คืนนี้อย่าลืมดูรายการ"ชีพจรโลก"ครับ (อาจเกี่ยวกับข่าวช็อคโลกก็ได้!)

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย mead, 29 มกราคม 2007.

1. pattarawat

pattarawat เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2006
    เหรอครับ อิอิ โทษที น้องเอกก็น้องเอก อิอิ
    หนูตานี่ทำให้กระทู้สดใสขึ้นมาเลยนะเนี่ย
    แต่ก็ดีครับ คนที่อ่านแล้วเครียดจะได้หายเครียดไงครับ
    เด๋วขอตัวไปดูคลิปก่อน ชะแว้บ (^_^)

2. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    ที่เวป mcot ไม่รู้ว่าทันทีที่รายการจบเค้าจะเอาขึ้นไปเลยหรือเปล่า หรือว่าต้องรอพรุ่งนี้
    อ้าว หนู๋ตามีเผา ไม่ทันเห็น

3. ปกรณ์

ปกรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2004
    ผมแวะเข้ามาอ่านกระทู้แนะนำให้ดูรายการ พึ่งดูจบเนี่ยครับ
    อืม...ต่อไปคิดว่ากระแสเรื่องนี้คงขยายวงกว้างกว่าเดิม และคงเป็นสาธารณะมากขึ้น จากเดิมที่จำกัดอยู่แค่นักวิทย์ ผู้สนใจบางกลุ่ม และชาวพลังจิต

มีอีกประเด็นหนึ่งที่ไม่ได้กล่าวถึงคือประเด็นแผ่นดินไหว ผมไม่ทราบว่าเกี่ยวข้องโดยตรงหรือโดยอ้อมกับภาวะโลกร้อนนี้ด้วยหรือไม่ ท่านใดทราบและสามารถเชื่อมโดยอาศัยหลักวิชาการให้เห็นได้ชัดเจนขึ้น ก็จะดีไม่น้อยครับ

4. ปกรณ์

ปกรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2004
    หวัดดีครับนู๋ตา มีข่าวเกี่ยวกับ ยูเอ็น เมื่อไหร่ กรุณาโพสต์ด้วยนะครับ เอาแบบตัวโตๆ เลย

5. zipper

เรื่องแผ่นดินไหวกับภาวะโลกร้อนนี่...
    คิดว่ามันคงมีผลทางอ้อมแหละครับ
    ลองอ่านเรื่องนี้ดูนะครับ ฝนตกหนักกระตุ้นแผ่นดินไหว ฝนที่ตกลงมานั้น ก็มีส่วนที่จะทำให้แผ่นดินตรงที่อ่อนไหวต่อแผ่นดินไหวอยู่แล้ว ยิ่งทำให้ไหวมากขึ้นกว่าเดิมอีก

ภาวะโลกร้อน จะทำให้มีฝนตกมากกว่าเดิม(ในบางพื้นที่) ซึ่งมันก็จะทำให้มีแผ่นดินไหวมากขึ้นด้วย(ในบางพื้นที่ ละมั้ง)

6. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    349
    5555 จ้า..[​IMG]
    แต่รอฟังเรื่อยๆจากพี่ kananun พี่ mead และท่านอื่นๆ ข่าวสารเพียบแปร้ไม่แพ้กันเลยค่ะ..
    พรุ่งนี้คงมีอะไรมาโพสต์อีกเยอะ >> จขกท.

7. zipper

ทางเวป mcot upload ขึ้นไปแล้วแฮะ ได้ดูช่วงตอนที่เป็นการ์ตูน ตอนนั้นไม่ได้ดู แบบว่าหูฟังเสียง ตามองคอม การ์ตูนนั้นคนวาดคนเดียวกับเรื่องซิมสันหรือเปล่านะ หน้าตาคล้ายๆ กันเลย

8. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

349

เดี๋ยวตาก็ไปจะไปดูคลิปอีกรอบเหมือนกัน
    นึกว่าพี่เอกจะเอาคลิปมาโพสต์
    --------------
    แหง่มม..ๆ พี่เอ็มน่ะ..จะยิ้มรึจะค้อนดีเนี๊ยะตา
    พี่เอ็มได้ดูคลิปยังอ่ะ...[​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2007
  9. NoOTa

349
    [vdo]mms://mediai.mcot.net/worldview/56k/worldviewD2007-01-29ID-9238.wmv[/vdo]
    ------------
    ลากมา..แล้วกัน อิอิ

ที่มาของข้อมูล : http://modernine.mcot.net

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2007
  10. pattarawat

pattarawat เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2006
    โมทนากับหนูตานะครับ ดูคลิปก่อนหน้าหนูตาโพสแป๊บเดียวเองอ่ะ ตื่นมาตีสี่ครึ่งมาดูคลิปครับ เพราะเมื่อคืนดูไม่ได้เลย

ดูแล้วก็ห่วงโลกนะครับ แต่เอ็มว่าสิ่งที่จะเกิดก่อนคือสงครามนิวเคลียร์ แล้วนิวเคลียร์นี่แหละที่ไปกระตุ้นภัยทุกประเภทที่เหลือครับ

11. ทิดหนึ่ง

ทิดหนึ่ง เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2006
    ..ก็คงต้องรอดูกันต่อไปนะครับ...
    ..ขณะนี้ ที่ประเทศญี่ปุ่น ก็กำลังสัมนาเชิงวิชาการเรื่องสภาวะโลกร้อน
    กันอยู่นะครับ โดยเน้นเรื่องผลกระทบที่เกิดขึ้นในแถบภูมิภาคเอเชีย
    มีตัวแทนของประเทศไทย ไปประชุมด้วย 2 ท่าน หนึ่งในสองท่านคือ
    น้องสาวของกระผมเอง ดร.วิภารัตน์ เชื้อชวด e-mail.ส่งข้อมูลมา
    ให้ทุกวัน จะเลิกสัมนาก็ประมาณ ปลายเดือนกุมภาพันธ์นี้
    ...ถ้าน้องสาวกลับมา มีข้อมูลใดที่จะเป็นประโยชน์ จะนำมาโพสให้
    เพื่อน ๆ ได้รับรู้กันครับ.....

12. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

เยี่ยมเลยครับคุณทิดหนึ่ง
    มีข่าวสารอะไรก็นำมาโพสเลยนะครับ ที่ญี่ปุ่นเค้าก็ตื่นตัวมากกับเรื่องนี้
    อาจมีข้อมูลที่ทำให้เห็นภาพละเอียดขึ้นครับ

เมื่อคืนคงดูกันแล้วนะครับรายการชีพจรโลก ในทางวิทยาศาสตร์คำนวณว่าอีกไม่เกิน 50 ปีน้ำแข็งขั้วโลกมีโอกาสละลายหมด (ในช่วง 40 ปีนี้น้ำแข็งใต้ที่อยู่น้ำลดหายไปถึง 40%) และแผ่นน้ำแข็งยังเกิดรอยแตกขนาดใหญ่ผ่ากลางทวีป และเรื่องหมีขาวขั้วโลกที่ต้องว่ายน้ำหาแผ่นน้ำแข็งที่อยู่ไกลขึ้นถึง 60 ไมล์ (หลายๆตัวต้องจมน้ำ) ถ้าขั้วโลกใต้เกิดรอยแยกแตกแบบนี้ด้วยก็จะยิ่งน่าเป็นห่วงมากขึ้นครับ

ขอบคุณหนู๋ตาครับลากเทปรายกายมาให้ชม และทำให้กระทู้สดใสขึ้นครับ
    ขอบคุณน้องเอ็ม กับคุณเอกด้วยครับ..

13. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    แต่ผมว่าคงไม่เกินห้าสิบปี ถ้ายังมีอัตราเร่งขนาดนี้ผมให้ไม่เกิน5 ปี น้ำแข็งละลายหมดแน่ครับ

ที่รายการเมื่อคืนไม่ได้พูดถึงคือเรื่องกระแสน้ำอุ่นน้ำเย็นในมหาสมุทรที่กำลังจะหยุดชะงักครับ จะเกิดผลทางสภาพอากาศอย่างรุนแรงทั่วโลก

14. kananun

ส่วนที่เพิ่มเติม คือในช่องเก้า คืนนี้จะมีเรื่องการเตือนการเกิดแผ่นดินไหวในพื้นที่ภาคเหนือ โดยเฉพาะเชียงใหม่ครับ ออกอากาศประมาณสี่ทุ่มครับ

15. mead

นั่นสิครับคุณคนานันท์ ผมก็ว่าไม่น่าถึง 50 ปีหรอกครับ มีตัวแปรอื่นๆอีกที่นักวิทยาศาสตร์อาจคิดไม่ถึงนะครับ...เขายังไล่ตามปรากฏการณ์อยู่เลย แต่ถ้าเขารู้ข่าวสารทางด้านจิตประกอบไปด้วยจะยิ่งดีครับ อาจได้การผสมผสานข้อมูลที่เป็นประโยชน์ยิ่งขึ้นนะครับ

16. kananun

เมื่อสักครู่ได้คุยกับทางคุณMead ครับ

สิ่งที่ทางยูเอ็นจะประกาศต่อชาวโลกแบบเป็นทางการ คือปํญหา โกลบอลวอร์มมิ่งครับ

ลองช่วยกันตรวจสอบข่าวกันอีกทีหนึ่ง ข่าวที่ได้มาจากหนังสือพิมพ์ประชาชาติธุรกิจ คอลัมม์ มุมกาแฟ ของคุณสุทธิชัย หยุ่นครับ

แต่ไม่ทราบเช่นกันว่า จะประกาศให้ชาวโลกทำอย่างไร มีมาตราการอย่างไร แต่ถ้าให้ประเทศโลกที่สามมาช่วยแชร์ค่าใช้จ่ายที่ทางประเทศอุตสาหกรรมได้ทำไว้ คงก่อความไม่พอใจเป็นอย่างมากครับ

ที่ผมกล่าวแบบนี้ก็เพราะ ทางประเทศไทย มีนักวิชาการ(เกิน) ของจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ออกมา ประกาศงานวิจัย ว่า "การทำนา ชาวนาไทย สร้างก๊าซมีเทนออกสู่ชั้นบรรยากาศเป็นจำนวนมากทุกปี และเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้โลกร้อนครับ"

การออกมาประกาศเช่นนี้ จะถูกใช้เป็นข้ออ้าง ที่จะทำให้ประเทศไทยเกิดความเสียหายต้องจ่ายเงินรับผิดชอบตรงส่วนนี้ เป็นจำนวนมากครับ

คล้ายกับที่มีสมัยหนึ่งจะเก็บภาษีการใช้น้ำในการเกษตรกรรม

ซึ่งถ้าเกิดขึ้นจริง ชาวนาไทยจะลำบากครับ

17. mead

ได้ที่มาของข่าวแล้วครับ คอลัมล์กาแฟดำ นสพ.กรุงเทพธุรกิจ
    http://www.bangkokbiznews.com/viewOpinionNews.jsp?newsid=151354

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=2 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD background=/images2006/top_bg001.gif>[​IMG] </TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=2 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top>"ภาวะโลกร้อน" Global warmingอาละวาดถึงบ้านเราแล้ว
    29 มกราคม 2550 น.

ถ้าใครบอกคุณว่าปัญหา "ภาวะโลกร้อน" หรือ global warming ที่เป็นประเด็นถกเถียงกันอย่างร้อนแรงทั่วโลกขณะนี้เป็นเรื่องของคนอื่น คนไทยไม่เกี่ยว คุณก็กำลังจะทำร้ายตัวคุณและลูกหลานของคุณเองในเร็ววันนี้ [COLOR=#00000]คืนนี้ ผมเอาเนื้อหาของหนังสารคดี An Inconvenient Truth (ความจริงที่ไม่มีใครอยากรับรู้) ที่ผลิตและแสดงโดยอดีตรองประธานาธิบดีสหรัฐ อัล กอร์ อันโด่งดังและเพิ่งได้รับการเสนอชื่อรางวัลออสการ์ที่จะประกาศวันที่ 25 กุมภาพันธ์นี้มาให้ท่านผู้ชมรายการ "ชีพจรโลก" ทางช่อง 9 อสมท ได้ดูอย่างพิถีพิถันก็เพื่อจะได้เตือนเพื่อนร่วมชาติในประเทศไทยว่า ภาวะโลกร้อนเป็นเรื่องใกล้ตัวเราอย่างยิ่ง[/COLOR]

[COLOR=#00000]ความแปรปรวนของอากาศ ปริมาณฝนที่ตกมากกว่าปกติ แต่ทิ้งช่วงผิดธรรมดา ทำให้เกิดภัยแล้งและอุทกภัยอย่างร้ายแรงกว่าที่เคยประสบมานั้น คือหนึ่งในปรากฏการณ์ที่เตือนเราว่านี่คือการคุกคามของ global warming อย่างชัดเจนแล้ว และกำลังจะร้ายแรงมากขึ้นทุกขณะ[/COLOR]

[COLOR=#00000]ปีสองปีที่ผ่านมา ภาวะแห้งแล้งผิดธรรมชาติในไทยเกิดขึ้นในกว่า 65 จังหวัด พื้นที่เกษตรกรรมได้รับความเสียหายกว่า 10 ล้านไร่...นั่นก็คือจากปรากฏการณ์ "เอลนีโญ" อันเป็นส่วนหนึ่งของภาวะโลกร้อน[/COLOR]
    [COLOR=#00000]ปีที่แล้วน้ำท่วมหนัก ดินถล่มอย่างรุนแรงที่อุตรดิตถ์ แพร่ สุโขทัย ลำปาง และน่าน ก็เพราะมีปริมาณน้ำฝนที่ตกหนักอย่างไม่เคยเห็นมาก่อน...นั่นคือปรากฏการณ์ "ลานีญา" ซึ่งทำให้เกิดความเสียหายทันทีกว่า 1 พันล้านบาท...ไม่นับความเสียหายที่จะเกิดต่อเนื่องไปอีก หากเราไม่ทำอะไรที่เป็นมาตรการที่จะป้องกันอย่างได้ผลอย่างจริงจัง[/COLOR]

[COLOR=#00000]ที่สมุทรปราการ มีตัวอย่างของ global warming ที่มีผลกระทบต่อไทยอย่างชัดเจนแล้ว...ชายฝั่งถูกกัดเซาะอย่างหนักหน่วงเพราะแผ่นดินทรุด น้ำทะเลสูงขึ้น คลื่นลมทะเลแรงขึ้นทุกวัน...ที่นั่น พื้นที่ตลอดแนวชายฝั่งหายไปแล้วกว่า 11,000 ไร่ ทำให้ชาวบ้านต้องย้ายบ้านถึง 4-5 ครั้ง[/COLOR]
    [COLOR=#00000]ผู้เชี่ยวชาญไทยที่ติดตามเรื่องนี้บอกว่าถ้าเราไม่ทำอะไรเลย อีก 20 ปีข้างหน้า (คือช่วงที่ลูกหลานเด็กไทยที่เกิดวันนี้เริ่มออกมาทำงานเผชิญกับความเป็นจริงของโลก) หรือเร็วกว่านั้น พื้นที่ชายฝั่งจะถูกกลืนหายไป 10.5 กิโลเมตร[/COLOR]
    [COLOR=#00000]และถึงวันนั้น ที่ตั้งของสนามบินสุวรรณภูมิวันนี้ก็จะอยู่ห่างจากชายฝั่งทะเลเพียงแค่ 6 กิโลเมตรเท่านั้น[/COLOR]

[COLOR=#00000]นักวิทยาศาสตร์ที่เขาศึกษาเรื่องนี้บอกกับรายการ "ชีพจรโลก" ที่จะออกอากาศคืนนี้ว่า สภาพอากาศที่แปรปรวนนั้น แสดงออกให้เห็นถึงน้ำค้างแข็งบนยอดดอยทางเหนือของประเทศเช่นดอยอินทนนท์ "น้ำค้างแข็ง" อาจจะดูสวยงาม แต่ความเย็นยะเยือกผิดปกตินั้น สามารถทำให้พืชและสัตว์ตายได้โดยไม่รู้ตัวล่วงหน้า เพราะความหนาวเหน็บที่มนุษย์อาจจะไม่สำเหนียกด้วยซ้ำว่าเกิดขึ้นเพราะฝีมือมนุษย์เราเองนี่แหละ[/COLOR]

[COLOR=#00000]เมื่อหมีขั้วโลกเหนือต้องว่ายน้ำดิ้นรนหาก้อนน้ำแข็งเพื่อเกาะเกี่ยว เมื่อคนในยุโรป 35,000 คนตาย เพราะอากาศร้อนเกินเหตุเมื่อปี 2003 และเมื่ออุณหภูมิในมหาสมุทรสูงขึ้นอย่างมีนัยสำคัญ เมื่อพายุรุนแรงขึ้น และเกิดถี่ขึ้น และเมื่อสภาพอากาศเกิดความแปรปรวนจนมนุษย์ไม่สามารถจะอยู่นิ่งเฉยได้อีกต่อไป[/COLOR]

[COLOR=#00000]นั่นคืออันตรายสำหรับมวลมนุษย์ทั้งโลกโดยไม่จำกัดเชื้อชาติ ศาสนา สีผิวหรือฐานะทางเศรษฐกิจ[/COLOR]

[COLOR=#00000]ก่อนที่รายงาน "ช็อกโลก" ขององค์การสหประชาชาติ ที่เขียนโดยนักวิทยาศาสตร์กว่า 2,500 คนจาก 130 ประเทศใช้เวลา 6 ปีเพื่อศึกษาและค้นคว้าเพื่อเตือนถึงมหันตภัยของชาวโลกจะออกมาสู่สายตาสาธารณะ วันที่ 5 กุมภาพันธ์นี้[/COLOR]
    [COLOR=#00000]
    ดูบทเจาะลึกเบื้องหลังภาพยนตร์ An Inconvenient Truth ในรายการ "ชีพจรโลก" ตอนสี่ทุ่มทางช่อง 9 อสมท คืนนี้แล้ว ท่านจะรู้ว่าคำว่า "ภาวะโลกร้อน" ไม่ใช่เรื่องที่จะ "ใจเย็น" กันได้อีกต่อไป
    [/COLOR]

</TD></TR></TBODY></TABLE>

18. *44*

*44* เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2006
    ข่าวที่ฮอลแลน์ด เคยนำมาเล่าให้ฟังแล้วว่า
    นักวิทยาศาตร์ ที่นี่ เขาคาดการเอาไว้ว่า
    อีก 40-50 ปี ประเทศฮอลแลน์ด จะเป็นประเทศแรก ที่จมหายไปในทะเล

19. NoOTa

349
    มาเกาะติดสถานการณ์จ๊ะ..

20. mead

คุณทิดหนึ่งโทรมาคุยกันครับ ตอนนี้ที่ญี่ปุ่นก็ประชุมเข้มข้น เรื่องโลกร้อนครับ
    ไว้น้องสาวคุณทิดหนึ่ง(เป็นตัวแทนประเทศไทย) กลับมาคงได้ข้อมูลมาเล่าให้ฟังครับ พร้อมภาพประกอบ ตื่นตัวกันดีครับที่นั่น

สถานีวิทยุชุมชน (อุทัยธานี) ก็เปิดทำการแล้ว คุณทิดหนึ่งจะแนะนำเวปพลังจิต และสถานการณ์ของโลกด้วยครับ โมทนาด้วยนะครับ