คุณผู้ชายจะเปรียบ "ผู้หญิง" ว่า เหมือนอะไร

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย แพรว, 6 กุมภาพันธ์ 2005.

1. แพรว

แพรว เป็นที่รู้จักกันดี

ชิราวุฒิ แก้วคำ
    เหมือนดอกไม้ ดอกไหนสวยย่อมมีแมลงตอมเยอะ แต่วันหนึ่งดอกไม้ก้อต้องเหี่ยวเฉา มั่ยมีอะรัยยั่งยืนจีรัง

ศิวพงษ์ แซ่เล้า
    เหมือนกับดอกไม้ในกระถางที่มีแต่ความงามให้ผมหลงไหล
    ส่วนผมเปรียบเสมือนกระถางที่คอยปกป้องผู้หญิงที่ผมรักคือคุณไงครับ

เอี่ยว เกี่ยวยะดาม่อน
    เหมือน รถ เพราะเราอยากขับรถที่สวยและแรง สามารถพาเราไปถึงจุดหมายปลายทางได้อย่างปลอดภัย อาจจะเจอทางขรุขระหน่อยก็ไม่เป็นไร แค่เราค่อยๆ ขับไปเรื่อยๆ ก็จะถึงได้อย่งปลอดภัย

นัทธิ สุขกมล
    เพชร ที่มีคุณค่ามากชิ้นหนึ่ง ซึ่งผู้ชายที่ได้อยู่ใกล้เพชรชิ้นนี้จะรู้สึกได้ทันทีว่าตัวเองก็มีคุณค่าในสายตาผู้หญิงเหมือนกัน

ธวัชชัย แดงน้อย
    เหมือนนางฟ้าในบางเวลาและเหมือนนางมารในบางโอกาส

ฉัตรชัย อินปรา
    ผมว่านะผู้หญิงเปรียบเสมือน.........สิ่งสำคัญในชีวิต ในความคิดของผมนะ คือ ผมอยากมีครอบครัวที่มีความสุข และมีภรรยาที่น่ารัก แล้วต่อไปก็คือลูก สำหรับผม บอกได้เลยว่า ผู้หญิงคือจุดสูงสุดของชีวิตครับ

สมชาย สายชม
    ผู้หญิงก็เหมือนดอกไม้ริมทางจะเด็ดดมเมื่อไหร่ก็ได้ และจะโยนทิ้งเมื่อไหร่ก็ได้ (ล้อเล่นครับ) ผู้หญิงก็เหมือนสายลม มีความอ่อนโยนอยู่ในตัวเอง และมีความอ่อนไหวได้ง่าย เพราะฉะนั้นเธอจึงน่าทะนุถนอมมากครับ

สมพร ขันแก้ว
    ถ้ากับผู้หญิงที่คิดว่าใช่ ก็จะเปรียบเสมือนบ้านที่เต็มไปด้วยความอบอุ่นในยามที่เหงา อ้างว้าง ต่อไปคงจะขาดบ้านหลังนี้ไม่ได้ หากบ้านนี้พัง ใจคงจะละลายไม่รู้จะอยู่เพื่อใคร อยู่ได้อย่างไร

เดวิด โรเบิด โจเซฟ เบนซ์
    เหมีอนหนังสือเล่มหนึ่ง ซึ่งเรายังไม่ได้เปิดดูเนื้อหาภายในเล่มว่าเป็นอย่างไร เห็นแค่เพียงรูปปกภายนอกว่าสวยน่าเข้าไปจับจองและค้นหา โดยที่เราไม่รู้เลยว่าหนังสือเล่มนี้ดีหรือไม่ดีจนกว่าเราจะได้เข้าไปเปิดดูและอ่านเนื้อหาข้างในจนละเอียดเราจึงจะรู้ว่าหนังสือเล่มนั้นดีหรอเปล่าหรือมีมีแค่หน้าปกแต่เนื้อหาข้างในมีแต่ข้อความที่หลอกลวง เราจึงจะต้องลองเปิดดูแต่ละเล่มว่าเล่มนั้นดีแค่ไหน แต่หนังสือปกสวยบางเล่มก็มีดีแค่ปกแต่ข้างในต้องการเจ้าของที่มีฐานะดีเท่านั้น

ปรัชญา ดีหวัง
    รองเท้าที่อยู่เป็นคู่ ถ้าอีกคู่หนึ่งหายไป คนที่ใส่ก็ต้องลำบาก ฉะนั้นต้องอยู่เป็นคู่กัน

เจษฎา ทองมี
    ผู้หญิงบางคนก็เปรียบดังสิ่งท้าทายน่าค้นหา บางคนก็เหมือนถนนสู่ความสำเร็จถ้าไม่มีเธอเราก็จะเดินถึงเป้าหมายไม่ได้เพราะเราต้องการกำลังใจ รอยยิ้ม และอีกมากมายที่คนที่เรารักเท่านั้นให้เราได้ แต่ที่จริงเราไม่สามารถที่จะนำมาเปรียบเทียบ ถึงเป็นผู้ชายผมก็บอกได้เต็มปากเลยว่าโลกใบใหญ่ใบนี้ขาดผู้หญิงไม่ได้ ถ้าไม่มีผู้หญิงก็เหมือนไม่มีแสงสว่างเราจะอยู่ได้อย่างไร

ann loise
    Have some one said"the woman same the flower"
    the women same a cup of coffee.
    the women same some socks
    the women same mother because, if with her married her became his mother,her like everying to talk.

อภิสิทธิ์ ไทยนาภา
    แม่คนที่ 2 คอยจู่จี้ขี้บ่น ทำให้บางครั้งเราเบื่อหน่าย
    แต่รักทำไงได้
    <!--END-->

2. khunsri1972

khunsri1972 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    เปรียบเหมือน ดอกบัวก็มีนะ

3. PalmPalmnaraks

PalmPalmnaraks บุคคลทั่วไป

เปรียบเหมือนตู้เย็น

เปรียบเหมือนตู้เย็นครับเพราะแค่เห็นก็ทำให้แข็งได้ อิอิ555+
    ล้อเล่นครับ เปรียบเสมือนแม่แห่งอารยธรรมโลกครับ เพราะผู้หญิงเป็นผู้ให้กำเนิดทารกถ้าไม่มีผู้หญิงให้กำเนิด มนุษย์ทุกคนในโลกก็คงมีทุกวันนี้

4. PalmPalmnaraks

PalmPalmnaraks บุคคลทั่วไป

ขออภัยครับพิมพ์ตกตัวหนึ่ง

เปรียบเสมือนแม่แห่งอารยธรรมโลกครับ เพราะผู้หญิงเป็นผู้ให้กำเนิดทารกถ้าไม่มีผู้หญิงให้กำเนิด มนุษย์ทุกคนในโลกก็คงไม่มีทุกวันนี้

5. ploy

ploy เป็นที่รู้จักกันดี

คงมีน้อยนะคะที่ผู้ชายจะมองผู้หญิงสูงค่าเปรียบเสมือนคุณแม่

6. mansum007

mansum007 เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2008
    เปรียบเหมือนมือข้างซ้ายครับ

เพราะผู้ชายเปรียบเสมือนมือข้างขวาที่เราถนัดใช้ทำงานต่างๆ แสดงถึงความเข็มแข็ง

ส่วยมือซ้ายเหมือนผู้หญิงที่ขาดไปไม่ได้ในชีวิตประจำวันไม่งั้นทำอะไรไม่ถนัดครับ