คุณชอบสวดมนต์บทใดมากที่สุด

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย onlyone, 6 พฤศจิกายน 2007.

1. ฟลุ๊คza

ฟลุ๊คza สมาชิก

13 กันยายน 2010
    ชินบัญชรครับ
    สวดทุกวันเลยครับ

2. Wednesdayz

Wednesdayz สมาชิกใหม่

19 มิถุนายน 2011
    เราชอบสวดบท อิติปิโสฯ

3. suksitkata

suksitkata สมาชิกใหม่

12 สิงหาคม 2011
    ผมสวดบทขันธะปะริต อาทิตตะปะริยายะสุตตัง โพชฌังคะปะริต ครับรู้สึกดีเวลาสวด

4. ttt2010

ttt2010 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010
    บทสวด .... ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏก.....ครับ

5. สองเสาร์

สองเสาร์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2011
    อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่สวดมนต์คะ
    สาธุ สาธุ สาธุ
    ขอให้ท่านเจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปคะ

6. ukitake

ukitake เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2011
    สวด นำมอ อามีทอฝอครับ

7. somethingwrong

somethingwrong Active Member

ชินบัญชรค่ะ รู้สึกว่ามีสมธิมากกว่าบทอื่นๆ

8. ผีกองกอย

ผีกองกอย เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2011
    ของปู่สวดธรรมจักร ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก อาการวัตตนะสูตร มหาสมัยนสูตร
    4บทนี้สวดเเล้ว เทพเทวดายังต้องลงมาฟัง บุญมันหลายมาก บทอื่นก็ดีเเต่อานิสงจะสู้4บทนี้ไม่ได้ ตามที่พรหมโลกท่านบอกปู่ไว้ สวดมนต์เป็นยาทา กรรมฐานเป็นยากิน ถ้าจะให้เดร็จจริงๆๆๆ เอาทั้งกินทั้งทา

9. hon9999

hon9999 เป็นที่รู้จักกันดี

บทพระมหาจักรพรรดิ์(หลวงปู่ดู่) บทคาถาเงินล้าน(หลวงพ่อฤษีฯ) บทนะโมเม ครับ

10. น้องจุ๊บ

น้องจุ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุค่ะคุณปู่

11. สิิชา

สิิชา เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    บทสวดเจ้าแม่กวนอิม ค่ะ

นำโมไต่ซือ/อิติปิโส /พาหุง ค่ะ

12. sarawut2011

sarawut2011 Active Member

บทสวดมนต์แต่ละบท มีอานุภาพมากอยู่แล้ว ก่อนสวดมนต์ทุกครั้งต้อง กล่าวขอขมาทุกครั้งก่อนสวดมนต์ต่อดวงจิตวิญาณทุกดวงที่ได้ยิน
    และขออำนาจพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
    ช่วยให้ดวงจิตวิญาณทุกดวงที่ได้ยินได้เข้าใจ
    และฟังรู้เรื่อง แล้ววิญาณเล่านั้นจะได้ร่วมอนุโมทนาไปด้วย
    เพราะการสวดมนต์ แต่ละครั้ง จะมีสิ่งศักสิทธิ์ทั้งหลายมาร่วมอนุโมทนาบุญ
    และทุกครั้งหลังและก่อนสวดมนต์ ต้องอุทิศส่วนบุญ กุศล บารมี ทุกครั้ง แบบนี้ทำให้เราได้บุญที่เกิดจากการสวดมนต์ นะครับ และยังได้สมาธิตามมาอีก
    <!-- google_ad_section_end -->

13. น้องจุ๊บ

น้องจุ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากค่ะท่าน ที่ให้ความรู้ในครั้งนี้

14. สระเรียง

สระเรียง สมาชิกใหม่

15 พฤศจิกายน 2011
    ผมชอบสวดบทชินบัญชรมากที่สุดเลยครับ

ฟังแบบสรภัญญะใน youtube แล้วก็สวดตาม[ame=http://www.youtube.com/watch?v=hf6HkeJmwdw&feature=related]บทสวดพระคาถาชินบัญชร.flv - YouTube[/ame]

15. sarawut2011

พลังอธิฐาน การอุทิศบุญกุศล และบารมีให้กับเทวดาที่อยู่ไกล้ตัว

พลังอธิฐาน การอุทิศบุญกุศล และบารมีให้กับเทวดาที่อยู่ไกล้ตัวffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ ( ว่าบทนี้ 3 รอบ ) <O:p></O:p>
    ข้าพเจ้าขอ อราธนาบารมีพระรัตนตรัย พระพุทธเจ้า พระธรรม พระอะริยะสังฆ์ และขอบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ ข้าพเจ้าอุทิศบุญบารมีที่เคยสร้างมาตั้งแต่อคีตชาติมาจนถึงปัจจุบันชาติและบุญที่ข้าพเจ้าทำอยู่นี้ แล้วอุทิศให้กับเทวดาที่คุ้มครอง พ่อ แม่ ญาติพี่น้องของข้าพเจ้า และเทวดาที่คุ้มครองข้าพเจ้า และคุ้มครองผู้มีพระคุณของข้าพเจ้า เมื่อเทวดาได้รับบุญกุศลและบารมีแล้วร่วมอนุโมทนาบุญกุศลที่ข้าพเจ้าอธิฐานไปให้นั้น เพื่อให้เป็นปัจจัยให้บุญหนุนนำข้าพเจ้าได้สมหวังและสมความปราถนาทุกประการกับคำอธิฐานด้วยเทอญ <O:p></O:p>

16. sarawut2011

พลังอธิฐาน การอุทิศบุญกุศล และ บารมีให้กับสัตว์ทั้งหลายทั้วปวงในโลกนี้ffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ ( ว่าบทนี้ 3 รอบ ) <O:p></O:p>
    ข้าพเจ้าขอ อราธนาบารมีพระรัตนตรัย พระพุทธเจ้า พระธรรม พระอะริยะสังฆ์ และขอบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ ข้าพเจ้าอุทิศบุญบารมีที่เคยสร้างมาตั้งแต่อคีตชาติมาจนถึงปัจจุบันชาติและบุญที่ข้าพเจ้าทำอยู่นี้ แล้วอุทิศให้กับสัตว์ที่ข้าพเจ้าเคย ฆ่า และที่ข้าพเจ้าไม่เคยฆ่า ที่ข้าพเจ้าเคยรับประทานและที่ข้าพเจ้าไม่เคยรับประทาน ที่ข้าพเจ้าเคยเบียดเบียนและที่ข้าพเจ้าไม่เคยเบียดเบียน และข้าพเจ้าขอเอา องค์พระยายมราชมาเป็นพยานในการนำบุญกุศลไปให้กับสัตว์เล่านั้นด้วยเทอญ และให้สัตว์เล่านั้น อย่ามาเบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย และอโหสิกรรมให้ซึ่งกันและกัน แล้วร่วมอนุโมทนาบุญเพื่อเป็นปัจจัยให้บุญหนุนนำข้าพเจ้าได้นิพพาภายในชาตินี้ด้วยเทอญ.<O:p></O:p>

17. ฅนโคกว่าน

ฅนโคกว่าน เป็นที่รู้จักกันดี

ผมสวด......
    อิติปิโส สามห้อง
    พาหุงฯ
    ชินบัญชร
    ธารณปริต (สวดบางวันเพราะยังจำไม่ได้ต้องเปิดหนังสือ)
    บทมหาจักรพรรดิ์ + สัพเพฯ
    อิติปิโส ถอยหลัง + อิติปิโส แปดทิศ
    อิติปิโสรัตนมาลา (ห้าบทแรกและบทที่สี่สิบ อิ ติ ปิ โส ภะ สา) (จำได้ไม่หมดยาวมาก)
    คาถาเงินล้าน

18. meawmeaw99

meawmeaw99 Active Member

ผมชอบบทถวายพรพระ ชินบัญชร สุขาภิยาจะนะคาถา โพชฌังค์ และแผ่เมตตา

19. นางสาวอยู่จ้ะ

นางสาวอยู่จ้ะ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

"มหาสติปัฏฐานสูตร"ค่ะ ประทับใจเพราะเหมือนมีพระ
    มาเทศน์ต่อหน้าเรา สวดเวลาจิตเศร้าหมอง+ฟุ้งซ่าน
    จะเรียกสติกลับมาได้ดี โดยเฉพาะท่อน "เธอย่อมไม่ยึดถือ
    อะไรในโลกด้วย" ทำให้คลายทุกข์ได้มาก, ส่วนตัวแล้วสวด
    บทนี้เป็นการ "อธิษฐานธรรม" ไปด้วย คือ ถ้ายังต้องเกิด
    ก็ขอมีทุนรอนตรงนี้สะสมไว้ต่อยอดในชาติหน้า..

20. Henberassy

Henberassy เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2009
    บทที่สวดประจำ มี ธรรมจักรฯ ชิณบัญชร พาหุง มหากา โพชฌงค์ และคาถาเงินล้าน