คุณชอบสวดมนต์บทใดมากที่สุด

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย onlyone, 6 พฤศจิกายน 2007.

1. M_Y

M_Y เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2009
    ยอดพระกัณฐ์ไตรปิฎก พาหุง มหากา โพชฌังคปริตร ชินบัญชร
    (เมื่อสวดมนต์แล้วรู้สึกว่ามีพลังใจที่เข้มแข็งขึ้น)

2. ckj_tong

ckj_tong เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    ผมสวดพุทธคุณ อิติปิโสฯ ครับ

คาถาแบบท่องเป็นประจำ คือ พุทโธ ครับ

ช่วยให้รอดปลอดภัย จากอุบัติเหตุได้

ผมเคยมีประสบการณ์ประมาณ เกือบ 20 ปีมาแล้วอยากเล่าให้ทุกท่านได้รับรู้

มีวันหนึ่งผมเดินออกไปซื้อของที่ปากซอย เดินชิดขวานะครับ เวลาเดิน ได้ ท่องคำาว่า พุทโธ ๆๆ ไปเรื่อยๆ

เดินไปสัก 200 เมตรเห็นจะได้ เหมือนตัวเราลอยและเหมือนมีใครไม่รู้รีบมาช่วยอุ้มเราไปวางไว้ข้างทาง แต่เสียหลักล้มลงเล็กน้อย พอลุกขึ้นได้ ไม่น่าเชื่อครับ ผมเห็นเด็กวัยรุ่น 2 คน ล้มกลิ้ง อยู่ข้างทาง ด้านขวา ใกล้กับเสาไฟฟ้าพร้อมรถมอเตอร์ไซต์

แต่ผมพอจะรู้ได้ว่ารถมอเตอร์ไซต์ วิ่งมาด้านหลังของผม ขณะที่ผมเดินออกไปปากซอย

แต่ด้วยอานุภาพใหญ่ยิ่งจริงแท้ของพุทโธและพุทธปฏิหาริย์นี้เองทำให้ผมรอดปลอดภัยมาได้ ไม่โดนรถมอเตอร์ไซต์ ชนเข้าที่ด้านหลัง

หลังจากนั้น ชีวิตของผมจึงมีพระพุทโธเป็นที่พึ่งที่ระลึกตลอดมา

ขอบคุณมากครับ

3. ปานรดา Phimdee

ปานรดา Phimdee เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2010
    ชอบสวดชินบัญชรกับพาหุงค่ะ

4. Nu_Na_Ka

Nu_Na_Ka สมาชิก

20 กุมภาพันธ์ 2008
    ชอบ สวดชินบัญชร ค่ะ

5. ziarms

ziarms สมาชิก

สวดตามหนังสือสวดมนต์ของหลวงพ่อจรัญอะครับ
    1. อิมินาสักกาเรนะ พุทธัง อภิปูชะยามิ...
    2. อะระหังสัมมา สัมพุทโธ ภควา พุทธัง ภควันตัง อภิวาเทมิ...
    3. นะโม 3 จบ
    4. วันทามิพุทธัง สัพพะเมโทสัง ขะมะถะเมภันเต...
    5. พุทธัง สะระนัง คัจฉามิ...
    6. พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ
    7. พาหุง มหากา
    8. อิติปิโส (เท่าอายุบวกหนึ่ง)
    9. แผ่เมตตาให้ตนเอง
    10. คำอธิษฐานขออโหสิกรรม
    11. แผ่เมตตาสรรพสัตว์
    12. แผ่ส่วนกุศล
    13. กรวดน้ำให้เจ้ากรรมนายเวรๅ
    14. ชินบัญชร
    อนาคตจะสวดเพิ่มตามหนังสือสวดมนต์ของหลวงตาม้า วัดถ้ำเมืองนะ อีกครับถ้ามีเวลา

6. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    ผมชอบยอดคาถาพระกัณฑ์ไตรปิฎก (จิ เจ รุ นิ) และ
    พระธัมจักรกัปวัตนสูตรแบบย่อ ครับ

7. Whitefaith

Whitefaith Active Member

สวดบทเจริญเมตตา และพาหุงมหากาค่ะ

8. kengjingjung

kengjingjung เป็นที่รู้จักกันดี

พระคาถามงกุฎพระพุทธเจ้าครับผม :cool::cool::cool:
    ขนาดว่าในฝันยังเคยสวดเลย

9. White Fox

White Fox เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    คาถาพระจักรพรรดิ์ -- หลวงปู่ดู่

10. White Fox

White Fox เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    บทนี้เคยสวดในฝัน... ตอนเจอผีในฝันเหมือนกัน:cool:

11. sunisa005

sunisa005 เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2011
    พาหุง+เมตตาใหญ่

12. Dongky

Dongky Active Member

เหมือนผมเลยครับ

อิอิ

ผมสวดได้จนจบแบบเต็มนะครับโดยไม่ต้องดู(ตอนบวชฝึกสวดแค่6ชั่วโมงเอง วันละ2ชั่วโมง)

แต่ตอนนี้ลืมไปหมดแล้ว ><"

13. Phunyanuch

Phunyanuch เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาบุญกับท่านกัลยาณมิตรทั้งหลายที่ชอบการสวดมนต์นะคะ สาธุค่ะ ^/\^

ที่สวดอยู่ตอนนี้ พาหุง มหากา ชินบัญชร ยอดพระกัณฑ์ (หากมีเวลาก็ธัมมจักร เมตตาใหญ่ สองบทนี้เพิ่งเริ่มค่ะ)

คือเพิ่งเริ่มปฏิบัติบูชาอย่างจริงจังเมื่อช่วงต้นเดือนกุมภานี้ แต่มาพักหลัง เวลาสวดมนต์ มักจะได้ยินเสียงจิ้งจกร้องทักตลอด อย่างนี้ดีหรือไม่ดีคะ

14. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมชอบสวดบทพาหุง ชินบัญชร ครับ

15. buydevay

buydevay สมาชิก

27 พฤศจิกายน 2011
    ชินบัญชรครับ :cool:

16. แอบยิ้ม

แอบยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2007
    บท พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ เป็นบทที่พระพุทธองค์ทรงสอนพระภิกษุให้ระลึกถึง
    แล้วสวดสาธยาย ในยามที่มีภัยอันตรายต่าง ๆ (ธชัคคสูตร)
    จึงชื่อว่าเป็นบทสวดของพระพุทธเจ้าโดยตรง ไม่ใช่ของคุรูอาจารย์ในภายหลังแต่งขึ้น
    มีเกร็ดความรู้ที่เคยได้ยินมาครับว่า
    ใครสวดทั้ง 3 บทนี้ บทละ 108 จบ เป็นประจำทุกวัน
    จะพลิกผันดวงชะตาสู่ความเจริญรุ่งเรืองและสำเร็จสมหวัง อย่างคาดไม่ถึง
    ภายในเวลาไม่นานเกิน 1 ปี อย่างแน่นอนครับ

17. Unlimited Indy

Unlimited Indy เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    บทพาหุง มหากาฯ ชินบัญชร ธารณปริตร

18. upupza

upupza Active Member

30 มิถุนายน 2011
    ผมชอบคาถามงกุฎพระพุทธเจ้าเพราะเป็นคาถาแรกที่ผมจำได้ เป็นบทแรก เคยท่องถึง 108 จบ 5รอบต่อวัน มั่นใจในคาถามากเพราะท่องมานานมากทุกครั้งที่เกิดความกลัว

19. ใจชอบ

ใจชอบ สมาชิก

30 พฤษภาคม 2012
    บทสวด

1.ชินบัญชร
    2.อิติปิโส
    3.พาหุง
    4.ยอดพระกัณไตรปิฎก
    **ส่วนมากจะมี4 บทสวดนี้ที่สวดทุกวัน แล้วก็ต่อด้วยบทแผ่เมตตาจ้า:d

20. cminez

cminez Active Member

21 กรกฎาคม 2009
    ชอบสวดบทกรณียเมตตามาก แบบจำขึ้นใจ แต่จริงๆ ก็จำได้หลายบทนะ
    ชินบัญชร พาหุง ทำวัตรเย็นแบบเต็มไม่แปล แบบย่อและแปล อะเสวะนา อัญเชิญเทวดามาและกลับ บทพิจารณาสังขารก็ชอบนะ ความหมายดี ความตายเป็นของยั่งยืน

ตอนนี้กำลังหัดจำธรรมจักรย่อแบบแปลอยู่ ไม่รู้จะได้เมื่อไร