คุณชอบสวดมนต์บทใดมากที่สุด

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย onlyone, 6 พฤศจิกายน 2007.

1. REX

REX เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2006
    สวดอิติปิโส 108 (56+38+14) และอื่นๆ ฯลฯ รวมแล้วประมาณ 1 ชั่วโมง

2. คนมีกิเลส

คนมีกิเลส เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับท่านผู้ตั้งกระทู้ และทุกๆท่านที่สวดมนต์เป็นอาจิณกรรม

สาาาาา...ธุ
    สาาาาา...ธ
    สาาาาา...ธุ
    ให้ดังไปถึงพระนิพพาน<O:p</O:p

3. ตระกูลศักดิ์

ตระกูลศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆสหายธรรมทุกท่าน
    ผมขออนุญาตทุกท่านเล่ากิจวัตรประจำของผมที่ทำโดยปกติเหมือนเช่นท่านทั้งหลาย คือการสวดมนต์เป็นประจำทุกวัน โดยมีข้อวัตรปฏิบัติตากปกติตามจริตตัวผมนะครับ ดังนี้
    เวลาตอนเย็นวันปกติโดยทั่วไปถ้าที่ไม่ใช่วันพระก็จะถือศิลห้าถ้าเป็นวันพระก็ถือศิลแปด
    พอหลังจากเลิกทำงานตอนเย็นเสร็จแล้วถ้าไม่ได้เข้าเวรที่ทำงาน ก็จะกลับที่พักก่อนถึงที่พักจะแวะไปซื้อดอกบัวมาสีขาวมา3 ดอกบ้างหรือ9 ดอกบ้าง พร้อมดอกมะลิสีขาวร้อยด้วยดอกดาวเรือง 1 พวง แล้วมาล้างให้สะอาดแล้วก็จะจัดกลีบให้เป็นดอกบัวที่บาน แล้วใส่ในภาชนะที่เตรียมไว้เพื่อบูชาพระรัตนตรัย อาบน้ำชำระกายให้สะอาด ใส่ชุดขาวทำจิดใจให้ผ่องแผ้วงดอารมณ์ที่ขุ่มมัวให้หมด
    จุดธุปและเทียน นำดอกบัวและดอกมะลิเตรียมไว้บูชาพระรัตนตรัย พร้อมนำน้ำสะอาดใส่ขันสีขาว 1 ขันเพื่อบูชาพระรัตนตรัยแล้วตั้งสัจจะอธิฐานขอมอบกายถวายชีวิตแด่พระรัตนตรัยด้วยสัจจะวาจา
    และต่อมาก็เริ่มสวดมนต์ ดังนี้
    1.กราบพระว่าอรหังสัมมาฯ ครั้งที่ 1 ขอน้อมระลึกถึงคุณพระพุทธ
    2.กราบพระว่าสาวากขาโตฯ ครั้งที่ 2 ขอน้อมระลึกคุณพระธรรม
    3.กราบพระว่าสุปฏิปันโนฯ ครั้งที่ 3 ขอนน้อมระลึกถึงคุณพระสงฆ์
    4.กราบครั้งที่ 4 ขอน้อมระลึกถึงคุณบิดามารดาขอให้ท่านมีความสุขความเจริญ
    5.กราบครั้งที่ 5 ขอน้อมระลึกถึงคุณอุปชาอาจารย์ปู่ย่าตายายขอให้ท่านทั้งหลายมีความสุขความเจริญ
    6.กล่าวสมาทานพระไตรสรณคมน์
    7.กล่าวสมาทานศีล5ให้บริสุจน์

8.สวดชุมนุมเทวดาอัญเชิญเทวดาทั้งหลายในสากลโลกมาร่วมสวดมนต์และร่วมอนุโมทนาบุญ
    9.สวดอิติปิโส เพื่อบูชาพระรัตนตรัย
    10 สวดพาหุงฯ

11สวดชยปริตร ชะยันโตฯ ถึงภวันตุสัพพะมังคะลังฯ
    12 อาราธนาพระปริตร
    13 สวดยอดพระกันฑ์ไตรปิฎก

14 สวดพระคาถาชินบัญชร
    15 สวดพระคาถาอาการะวัตตาสูตร ก่อนสวด ขออนุญาตพระพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ด้วยการเอ่ยนามพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทั้ง 28 พระองค์ด้วยใจเคารพ
    16 สวดพระธรรมจักรกัปปะวัตนะสูตร
    17 นำเงินจำนวน 3 เหรียญหรือ 28 เหรียญ พนมมือตั้งจิตสัจจะอธิฐานขอบำเพ็ญทานบารมีโดยใส่ไว้ในพานเพื่อนำไปร่วมทำบุญต่อไป
    17สวดพระคาถากรณียะเมตตาสูตร
    18 สวดพระคาถาบูชาพระสยามเทวาธิราช
    19 สวดพระคาถาบูชาพระอินทร์และสรรเสริฐวัตรปฏิบัติ7ประการของท่าน
    20 สวดพระคาถาบูชาพระยายมราช
    20 สวดคาถาบูชาดวงชะตาตัวเราให้เจริญๆมีแต่ความสุข
    21 นั่งสมาธิเจริญปัญญาพิจารณากายตัวเอง ให้จิตมันไม่ยินดีกับกายให้เกิดความเบื่อหน่าย (แล้วแต่จะมีโอกาศจะเอื้ออำนวย)เพราะต้องใช้เวลานานพอสมควร
    21 แผ่เมตตาตัวเองให้มีความสุขความเจริญ
    22 แผ่เมตตาให้อินทร์ พรหม ยม ยักษ์ คนธรรม นาคา รุกขเทวาภูมิเทวาอากาศเทวาพระแม่ธรณีพระเม่คงคาพระแม่โพสพ พระยายมราช นายนริยบาล ท่านท้าวจตุโลกบาลทั้ง4 เจ้ากรรมนายเวร เทวดาประจำตัว บิดามารดาญาติทั้งหลายหรือทั้งไม่ใช่ญาติทั้งหลาย เปรตภูมิ อสุรกายภูมิ สัจเดรัชฉานภูมิ นรกภูมิ สัมภเวสีต่างๆ โดยขออำนาจพุทธพระบารมี 30 ทัศน์ของพระพุทธเจ้าที่ 28 พระองค์ ได้ทุกๆพระองค์ได้โปรดแผ่สัพพันรังสีรัศมี 6 ประการไปทั่วจักรวาล ขอให้ทุกท่านจงมีความสุขพ้นทุกข์ ขอให้ถึง ซึ่งพระนิพพานสมบัติ เป็นที่ตั้งใจหลุดพ้นอาสวะกิเลสทั้งหลาย รวมทั้งเพื่อนสหายธรรมเวปพลังจิตทุกท่านด้วยครับ
    ที่ได้กล่าวบอกเพื่อนๆสหธรรมิกได้ฟังนี้คือกิจวัตรประจำวันของกระผมครับ
    ส.ต.ท.ตระกูลศักดิ์

4. ตระกูลศักดิ์

ตระกูลศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆสหายธรรมทุกท่าน
    ผมขออนุญาตทุกท่านเล่ากิจวัตรประจำของผมที่ทำโดยปกติเหมือนเช่นท่านทั้งหลาย คือการสวดมนต์เป็นประจำทุกวัน โดยมีข้อวัตรปฏิบัติตากปกติตามจริตตัวผมนะครับ ดังนี้
    เวลาตอนเย็นวันปกติโดยทั่วไปนั้นถ้าที่ไม่ใช่วันพระก็จะถือศิลห้า และถ้าเป็นวันพระก็ถือศิลแปด
    พอหลังจากเลิกทำงานตอนเย็นเสร็จแล้วถ้าไม่ได้เข้าเวรที่ทำงาน ก็จะกลับที่พักก่อนถึงที่พักจะแวะไปซื้อดอกบัวมาสีขาวมา3 ดอกบ้างหรือ9 ดอกบ้าง พร้อมดอกมะลิสีขาวร้อยด้วยดอกดาวเรือง 1 พวง แล้วมาล้างให้สะอาดแล้วก็จะจัดกลีบให้เป็นดอกบัวที่บาน แล้วใส่ในภาชนะที่เตรียมไว้เพื่อบูชาพระรัตนตรัย อาบน้ำชำระกายให้สะอาด ใส่ชุดขาวทำจิดใจให้ผ่องแผ้วงดอารมณ์ที่ขุ่มมัวให้หมด
    จุดธุปและเทียน นำดอกบัวและดอกมะลิเตรียมไว้บูชาพระรัตนตรัย พร้อมนำน้ำสะอาดใส่ขันสีขาว 1 ขันเพื่อบูชาพระรัตนตรัยแล้วตั้งสัจจะอธิฐานขอมอบกายถวายชีวิตแด่พระรัตนตรัยด้วยสัจจะวาจา
    และต่อมาก็เริ่มสวดมนต์ ดังนี้
    1.กราบพระว่าอรหังสัมมาฯ ครั้งที่ 1 ขอน้อมระลึกถึงคุณพระพุทธ
    2.กราบพระว่าสาวากขาโตฯ ครั้งที่ 2 ขอน้อมระลึกคุณพระธรรม
    3.กราบพระว่าสุปฏิปันโนฯ ครั้งที่ 3 ขอนน้อมระลึกถึงคุณพระสงฆ์
    4.กราบครั้งที่ 4 ขอน้อมระลึกถึงคุณบิดามารดาขอให้ท่านมีความสุขความเจริญ
    5.กราบครั้งที่ 5 ขอน้อมระลึกถึงคุณอุปชาอาจารย์ปู่ย่าตายายขอให้ท่านทั้งหลายมีความสุขความเจริญ
    6.กล่าวสมาทานพระไตรสรณคมน์
    7.กล่าวสมาทานศีล5ให้บริสุจน์

8.สวดชุมนุมเทวดาอัญเชิญเทวดาทั้งหลายในสากลโลกมาร่วมสวดมนต์และร่วมอนุโมทนาบุญ
    9.สวดอิติปิโส เพื่อบูชาพระรัตนตรัย
    10 สวดพาหุงฯ

11สวดชยปริตร ชะยันโตฯ ถึงภวันตุสัพพะมังคะลังฯ
    12 อาราธนาพระปริตร
    13 สวดยอดพระกันฑ์ไตรปิฎก

14 สวดพระคาถาชินบัญชร
    15 สวดพระคาถาอาการะวัตตาสูตร ก่อนสวด ขออนุญาตพระพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ด้วยการเอ่ยนามพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทั้ง 28 พระองค์ด้วยใจเคารพ
    16 สวดพระธรรมจักรกัปปะวัตนะสูตร
    17 นำเงินจำนวน 3 เหรียญหรือ 28 เหรียญ พนมมือตั้งจิตสัจจะอธิฐานขอบำเพ็ญทานบารมีโดยใส่ไว้ในพานเพื่อนำไปร่วมทำบุญต่อไป
    17สวดพระคาถากรณียะเมตตาสูตร
    18 สวดพระคาถาบูชาพระสยามเทวาธิราช
    19 สวดพระคาถาบูชาพระอินทร์และสรรเสริฐวัตรปฏิบัติ7ประการของท่าน
    20 สวดพระคาถาบูชาพระยายมราช
    20 สวดคาถาบูชาดวงชะตาตัวเราให้เจริญๆมีแต่ความสุข
    21 นั่งสมาธิเจริญปัญญาพิจารณากายตัวเอง ให้จิตมันไม่ยินดีกับกายให้เกิดความเบื่อหน่าย (แล้วแต่จะมีโอกาศจะเอื้ออำนวย)เพราะต้องใช้เวลานานพอสมควร
    21 แผ่เมตตาตัวเองให้มีความสุขความเจริญ
    22 แผ่เมตตาให้อินทร์ พรหม ยม ยักษ์ คนธรรม นาคา รุกขเทวาภูมิเทวาอากาศเทวาพระแม่ธรณีพระเม่คงคาพระแม่โพสพ พระยายมราช นายนริยบาล ท่านท้าวจตุโลกบาลทั้ง4 เจ้ากรรมนายเวร เทวดาประจำตัว บิดามารดาญาติทั้งหลายหรือทั้งไม่ใช่ญาติทั้งหลาย เปรตภูมิ อสุรกายภูมิ สัจเดรัชฉานภูมิ นรกภูมิ สัมภเวสีต่างๆ โดยขออำนาจพุทธพระบารมี 30 ทัศน์ของพระพุทธเจ้าที่ 28 พระองค์ ได้ทุกๆพระองค์ได้โปรดแผ่สัพพันรังสีรัศมี 6 ประการไปทั่วจักรวาล ขอให้ทุกท่านจงมีความสุขพ้นทุกข์ ขอให้ถึง ซึ่งพระนิพพานสมบัติ เป็นที่ตั้งใจหลุดพ้นอาสวะกิเลสทั้งหลาย รวมทั้งเพื่อนสหายธรรมเวปพลังจิตทุกท่านด้วยครับ
    ที่ได้กล่าวบอกเพื่อนๆสหธรรมิกได้ฟังนี้คือกิจวัตรประจำวันของกระผมครับ
    ส.ต.ท.ตระกูลศักดิ์
    <!-- / message -->

5. คนมีกิเลส

อนุโมทนากับคุณตระกูลศักดิ์ ครับ
    พิธีกรรมทั้งหมดใช้เวลาประมาณเท่าไร ครับ

6. Nu_Bombam

Nu_Bombam เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ความรู้เล็กน้อยครับ ใช้ปัญญาตามละกันครับ

ที่ว่าคาถาชินบัญชรเป็นคาถาที่ไม่ควรสวดนั้น มั่วครับ ผมเคยอ่านมาหลายกระทู้มีคนสงสัยอยู่
    ผมก็เลยสงสัยตาม ผมได้ถาม และได้รับความรู้จากอาจารย์ท่านหนึ่งที่ผมเคารพครับ

คาถาชินบัญชร เป็นคาถาของท้าวชินะปัญชะระ และสมเด็จโต ที่ว่าเป็นคาถาแรงนั้น ก็แรงจริงครับ แรงเฉพาะพวกมาร แต่คุ้มครองคนดี ความหมายของคาถาก็ดี เป็นมงคลแก่ผู้สวดครับ อาจารย์ท่านบอกว่า จะไม่ให้แรงได้ยังไง ก็เป็นของท่านท้าวชินะปัญชะระ เวลาจะมีพิธีกรรมอะไร ส่วนใหญ่จะเชิญท่านไปครับ บารมีท่านมาก

ตามประวัติที่อาจารย์ผมเล่า ท่านบรรลุอรหันต์ตอนอายุ 7 ขวบ พอโตขึ้นเป็นหนุ่มรูปงาม ผู้หญิงชอบ จะโผเข้ากอด พอท่านเห็น ท่านเลยละสังขารเดี๋ยวนั้นเลยครับ เพราะหากไม่ทำอย่างงี้ ผู้หญิงจะบาป ท่านไม่อยากให้ผู้หญิงได้บาป ท่านเลยทำอย่างงี้ ก็กลายเป็นผู้หญิงกอดศพไป
    พอท่านละแล้ว ท่านก็ไปเป็นพรหม เพราะท่านละสังขารก่อนกาลครับ อาจารย์เคยจะเลิกสวด เพราะสังขารไม่อำนวยครับ แต่ท่านท้าวชินะปัญชะระ ก็มาบอกให้ท่านสวดต่อครับ เพราะเป็นคาถาดี เป็นมงคล คุ้มครองดี ดังนั้น ใครสวดก็ได้อานิสงส์ไป

เจริญธรรมครับ ทุกท่าน

7. ธรรมทัช

ธรรมทัช Active Member

9 มิถุนายน 2007
    ผมทำวัตรเช้า-เย็น ก่อน แล้ว
    ชุมนุมเทวดาบาลี+ไทย
    พระคาถาบูชาพระพุทธเจ้า ๓,๕๘๔,๑๙๒ พระองค์
    ชินบัญชร ๙ จบ
    พาหุงฯ
    มงคลจักรวาฬใหญ่
    พระคาถาบทสั้นต่างๆ(คาถาปัตตาหมื่น,คาถาศาสตราวุธ ลพ.เดิม,คาถาบูชาหลวงปู่ใหญ่อิเกสาโร,คาถาบูชาหลวงปู่ทวด.คาถาบูชาหลวงปู่ทองทิพย์,คำภาวนาบูชาหลวงปู่สด.
    กรวดน้ำอิมินา
    คำอธิษฐานแผ่บุญกุศล
    เจริญภาวนา
    มงคลจักวาฬน้อย(ฉบับดัดแปลงเพิ่มเติม)
    คำอธิษฐานอาราธนาคุณฯ
    พระสูตรบูชาพระพุทธเจ้า(อธิษฐานให้สำเร็จ)
    --------------------------------------------------------
    บท อาการะวัตตาสูตร
    ธัมมจักรฯ
    ยอดพระกัณฑ์ฯ
    มหาสมัยสูตร
    มังคลเทวมุนิปัตติทานคาถา
    เหล่านี้ก็สวดบางวัน หรือตามกาล ตามเวลาอำนวย เพราะสวดชุดข้างบนก็นานพอสมควรเหมือนกันครับ
    กราบอนุโมทนากับทุกท่านที่ตั้งใจสวดมนต์สรรเสริญบูชาคุณพระรัตนตรัย ครับ สาธุ สาธุ สาธุ...

8. onlyone

onlyone เป็นที่รู้จักกันดี

แหม ภาษาบาลีที่ท่านทั้งหลายสวดกันทุกวัน มันก็ภาษาอินเดียนั่นแหละจ้า(b-deejai)

9. onlyone

ชอบจังประโยคเนี้ย(b-flower)

10. onlyone

ตอนแรกเราว่าเราก็สวดเยอะแล้วนะ เจอแต่ละท่านในนี้ อายเลยเรา...ยังเดะๆ

11. marry5000

marry5000 เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบบทพาหุง คะ

12. onlyone

อ่านจากที่คุณตระกูลศักดิ์มาแชร์ไอเดีย....สุดยอด ขยันมากๆ

ว่าแต่ว่า ทุกๆท่านนิยมนำดอกไม้ชนิดใดมากราบพระก่อนสวดมนต์จ๊ะ?

13. onlyone

ภารา หะเว ปัญจักขันธา.......ขันธ์ทั้งห้าเป็นของหนักเน้อ
    ภาระหาโร จะ ปุคคะโล.........บุคคลนั่นแหละ เป็นผู้แบกของหนักพาไป
    ภาราทานัง ทุกขัง โลเก........ การแบกถือของหนัก เป็นความทุกข์ในโลก
    ภาระนิกเขปะนัง สุขัง........... การสลัดทิ้งของหนักลงเสีย เป็นความสุข
    นิกขิปิตะวา คะรุง ภารัง........... พระอริยะเจ้า สลัดทิ้งของหนัก ลงเสียแล้ว
    อัญญัง ภารัง อะนาทิยะ............ ทั้งไม่หยิบฉวยเอาของหนักอันอื่น ขี้นมาอีก
    สะมูลัง ตัณหัง อัพพุยหะ........... ก็เป็นผู้ถอนตัณหาขึ้นได้ กระทั่งราก
    นิจฉาโต ปะรินิพพุโต............. เป็นผู้หมดสิ่งปรารถนา ดับสนิทไม่มีส่วนเหลือ

(verygood)

14. ตระกูลศักดิ์

อนุโมทนากับคุณตระกูลศักดิ์ ครับ
    พิธีกรรมทั้งหมดใช้เวลาประมาณเท่าไร ครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->

กาเลนะ ธัมมะสากัจฉา เอตัมมังคะละมุตตะมัง ฯ
    การสนทนาธรรมตามกาล เป็นมงคลอันสูงสุด

ขออนุญาตตอบท่านเลยนะครับ
    ผมใช้เวลาในการสวดมนต์ประมาณ 2 ชั่วโมงครับผม
    ผมก็ขออนุโมทนาบุญกุศลกับทุกท่านที่ไม่ได้เอ่ยทุกท่านด้วยครับผม สาธุ....สาธุ....สาธุ....

15. ตระกูลศักดิ์

ความรู้เล็กน้อยครับ ใช้ปัญญาตามละกันครับ

ที่ว่าคาถาชินบัญชรเป็นคาถาที่ไม่ควรสวดนั้น มั่วครับ ผมเคยอ่านมาหลายกระทู้มีคนสงสัยอยู่
    ผมก็เลยสงสัยตาม ผมได้ถาม และได้รับความรู้จากอาจารย์ท่านหนึ่งที่ผมเคารพครับ

คาถาชินบัญชร เป็นคาถาของท้าวชินะปัญชะระ และสมเด็จโต ที่ว่าเป็นคาถาแรงนั้น ก็แรงจริงครับ แรงเฉพาะพวกมาร แต่คุ้มครองคนดี ความหมายของคาถาก็ดี เป็นมงคลแก่ผู้สวดครับ อาจารย์ท่านบอกว่า จะไม่ให้แรงได้ยังไง ก็เป็นของท่านท้าวชินะปัญชะระ เวลาจะมีพิธีกรรมอะไร ส่วนใหญ่จะเชิญท่านไปครับ บารมีท่านมาก

ตามประวัติที่อาจารย์ผมเล่า ท่านบรรลุอรหันต์ตอนอายุ 7 ขวบ พอโตขึ้นเป็นหนุ่มรูปงาม ผู้หญิงชอบ จะโผเข้ากอด พอท่านเห็น ท่านเลยละสังขารเดี๋ยวนั้นเลยครับ เพราะหากไม่ทำอย่างงี้ ผู้หญิงจะบาป ท่านไม่อยากให้ผู้หญิงได้บาป ท่านเลยทำอย่างงี้ ก็กลายเป็นผู้หญิงกอดศพไป
    พอท่านละแล้ว ท่านก็ไปเป็นพรหม เพราะท่านละสังขารก่อนกาลครับ อาจารย์เคยจะเลิกสวด เพราะสังขารไม่อำนวยครับ แต่ท่านท้าวชินะปัญชะระ ก็มาบอกให้ท่านสวดต่อครับ เพราะเป็นคาถาดี เป็นมงคล คุ้มครองดี ดังนั้น ใครสวดก็ได้อานิสงส์ไป

เจริญธรรมครับ ทุกท่าน
    ผมก็ขอนุโมทนาบุญกุศลด้วยครับที่ท่านเล่าประวัติของพระคาถาชินบัญชรให้ทุกคนฟัง สาธุ...สาธุ...สาธุ..
    <!-- / message --><!-- sig -->

16. ธรรมทัช

ธรรมทัช Active Member

9 มิถุนายน 2007
    ดอกบัวและดอกจำปีเป็นหลัก ครับผม
    เพราะดอกบัวเป็นสิ่งแรกที่บังเกิดขึ้นหลังจากตั้งโลกธาตุขึ้น จึงแทนได้ด้วยพระปัญญาธิคุณ,และแทนซึ่งพระเกตุมาลาดอกบัวตูมขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าหรือก็คือแทนองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้านั่นเอง
    ส่วนดอกจำปีอาศัยกลิ่นอันหอมเย็น บูชาแทนพระวิสุทธิคุณ,และพระกรุณาธิคุณ แห่งพระพุทธองค์
    นอกนั้นถ้าหาไม่ได้ผมจับได้ดอกอะไรก็เอามาบูชาหมดแหละครับ อยู่ที่จิตเราตั้งไว้ก่อน,ขณะ,และหลัง การบูชานั้น นี่ต่างหากล่ะครับ ที่จะเป็นปัจจัยให้มีผลมากหรือน้อย
    กราบอนุโมทนาทุกท่านที่ได้ตั้งใจบูชาซึ่งองค์พระรัตนตรัย ด้วยจิตอันเป็นกุศลสาธุ ครับ

17. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151
    ปกติจะสวดบทพหุงกาฯ พระคาถาชินบัญชร แล้วถ้ามีเวลามากพอก็จะสวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏก
    และธัมมจักรกัปปวัตนสูตรครับ

18. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

แชร์อินเดีย?

นิยมดอกไม้ฟรีจ้ะ

19. คนมีกิเลส

พุทธมนต์นั้นใครสวดก็ตาม จะเป็นกิจวัตรของพระสงฆ์เช้า-เย็น หรือชาวพุทธทุกคนสวดพุทธคุณ<O:p</O:p
    หรือระลึกในใจ มีอานุภาพแผ่ไปได้หมื่นจักรวาล<O:p</O:p
    หรือสวดออกเสียงพอฟังได้ มีอานุภาพแผ่ไปได้แสนจักรวาล<O:p</O:p
    สวดมนต์เช้าเย็นธรรมดา มีอานุภาพแผ่ไปได้แสนโกฏิจักรวาล<O:p</O:p
    สวดเต็มเสียง สุดกู่ มีอานุภาพแผ่ไปได้อนันตจักรวาล<O:p</O:p
    แม้สัตว์ที่อาศัยอยู่ในสามภพ และที่สุดอเวจีมหานรก ยังได้รับความสุข เมื่อแว่วเสียงพุทธมนต์ ผ่านลงไปถึง ชั่วขณะหนึ่งครู่หนึ่ง (ชั่วช้างพับหูงูแลบลิ้น) ดีกว่าหาความสุขไม่ได้เลยตลอดกาล

เป็นคำกล่าวของท่านพระอาจารย์มั่น ครับ

20. ตระกูลศักดิ์

วันนี้เป็นวันพระขอเชิญทุกท่านไหว้พระสวดมนต์ภาวนาถือศีล 8 ด้วยกันครับ
    สาธุ...สาธุ...สาธุ..