คุณมาเจอเว็บพลังจิตได้อย่างไร และ เว็บนี้ได้ให้อะไรกับคุณบ้าง ?

ในห้อง 'ประกาศจาก เว็บพลังจิต' ตั้งกระทู้โดย Wisdom, 12 พฤศจิกายน 2006.

1. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    ดีใจที่คุณเปลี่ยนได้ขนาดนี้แสดงว่าบุญบารมีเก่าเกื้อหนุนอยู่

2. nonglucp

nonglucp เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2006
    เพื่อนที่ทำงาน Favorites ให้ค่ะ ติดจนต้องเปิดอ่านทุกวันหรือทุกครั้งที่อยู่หน้าจอคอมฯ... ได้ร่วมบุญกับเพื่อนใหม่เยอะขึ้น..ได้เสื้อสวยๆมา 1 ตัว และได้รับธรรมมะมากขึ้นจากหลวงพ่อฤาษีลิงดำและจากหลวงพ่อองค์อื่นๆที่เพื่อนๆพี่ๆนำมาให้อ่าน ..ได้ไปวัดท่าซุงหลายครั้ง..ได้ความรู้ในหัวข้อต่างๆมากมาย..และอีกมากมายที่จะพรรณา..สรุปแล้วคือความสงบและอยู่ในธรรมได้มากขึ้นค่ะ

3. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    นึกอยากทำบุญ ก็เลยมาเจอเวบนี้ อันนี้เป็นสาเหตุสั้นๆ แต่ก่อนนั้นมีที่มา คือ บวชประมาณพฤษภาคมปี 2548 เชื่อมาทุกวันนี้ว่า การบวช เป็นตัวรวมบุญเก่ากับบุญใหม่เข้าด้วยกัน นึกถึงตอนบวชทีไร ก็มีความปิติทุกครั้งไป ตอนโกนผมนาค น้ำตาแห่งความตื้นตันไม่รู้มาจากไหน ไหลพรากๆ สะอึกสะอื้น (แหะๆ)

หลังจากบวชเสร็จนั้น ประมาณเกือบปลายๆปี ก็อยากทำบุญ ก็ลอง search หาเวบที่เกี่ยวกับทำบุญ หาแบบมั่วๆดู ก็มาเจอเวบนี้เข้า ทำให้ได้อะไรมากมาย และจากเวบนี้ ก็ทำให้รู้จักเวบธรรมะอื่นๆ 2 - 3 เวบ แต่บางเวบนับจนถึงวันนี้ ไม่ได้เข้าไป เพราะไม่ถูกจริต

ดีใจที่เวบนี้มีลูกศิษย์สายหลวงพ่อเยอะ ก็คิดว่าตัวเองเป็นลูกหลานเก่าของท่านเหมือนกัน เพราะสมัยเด็กๆ เพียงแค่อ่านหนังสือหลวงพ่อตอบปัญหา ก็รู้เลยว่า....เราเจอแล้ว ประทับใจที่หลวงพ่อท่านหน้าตายิ้มแย้มดี ท่านมีอารมณ์ขัน และสอนในเกร็ดความรู้ต่างๆที่ผมไม่เคยทราบมาก่อน

เวบนี้ก็มีผล คือ ทำให้ผมทำบุญมากขึ้น รักษาศีลมากขึ้น ภาวนามากขึ้น รู้จักเข้าวัดไปปฏิบัติธรรม สนทนาธรรมกับพระสุปฏิปันโน รู้จักสหายในทางธรรมมากขึ้น ทำให้รู้จักครูบาอาจารย์สายอื่นมากขึ้น เช่น หลวงปู่เทพโลกอุดร สุดท้ายได้ข้อสรุปว่า ไม่ว่าสายไหน ขอให้เป็นพระสุปฏิปันโนก็พอ เคารพนับถือหมด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2006
  4. varakorn

varakorn เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2005
    search หาเพลง แล้วบังเอิญเจอครับ ชอบเวปนี้มาก มะได้เข้าเหมือนจะขาดใจ อิอิ เวอปายไหม

5. LNS@BDZ

LNS@BDZ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    เมื่อหลายเดือนก่อนเปิดมาเวปนี้ แล้วเจอกระทู้นึง ติดใจก็อยากจะโพส ตามปกติของนักเล่นเวปบอร์ด แต่เวปนี้ต้องสมัครก่อนถึงจะโพสได้ ก็เลยสมัครไป พอนานๆเข้าก็เริ่มติดใจแล้ว พอดีชอบอ่านเรื่องแบบนี้อยู่ด้วย ก็เข้ามาประจำตั้งแต่ตอนนั้นเป็นต้นมา

6. ท่าข้าม

ท่าข้าม เป็นที่รู้จักกันดี

ว๊าก.. จำไม่ได้จริงๆว่ามาเจอได้ไง รู้แต่ว่าเมื่อเจอแล้วก็ดีใจว่า เฮ้ย..เว๊ปธรรมมะหลวงพ่อฤาษี ดีใจจัง ชอบเข้ามาอ่านมาสนทนาธรรมในเว๊ปนี้เพราะได้ประโยชน์มากมาย ช่วงไหนไม่ได้เข้ามาก็รู้สึกคิดถึงเว๊ป และพี่ๆน้องๆในเว๊ป บางทีท่าข้ามก็จะนึกแผ่เมตตาและกุศลให้คนในเว๊ปด้วย (เพราะนั่งสมาธิทุกวัน)

7. chayapa_p

chayapa_p เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2006
    เมื่อ สองสามเดือนก่อนเจอก็ตอนหาเว็บหลวงพ่อฤาษี ติดใจแต่พิมพ์และใช้ไม่เก่ง อยากถามปัญหาแต่ยังงมอยู่เลย

8. chayapa_p

chayapa_p เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2006
    ได้ประโยชน์มากมาย ขอบคุณเวบพลังจิต

9. artty

artty เป็นที่รู้จักกันดี

ตามเพื่อนเข้ามาจ๊ะ

10. NAGA

NAGA เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมาเพราะพี่ชัย Websnow มาทำเว็บ สำหรับแลกเปลี่ยนความรู้และประสบการณ์

รู้จักพี่ชัยตั้งแต่อยู่ หว้ากอ ที่ pantip และคนที่รู้จักก็ย้ายมาเล่นบอร์ดนี้กัน

ผมก็มาๆ ไปๆ คนยุคใหม่เยอะ ไม่ค่อยรู้จักใคร

เมื่อก่อนผมใช้ชื่อตามอีเมล์ซึ่งบ่งบอกเลยว่าผมคือใคร แต่หลังๆ ทำตัวกลืนกับคนใหม่ๆ ก็เลยใช้ชื่อใหม่ซะเลย เพราะมีช่วงหนึ่งเว็บมีปัญหา สมาชิกหายครับ ต้องสมัครใหม่

ก็ทำตัวสงบเสงี่ยมอยู่ อ่านกระทู้บ้าง เพราะไม่ค่อยได้ช่วยใครตอบอะไร ก็เรามันโง่อะ 55+

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

11. aonwit01

aonwit01 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมวันนั้นโดนเพื่อนแกล้ง เลยเกลียดมันม๊ากมาก เข้าไปต่อยจนเค้าล้มและชนะมาได้ (แต่เค้าก็โดนหลายหมัด) ทั้งที่ตัวเล็กกว่าและอ่อนแอกว่ามาก เลยอยากรู้ว่าอะไรทำให้เรามีพลังมากขึ้น ก็เลยมาศึกษาเรื่องพลังจิตเสิร์จจากกูเกิ้ลได้มาเป็นเรื่องแรกเลย ตอนแรกเปิดมาเป็นแบบพระเครื่องกับพระสงค์เต็มไปหมด ผมก็ไม่สนใจเท่าไหร่ (กะจะมาขายพระเครื่องกะขอเงินทำบุญละสิ ยิ่งไม่มีตังอยู่) แต่พอลงมาเรื่อยๆจนเจอห้องวิทยาศาสตร์ทางจิตนี่สิ โอ้มันยอดมากเลย จากนั้นมาผมก็อ่านไปทั่วและรู้สึกอยากฝึกสมาธิบ้าง จนปัจจุบันใจเย็นลงมาก

จากนั้นผมเลยรู้ว่า อย่าริลองเว็บเสพติด หากเปิดเพียงครั้งอาจต้องเปิดดูไปตลอดชีวิต (แต่ผมก็ยินดีเปิดน้า)

12. Forest_Sa

Forest_Sa เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2005
    ผม search คำว่า เทพพนม พรหมสี่หน้า ใน Google เลยเจอเว๊ปนี้

13. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    สำหรับผู้ที่สนใจแนวคำสอนของหลวงพ่อฤาษี มีอีกเวบที่ขอแนะนำคือ

เวบพระรัตนตรัยดอทคอม

http://www.praruttanatri.com/

มีการรวบรวมคำสอนของหลวงพ่อฤาษีไว้ด้วยนะครับ แต่เห็นทางเวบยังขาดข้อมูลหนังสือบางเล่ม ใครมีเล่มที่เค้าขาด ก็ลองหารือกับทีมงานเค้าหน่อย เผื่อจะได้เผยแพร่เป็นธรรมทานให้กับคนหมู่มาก

14. KelvinG

KelvinG Active Member

ผมหาข้อมูลเกี่ยวกับการฝึกสมาธิจากgoogle เลยมาเจอเว็บนี้

15. star_nok

star_nok Active Member

ค้นหาเกี่ยวกับสิ่งลึกลับ เจอใน Google ครับ สุดยอดมาก

ติดหนึบทั้งคืน พอดีระยะหลังมีภาระกิจที่ต้องเดินทางบ่อย

เลยห่างหายกันไป ช่วงนี้พอมีเวลาได้เข้ามาบ่อย

ดีใจที่ยังอยู่ครบทุกคน ต้องยอมรับว่าหลายคนเก่งมากๆ รู้จริง

แต่บางคนก็มั่วนิ่มนะครับ กลัวจัง กลัวว่าคนรุ่นหลังไม่รู้

แล้วจะนำไปปฎิบัติผิดๆ

16. lfriday

lfriday Active Member

30 มิถุนายน 2006
    มีทุกข์ค่ะ เลยหันเข้าหาธรรมะ และอยากจะสงบจิตใจ พยายามคิดว่าชีวิตนี้ไม่มีอะไรแน่นอนเลยสักอย่าง แม้แต่ร่างกาย พอตายก็เอาไปไม่ได้ เลย SERCH ใน Google หาภาพปลงอสุภะดูค่ะ ก็มาเจอเว็บนี้ เปิดดูแล้วมีอะไรน่าสนใจหลายๆอย่างๆค่ะ

17. banpong

banpong เป็นที่รู้จักกันดี

google อืมนานแล้ว

18. gurka

gurka เป็นที่รู้จักกันดี

มาเจอได้เพราะเซริท หาเพลงฟังค่ะ
    เมื่อก่อนก็ได้แต่ฟังเพลงนะค่ะไม่เคยสนใจอย่างอื่นในเว็ปนี้เลยค่ะ

แล้วมีอยู่ช่วงหนึ่งค่ะได้ดูรายการช่อง9 จำชื่อรายการไม่ได้ค่ะแล้ว ดร.อาจอง เป็นแขกรับเชิญ เกิดความสนใจเกี่ยวกับการนั่งสมาธิค่ะ ก็เลยซื้อหนังสือท่านมาอ่าน ตั้งแต่นั้นมาเริ่มอ่านหนังสือแนวๆ ปรัชญา ศาสนา และก็เริ่มชอบมาแต่นั้น แล้วก็อยากไปปฏิบัติธรรมที่วัดดูบ้าง แต่ไมกล้าไปคนเดียว ชวนเพื่อนไปไม่มีใครไปเลยไม่ได้ไปค่ะ

แล้วอยู่มาวันหนึ่งเซิรท คำเกี่ยวกับ ความร้อนของโลกค่ะ ก็เลยมาเจอเวปนี้ จำได้ว่าเคยสมัครสมาชิกไว้ตั้งนานตั้งแต่ฟังเพลงค่ะ แต่ลืม พอเข้ามาเจออีกที นึกไม่ออกค่ะ เดาเอาค่ะ เดาถูกด้วย

ตั้งแต่นั้นมาก็เริ่มหันมาสวดมนต์ก่อนนอน เริ่มอ่านเรื่อการฝึกนั่งสมาธิ และก็ฝึกอยู่ทุกวันนี้ค่ะ รู้สึกความจำดีขึ้นค่ะ เวลาอ่านหนังสือหรือเรียนรู้สึกเรียนง่ายขึ้นค่ะ และพยายามรักษาศีลค่ะ ได้บ้างไม่ได้บ้างค่ะ แต่ก็พยายามค่ะ รู้สึกโชคดีมากๆ ค่ะที่ได้เจอเวปนี้ (จริงๆแล้วตอนอายุ 16 เคยไปนั่งปฏิบัติธรรมที่วัดธรรมกาย ถือศีล8 ประมาณ 9 วัน โรงเรียนส่งไปค่ะ ตอนนั้นชอบมากแต่ที่บ้านหาว่าบ้า งมงาย เลยเลิกสนใจไปค่ะ แต่ว่าก่อนไปที่วัดนั้น นะค่ะ ฝันค่ะ ฝันว่าตัวเองอยู่ในที่ที่หนึ่งโล่งๆ มีแต่หลังคาใหญ่ พื้นเป็นหินๆ ค่ะ แต่หินสะอาด กว้างมากในฝัน ปรากฏว่าที่ตรงนั้นมาเจออีกทีคือที่ที่ไปปักกรดนอนที่วัดธรรมกายค่ะ แต่ไปนั่งก็ไม่ได้บรรลุอะไรค่ะ คือหลับบ่อยค่ะ...อิอิ)

สุดท้ายนี้ขออนุโมทนาให้กับผู้จัดทำและคณะค่ะ ขอให้มีความสุข ปราศจากโรคภัย คิดสมดังปรารถนาทุกท่านค่ะ สาธุ สาธุ

19. Supernova

Supernova เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2005
    ของผมนะ
    ประวัติส่วนตัวก่อนรู้จักเวปพลังจิต
    - บาป บุญ ไม่สนใจ
    - เชื่อว่าแค่ตั้งใจเรียน ตั้งใจทำงาน ให้เงินพ่อแม่พอแค่เนี่ยจบ
    - อยากรวยเพียงอย่างเดียว
    - อยากมีรถยุโรปคันละ 10 ล้าน อยากมีบ้านหลังใหญ่ๆ ให้พ่อแม่อยู่
    - อยากแต่งงานมีเมียสวยๆสาวๆ (อิอิ)
    - วัดวาอาราม ธรรมะ และพระเป็นสิ่งที่ผมรู้สึกเบื่อๆนะ เจอแล้วพยายามหนีตลอด
    - สนใจเรื่องลึกลับ มะนาวต่างดุ๊ด แล้วตั้งคำถามว่า พวกนี้มีจริงมั้ย
    - นรก สวรรค์ มีจริงหรือป่าวเนี่ย

มารู้จักเวปนี้ได้อย่างไร
    เมื่อ ประมาณ 1 ปี 6 เดือนที่แล้ว ข้าพเจ้ากำลังเรียน ปริญญาโทอยู่ที่หนึ่ง ก็มีเพื่อนสนิทคนนึงสนใจเรื่อง มะนาวต่างดุ๊ด และ เรื่อง UFO เพื่อนก็เลยแนะนำเวปพลังจิต ในห้องวิทยาศาสตร์ทางจิต ตอนนั้นจำได้ ชอบเรื่อง Lacesta มากๆๆ เป็นเรื่องเกี่ยวกับ มนุษย์สายพันธุ์เลื้อยคลาน โหชอบจนติดตามตลอด ก็ดูรูป UFO หรืออะไรสาระพัดในห้องวิทยาศาสตร์ทางจิต

การเข้าห้องอภิญญา-กรรมฐานคือการเปลี่ยนชีวิต
    ก็เข้าเวปพลังจิตบ่อยๆครับ ก็เข้ามาห้องเกี่ยวกับศาสนาก็ไม่ชอบอ่านเรื่องธรรมะเท่าไหร่ จนในที่สุดเห็นคนอื่นเขาฝึกกรรมฐานแบบมโนมยิทธิ เห็นเขาไปดูสวรรค์ นรก ไปที่ไหนก็ได้ ก็ลองๆดูว่าไปฝึกที่ไหน ก็พบว่ามีฝึกที่บ้านสายลม เผื่อว่าจะไปดูมะนาวต่างดุ๊ดได้(อิอิ)
    พอถึงเดือน เมษายน 2549 ก็ไปฝึกมโนมยิทธิที่บ้านสายลม เข้าไปก็ไปกราบพระ ไหว้ครู เห็นรูปพระองค์นั้นองค์นี้บ้าง เราก็ไม่รู้จัก มีรูปคนใส่ชุดมีชฎาใส่ชุดเขียวๆ มีผู้หญิงนั่งข้างๆ ก็ไปฝึกๆๆๆๆ ฝึกวันแรกก็งงๆ อุปทานหรือป่าว มีเห็นพระรูปร่างอ้วนๆใส่แว่นท่าน ครูบอกว่าท่านคือหลวงพ่อฯ ไปกราบท่านก็ไปกราบ เห็น ปู่พระอินทร์ ท่านย่าสุชาดา เราก็แปลกใจทำไมเราเห็นคล้ายรูปที่ตรงแถวหิ้งพระท่านคือองค์เดียวกันหรือ
    พองงๆๆ ก็เลยเข้ามาศึกษาก็เลยหาคนที่คุย MSN ได้ ตอนนั้น จำได้คุยกับ น้อง Carbonato ก็คุยๆๆ จนรู้เรื่องเกี่ยวกับตนเองมากขึ้น ก็แบบงงไปหลายวัน หลังจากนั้นก็เจอมิตรทางธรรมเพิ่มขึ้นอีกมากมายจวบจนทุกวันนี้

palungjit.org กลายเป็นที่สิงสถิตย์ของข้าพเจ้า
    หลังจากที่เจอมิตรทางธรรมมากมาย ไปๆมาๆ ทุกๆคนที่รู้จักมีความเกี่ยวข้องกันมาตั้งแต่อดีตมานานแสนนาน ตั้งแต่นั้น ก็เลยคิดว่า เวปไซต์ พลังจิตเนี่ย เป็นเวปไซต์ที่ไม่ธรรมดาเหมือนเวปอื่นๆทั่วไป มีสิ่งศักดิ์สิทธิที่นำพาคนรุ่นใหม่ๆมาพบเจอกันย่อระยะทางให้สั้นลงผ่านทาง Internet
    หลังจากนั้นก็ตั้ง ปณิฐาน จะเข้ามาเวปไซต์บ่อยๆเพื่อทำให้เวปไซต์มีคนเข้าเยอะๆ อิอิ
    และก็มาสนใจอ่านธรรมะมากขั้นเรื่อยๆ และรู้ว่า การฝึกรรมฐาน สมาธิเป็นสิ่งสำคัญมากที่สุด

20. Aspn

Aspn เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2005
    บุญพามาเจอครับ ขอบคุณมากๆครับที่สร้างเวปนี้ขึ้นมา