฮับ
    เพราะโชว์ธรรมะมันมีทางเลือกแสดงออกด้วยวาจา ที่ชวน
    สงบระงับมีอีกมากมาย
    แต่โอเค....เพราะคุณคือศิษย์คึกริด
    ก็ต้องออกฤทธิ์ตามแนวทางอาจารย์
    ก็พอเข้าใจได้นะคับ

15. เส้นทางยาวไกล

ละ ลด เลิกได้ ดีแล้วครับ แต่ทั้งกาย วาจา ใจสิครับ ความสำรวมระวังที่นักปฏิบัติพึงมี คำนึงถึงด้วยสิครับ ถ้าไม่โอหัง อหังกา รับฟังเป็นคำตักเตือนของกัลยาณมิตรก็จัเป็นคุณเป็นประโยชน์กับตัวคุณเองน๊ะ แล้วไม่ต้องมาแสดงธรรมสอนผมครับ เสียเวลาเปล่า ถ้าคิดว่าเพื่อแก้ลำคำตำหนิ มันก็ไม่ใช่วิสัยอริยบุคคลครับ หรืออยากแสดงตัวตนอีกก็ตามสบายครับ มันต้นทุนของคุณเอง

16. bigtoo

จะรู้ได้ไง. คนที่ไม่เคยอยู่ใกล้ชิดกันนาน

17. bigtoo

. วาจาอะไร. หรือคุณไม่เรียกมันว่า คว.. แค่ตุณโดนตอบกลับแบบเท็จจริง. คุณก็ตกใจรับไม่ได้

18. bigtoo

แสดงคำพระองค์สอน. รับไม่ได้. กุ้มกับนักธรรมคนนี้

19. ธรรมแท้ว่าง

ยึ๋ยย....ไม่ใช่คำสอนศาสดาไหนหรอกฮับ
    ที่กล่าวคำฮาร์ดคอร์ไว้ข้างบนนั้น
    เป็นของอาดตะมรึง ล้วนๆ

20. ธรรมแท้ว่าง

สัมมาวาจา = สัมมาวจนะ
    ต้องเป็นถ้อยคำที่ชวนสงบระงับ
    แต่อาดตะมรึงวจนะ เป็นถ้อยคำที่ชวนโมโห ชวนปรึ๊ดแตก ชวนของขึ้น
    เป็นเหมือนถ้อยคำของอาจารย์คึกนาป่าพง
    เข้าใจยัง

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้