คุณมาเจอเว็บพลังจิตได้อย่างไร และ เว็บนี้ได้ให้อะไรกับคุณบ้าง ?

ในห้อง 'ประกาศจาก เว็บพลังจิต' ตั้งกระทู้โดย Wisdom, 12 พฤศจิกายน 2006.

1. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    คุณมาเจอเวบพลังจิตได้อย่างไร ? เวบนี้ได้ให้อะไรกับคุณบ้าง ?

456-พลังจิต copy-3.jpg

เพื่อนๆชาวเวบพลังจิตทุกๆท่านเข้ามาเล่ากันหน่อยครับว่าคุณมาเจอเวบพลังจิตได้อย่างไรและเวบพลังจิตมีผลอย่างไรต่อวิถีชีวิตคุณนับแต่เจอเวบมา

ooo

เช่นยกตัวอย่างการมาพบเวบนี้เข้าของตัวผมเองโดยได้มาเจอด้วยวิธีการที่เล่าไปอาจเชื่อได้ยากแต่ว่าผมสาบานว่าเป็นเรื่องจริงเรื่องมีอยู่ว่าวันหนึงเมื่อประมาณปีกว่าๆที่แล้วขณะที่ผมกำลังนั่งสบายๆเล่นเน็ตไปเรื่อยพลันก็มีความคิดแวบเข้ามาว่า เอ๋อยากศึกษาอะไรเกี่ยวกับพลังจิตทางศาสนาจะมีเวบแบบนี้ไหมหนอแล้ว ถ้าเราพิมพ์ พลังจิต เป็น palungjit แล้วใส่.comเข้าไปจะมีเวบชื่อนี้แบบนี้ไหมหนอ(ก่อนหน้านี้นไม่เคยได้ยินชื่อเวบนี้มาจากแหล่งใดๆทั้งสิ้น)

เอาลองก็ลอง 1...2...3....พอกด Enter ปุป และทันใดนั้น !

หุหุๆ ผมก็มาโผล่ที่นี้ละครับ....แปลกดีเนอะ ! เรียนเชิญเพื่อนๆมา share ประสบการณ์กันจ้า

รักทุกๆคนเลยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 ธันวาคม 2018
  2. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

11
    รักทุกๆคนเลยนะครับ

อยากทราบเป็นพิเศษด้วยครับว่าเวบพลังจิตมีผลอย่างไรต่อวิถีชีวิตคุณนับแต่เจอเวบนี้มา

และสุดท้ายเวบนี้ได้ให้อะไรกับคุณบ้าง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 ธันวาคม 2018
  3. คุณ 4

คุณ 4 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2005
    เจอก็ตอนหาเว็บหลวงพ่อฤาษีนี้หละคับ แล้วก็หายไปนาน กลับมาอีกทีก็โงหัวไม่ขึ้นแล้ว อิอิ
    (f)

4. NJ042529

NJ042529 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2005
    ปกติชอบดูเวปพระพุทธศาสนา พบ ดร.สโนว์ หน้าเหมือนไอสไตน์ เลยเกิดรักมาก และติดตามมาแต่บัดนั้น

5. jk_dhama

jk_dhama เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2006
    เราก็เจอคล้ายๆ คุณนะ คือสนใจเรื่องเกี่ยวกับพลังจิตก็เลย search ดูปรากฏว่ามีเวปนี้ด้วยก็คลิกเข้ามาตามระเบียบเลยเดี๋ยวนี้เป็นหนึ่งในผู้ที่เข้ามาทุกวันยกเว้นเสาร์อาทิตย์เท่านั้น เราว่าเวปปนี้มีข่าวเกี่ยวกับธรรมะและพุทธศาสนาเยอะดี ถามว่าได้อะไรเหรอ ก็ได้มองเห็นโลกในอีกแง่มุมหนึ่งและได้รู้ว่ามีกลุ่มคนที่สนใจธรรมะมากมิใช่น้อยเป็นนิมิตรหมายที่ดีมากน่าชื่นใจจริงๆ

6. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    สนใจในเรื่องพระพุทธศาสนาและเรื่องพลังจิตลองหาข้อมูลมาจาก Google ก็เลยเจอเวปนี้ได้ประมาณ 3-4 ปีที่แล้วนั่นน่ะ

7. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ยายตามคนบ้ามาจ๊ะ

8. nrcl

nrcl เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2006
    เมื่อ 5-6 เดือนก่อน มีความทุกข์สาเหตุจากความรัก อย่างมาก
    เลยหันมาสนใจศึกษาธรรมะของท่านพุทธทาส ซึ่งที่บ้านนับถือ พี่ชายก็เคยบวช และจำพรรษาที่สวนโมกข์ 2 คน และเคยไปฝึกสมาธิที่นั่นตอนเด็กๆ (เลยหา mp3 มาฟัง)

หลังจากนั้นไม่เกิน 1 เดือนครับ แฟนผมถูกวิญญาณเจ้ากรรมมาเข้าสิงครับ มาแบบแค้นมากๆ
    เมื่อก่อนก็เข้าใจว่าตายแล้วสูญ ท่านพุทธทาสก็บอกตายแล้วสูญ
    พอได้คุยกันต่อหน้าแบบจะๆ มันจะสูญแบบไหนล่ะครับ
    เลยตาสว่างเลย ถึงได้เริ่มศึกษาปฏิบัติแบบจริงๆจังๆ (ถ้าไม่มีเหตุการณ์นั้น คงจะเป็นมิจฉาทิฐิไปอีกนาน)

(เหมือนถูกขังอยู่ในกะลามาตลอดชีวิต พอมีคนมาเปิดกะลาออก โอ้....)

Search จาก google ครับ เรื่องวิญญาณ ได้เข้าไปฟัง mp3 หลวงพ่อเรื่อง เทวดาเกิดใหม่ (เป็นม้วนแรก)

แต่ก่อน ไม่เคยคิดจะรักษาศีล โลภ ทิฐิมานะสูง เป็นคนหงุดหงิดง่าย ไม่ซื่อสัตย์ เจ้าชู้ กินเหล้า เที่ยวกลางคืน ไม่ทำบุญด้วยศัทธรา มองคนที่ศึกษาเรื่องนี้ เหมือนคนหนีจากโลกความเป็นจริง (ที่ไหนได้ จะตกนรกเพราะโง่ วิ่งไล่ตามกิเลสอยู่ยังไม่รู้ตัว)

หลังจากนั้นรักษาศีล 5 ไม่กินเหล้าเด็ดขาด ให้อภัยคนที่เคยเกลียด ใจเย็นขึ้น นั่งสมาธิเกือบทุกวันวันละครึ่งชั่วโมง ให้ทานเมื่อมีโอกาส ทำสังฆทานทุกเดือน ตั้งโต๊ะหมู่ในห้องนอน ขับรถไปก็ฟัง mp3 ธรรมะตลอด

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 พฤศจิกายน 2006
  9. Catt Bewer

Catt Bewer เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ชอบอ่านเรื่องผีค่ะ ไปคลิกอ่านในเวปอื่น แล้วมันลิงค์มาที่เวปนี้ จากนั้นก้ออ่านเรื่องวิทยาสาตร์ทางจิต-ลึกลับ สนุกดีค่ะ แล้วก็ไล่อ่านเรื่องอื่นๆๆมาเรื่อยๆๆ ปกติที่บ้านคุณแม่ก้อสอนให้สวดมนต์ ไหว้พระ ตักบาตรทุกวันอยู่แล้ว เวลาไปทำบุญ ก้อจะไปกับคุณแม่ ถ้าทำเองก้อจะเป็นวัดแถวบ้าน พอได้มารู้จักเวปนี้ทำให้ได้มีโอกาสทำบุญมากขึ้นค่ะ ได้รู้จักธรรมะเรื่องต่างๆๆมากขึ้น แล้วก้อโหลดไฟล์ธรรมะของคุณโจโฉไปฟัง เรื่องแรกที่ฟังคือสัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ฟังแล้วชอบมาก แล้วก้อไรท์ไปแจกเพื่อนๆๆ ตอนนี้เลยไปหาซื้อหนังสือมาอ่านครบเซท

10. Elfen

Elfen เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2006
    เริ่มสนใจเรื่องพระธรรมและสวดมนต์ ตั้งแต่ปี 2537 แต่มาพบเว็บนี้เมื่อ เดือนกันยายน 2549 หุ หุ จากเพื่อนชาวอินเตอร์เน็ท

11. ศิษย์โง่

ศิษย์โง่ เป็นที่รู้จักกันดี

อยากมองเห็นระบบจักรวาล

ประสบการณ์เฉกเช่นผู้ตั้งกระทู้ ที่สำคัญอยากมองเห็นดวงดาวในระบบจักรวาล (เพ้อเจ้อหรือเปล่า น้อ ! ) อยากท่องอวกาศ และไม่อยากกลับมาเกิดอีก เผื่อว่าเว็บนี้จะมีคำตอบให้ จ้า...(verygood)

12. pattarawat

pattarawat เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2006
    ตอนผมบวชถวายในหลวงเมื่อ เม.ย. 49 ที่ผ่านมา ได้รู้จักกับเพื่อนที่บวชด้วยกัน พอสึกเสร็จก็ติดต่อทาง msn ครับ และเขาก็แนะนำเว็บพลังจิตให้ผมรู้จัก ผมสมัครทันที แต่ไม่ค่อยได้ติดตามอะไรครับ พอมาเรียนต่อต่างประเทศ เหงามั้งครับ เลยเข้าเว็บพลังจิตบ่อยขึ้น ยิ่งอ่านยิ่งชอบ ยิ่งติดตามยิ่งได้ประโยชน์ และแล้ว ผมก็ติดเว็บพลังจิตจนโงหัวไม่ขึ้น อิอิ

ผมได้ความรู้ใหม่ๆ เพียบเลยครับ โหลดไฟล์เสียงธรรมไปฟังเพียบเหมือนกัน ทำให้ได้พัฒนาจิตมากขึ้น ได้ฝึกปฏิบัติมากขึ้น ประสบการณ์ล่าสุดคือประสบการณ์ถอดจิตครับ ได้นำไปเล่าให้เพื่อนๆ ฟังในห้องอภิญญาXP แล้วครับ หลังจากนั้นก็ยังไม่มีอะไรเด่นๆ เลยครับ แต่ก็ติดตามเว็บพลังจิตอยู่ทุกวัน แถมยังไปร้องเพลงในห้องคาราโอเกะแบบสนุกๆ ด้วยครับ 55

นี่แหละครับ ประสบการณ์ของผมกับเว็บพลังจิต รักพลังจิตดอทคอมนะครับ

(bb-flower

13. pong-sit

pong-sit เป็นที่รู้จักกันดี

1
    สำหรับผมนะ
    เจอโดยเล่นอินเตอร์เน้ตไปมั่วๆๆ แล้วผเอินเจอเว็ปพลังจิต มันก็เลยชอบ

14. pong-sit

pong-sit เป็นที่รู้จักกันดี

1
    สาธุ สาธุ สาธุ

15. surangrat

surangrat Active Member

24 กรกฎาคม 2006
    Search หาคำว่า พลังจิต จากGoogle อยากรู้ความหมายว่าคล้ายคลึงกับ ชี่กงไหม เพราะฝึกชี่กงและดนตรีบำบัดอยู่ควบคู่กับการฝึกสมาธิ พอเข้ามาแล้วติดใจ ชอบม๊าก มากได้ความรู้ได้สาระ และมีความสบายใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2006
  16. chuang205

chuang205 เป็นที่รู้จักกันดี

แรกเริ่มเดิมทีจะหาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องเหนือวิทยาศาสตร์ก้อเลยลองเข้าgoogle ดู ปรากฏว่า "กองทัพพลังจิต.....ฯลฯ" ขึ้นมาหลายหัวข้อเลย
    ก้อเลยลองเข้าดู ดูไป ดูมา ดูแล้ว ดูอีก จนปัจจุบัน ไม่ได้ดูเหมือนขาดอะไรไปอย่างในชีวิตประจำวันครับ
    เวปนี้ให้อะไรดี ๆ ในชีวิตม๊ากกกกกกกกกมากกกกกกกกกกกก
    เอาแค่ประสบการณ์ที่ประอริยเจ้าสอนมา เพื่อน ๆก้อเอามาถ่ายทอดบ้างอะไรบ้างเยอะแยะ โอ๊ยยยยยย เยอะสาธยายไม่หมด
    เอาเป็นว่า โมทนากับทุกท่านที่เข้ามาเวปนี้ด้วยครับ โดยเฉพาะทีมงานที่ดูแลเวปนี้ขอให้บารมีเต็มไว ๆ นะครับ

17. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    ขอบคุณมากครับสำหรับทุกความคิดเห็น ขอความคิดเห้นกันทุกคนเลยครับ
    ความคิดเห็นต่างๆเป้นประโยชน์ แล้วทางเว็บจะได้นำมาพัฒนาเว็บต่อไป...

18. yokeedevil

yokeedevil เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีหาเพลงคลาสสิคฟังค่ะ
    ก็เลยSearchจากGoogle
    พอเข้ามาก็พบว่า
    เว็บนี้มีหลายๆอย่างน่าสนใจ
    มีสาระให้อ่านเยอะมากๆเลยค่ะ
    อีกอย่างมีเพื่อนๆพี่ๆที่ใจดีสอนฝึกมโนด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2006
  19. Wisdom

11
    ใช่เลย ^_^
    <!-- / message -->

20. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

เจอโดยบังเอิญครับ

เริ่มแรกจาก เข้าเว๊ปคนเมืองบัว

ไปๆมาๆ ไปเซิร์ชเว๊ปศาสนานี่แหละ เจอเว๊ปพลังจิต ตอนนั้นสนใจอ่านเรื่อง UFO มาก... หลังๆ ก็ไม่อ่านแล้ว ไม่จบซักกะที

... เจอเว๊ปนี้แล้ว ก็เห็นการเปลี่ยนแปลงมานาน ผมเข้ามาตั้งแต่สมัยโน้น.. เกือบยุคแรกมั๊ง ... ยุคที่แต่ก่อน ที่คุณเว๊ปสโนว์ ทะเลาะกับคุณช่างไฟ .. มันส์ ... แต่ไม่ได้มีเรื่องอะไรกันนะ เป็นการพูดในห้องสนทนากันเล่น ไม่ใช่เรื่องร้ายแรงนัก

... แล้วมาอ่านเจอ ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ เอ๊ะ คุ้นๆนะ เราเคยอ่านตอน ม.สาม (ตอนเข้าเว๊ป ม.หก) ... ก็เลยศึกษาต่อมา และได้เข้าชมรมพุทธฯ ศึกษาหนังสือธรรมะของหลวงพ่อต่อ .. ซึ่งก่อนหน้านั้นก็ศรัทธาสายหลวงปู่มั่นมาก .. จึงได้รวบรวมข้อธรรมเป็นเชิงบูรณาการ(บู๊ยย พูดสุดยอดเลย) .. ก็เลยมาศึกษาต่อเรื่อยๆ พยายามทำดีไปเรื่อยๆ .... ได้มีโอกาสฝึกมโนฯ .. จนปัจจุบันนี้ .. ก็ยังได้อะไรมากมายจากเว๊ปนี้ แม้จะล่มกันประจำ