คุณมีสเปรย์ฆ่าเชื้อโรค ใช้กันหรือยัง...เชิญชมที่นี่

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย วสุธรรม, 23 ธันวาคม 2009.

1. วสุธรรม

วสุธรรม พลังรักอมตะ

14 พฤศจิกายน 2008
    โรคติดเชื้อหวัดจากติดเชื้อแบคทีเรีย Streptococcus group A
    ผมสังเกตุพบมัน จึงขอเรียกมันว่า แบคทีเรียLOVEก่อน เพราะมันติดต่อกันทาง
    ลมหายใจ ในคนใกล้ชิดกัน

ในปัจจุบัน เมื่อผมได้มีโอกาสไปธุระต่างๆ นอกบ้าน ผมมักจะพบเห็น
    คนเป็นหวัด ไอกันมากมาย ในห้องแอร์ต่างๆ มีเชื้อโรคสะสมลอยฟุ้งเต็มไป
    หมด
    ซึ่งเมื่อมีคนภายนอกเข้ามา เขาหรือเธออาจนำเอาโรคติดเชื้อหวัดแบบ
    ติดเชื้อแบคทีเรีย Streptococcus group A (or Streptococcus pyogen ) มาปล่อยทิ้งไว้ จะมีอาการหวัด ไอเจ็บคอ เสมหะสีเหลืองถึงสีเขียว
    ต่อมทอลซิลอีกเสบ ในปัจจุบันนี้ยาปฎิชีวนะที่ทานแล้วดีขึ้นเร็วมาก ได้แก่ ยา
    อีริทโธมัยซิน ยาเตตตร้าซัยคลีน ยาออริโอมัยซิน เท่านั้น เมื่อทานแล้วยาจะไปต่อต้านเชื้อแบคทีเรียดังกล่าว ผลคือ จะหายจากอาการคัดจมูก น้ำมูก และเสมหะสีเขียวลดลงเร็วมากๆ จนแทบเป็นปกติ
    สำหรับคนที่เป็นภูมิแพ้ คือมีอาการเป็นไอหวัด แต่เสมหะไม่ค่อยมีสี
    เหลืองหรือเขียว มักจะมึนหัว อ่อนเพลีย เป็นนานไม่ยอมหาย นานเป็นสัปดาห์
    ลักษณะนี้จะเป็นโรคติดเชื้อไวรัสไข้เลือดออก เหตุจากไม่ระวัง เรื่องยุงกัด
    อันนี้ผมเคยลงวิธีแก้ไขแล้วตามด้านล่าง

http://palungjit.org/threads/รักษาโรคมึนหัว-อ่อนเพลีย-เป็นประจำ-หายด่วน-แต่ไม่หายขาด.217163/

มาถึงเรื่องสักทีในโรคติดเชื้อแบคทีเรียLOVE ดังกล่าวมาแล้ว ถ้าทาน
    ยาอย่างเดียวจะหายช้า เนื่องจากในระว่างที่มีเชื้อแบคทีเรียLOVEอยู่ ผู้ติดเชื้อ
    จะมีเชื้อแบคทีเรียเหล่านี้มาอาศัยอยู่ในระบบทางเดินหายใจ และระบบหลอด
    อาหารบริเวณคอมากมาย และมีบางส่วนถูกเราไอ หรือจามออกมาภายนอก
    ซึ่งเชื้อเหล่านี้มีความคงทนสูงมาก(อึด)จะลอยไปมา หรือตกลงพื้นห้อง ดังนั้น
    มันจึงย้อนกลับมาสู่ร่างกายของตนเองและคนใกล้ชิดอีก จึงมีคนอื่นป่วยเพิ่มอีก
    หรือถ้าผู้ป่วยนอนพักในห้องนอนตนเอง เมื่อไอและจาม ไม่ได้ใช้ผ้าเช็ดหน้า
    ปิดปากและจมูกไว้ เชื้อโรคมันจะลอยไปมาในอากาศ และตกลงบนเครื่องนอน
    เช่นหมอน ผ้าห่ม เป็นต้น ทำให้เกิดการสะสมเชื้อโรคไว้ในห้องอีกต่อ ทำให้
    หายช้าอีก (ควรหมั่นทำความสะอาดแอร์ และพัดลมด้วย)

วิธีการใช้สเปรย์ปรับอากาศ มักถูกเลือกใช้บ่อยมาก แต่มีเพียงบ้างยี่ห้อ
    ที่อาจต่อต้านเชื้อโรคได้ แต่ทุกยี่ห้อราคาแพงครับ ในวันนี้ ผมจะเสนอวิธี
    ประยุกต์ของใกล้ตัว นำมาใช้ ได้ผล100% ผมเชื่อว่าจนวินาทีนี้ท่านอาจนึก
    ไม่ออก ผมขอเสนอเลยนะครับ

อุปกรณ์ที่ต้องใช้

1.ขวดเปล่าที่ใช้พ่นน้ำ เวลารีดผ้า
    2.น้ำยาแอลกอฮอล์ 70%เอธิล แลกอฮอล์(70%Ethyl alcohol) 1ขวด
    ขวดละ30-40บาท

อ๋อ...กันแล้วใช่ไหมครับ ไม่น่าเชื่อเลยว่าแอลกอฮอล์เช็ดแผล จะมา
    เป็นพระเอกช่วยทุกท่านได้ มันมีคุณสมบัติที่ดี คือ กลิ่นไม่เหม็น สลายตัวเร็ว
    ทำลายเชื้อแบคทีเรียได้ทุกชนิด

วิธีใช้

นำแอลกอฮอล์เช็ดแผลมาเทใส่ขวดพ่นน้ำเลย แล้วพ่นไปในอากาศให้
    ทั่วทุกมุมห้อง พ่นสูงๆครับ
    ใช้พ่นพวกเครื่องนอนได้ดี เช่น หมอน หมอนข้าง ฟูกที่นอน เชื้อโรค
    ตายเกลี้ยงครับ และแล้วความสะอาดก็กลับมาสู่ตัวเราอีกครั้งหนึ่ง
    ใช้พ่นในห้องเหม็นๆ ส้วม ห้องแอร์ที่อยู่ร่วมกันหลายๆคนดี กลิ่นเหม็นฉี่ในห้องน้ำ และในรถยนต์ รวมทั้งกลิ่นเหม็นทุกชนิด จะถูกทำลายไปหมด กลิ่นเต่า กลิ่นเหม็นถุงเท้า

****ขอเชิญครับ กลิ่นสะอาดเป็นอย่างไร ทดลองปฏิบัติดูนะครับ ขอให้ทุกท่านมีความสุขมากขึ้นครับ****
    อนุโมทนา...สาธุการ / วัตสุธรรม

2. วสุธรรม

ผมต้องขออภัย บทความท่อนหลังมันหายไป จะลงให้ใหม่ครับ

ต่อ-

อ้างถึงจากกระทู้บนครับ
    ผมได้แนะนำยาดีให้ไปแล้ว ควรทานนาน5วันครับ หายแล้วก็ต้องทานให้เชื้อตาย
    สนิท

ที่นี้สเปย์ฆ่าเชื้อแบคทีเรีย ก็จะเริ่มเข้ามาเตรียมสิ่งแวดล้อมคนป่วยให้ดีขึ้น โดย
    ควรพ่นใส่ห้องนอน ห้องนั่งเล่น ห้องที่ติดแอร์ และขจัดกลิ่นห้องน้ำในระดับเยี่ยมมาก
    สเปย์ทั่วไปอาจมีราคาแพง กลิ่นไม่ดี อันตราย แต่ที่ผมจะแนะนำให้ใช้คือ

สเปย์70%เอธิล แอลกอฮอล์ครับ

วิธีทำ นำแอลกอฮอล์เช็ดแผล หรือ70%เอธิล แอลกอฮอล(70%Ethyl alcohol)
    ขนาดขวดใหญ่ มาใส่ในขวดฉีดพ่นน้ำ ที่ใช้เวลารีดผ้าไงครับ ไม่ต้องผสมอะไร
    ใส่แล้วนำไปใช้เป็นสเปย์ปรับอากาศ ฆ่าเชื้อโรค
    โดยพ่นละอองแอลกอฮอล์ใส่ตามมุมที่มีการไอ จาม หรือมีกลิ่นไม่ดี
    เช่นกลิ่นเหม็นอับ กลิ่นรักแร้ กลิ่นเต่า กลิ่นเหม็นรองเท้า หรือกลิ่นเหม็นฉี่ ได้ผล
    ดียิ่งนัก

3. วสุธรรม

การทำความสะอาดอากาศในที่พักอาศัย บริเวณที่มีคนไม่สบาย ด้วยสเปย์
    70% เอธิล แอลกอฮอลใส่ขวดพ่นละออง จะมีผลทำให้เชื้อโรคบริเวณที่โดน
    ละอองฯ ตายไปเยอะ เมื่อเชื้อเหล่านี้ตายไป ทุกคนในบ้านก็จะรับเชื้อโรคน้อย
    ลง จึงเป็นเหตุให้ความแข็งแรงจะกลับมาสู่ท่าน และคนที่รักอีก

ควรนำเครื่องนอน เช่น ผ้าปูที่นอน ปลอกหมอน ผ้าห่ม และหมอน มาทำ
    ความสะอาดโดยการซักด้วยผงซักฟอก แล้วนำมาตากแดด แดดจะมีรังสีอุลตร้า
    ไวโอเลต ทำลายเชื้อโรคได้ ถ้าท่านไม่สะดวกผมมีคำแนะนำแทนการนำเครื่อง
    นอนมาตากแดด ทำได้โดยนำสเปย์แอลกอฮอล์มาพ่นละอองฯ ใส่เครื่องนอน
    ของท่านให้ทั่วๆ เช่น หมอนหนุนหัวนอนให้สะอาดไร้เชื้อโรคได้ครับ

ผมใช้มานานแล้ว เพียงแต่เพิ่งนึกขึ้นได้ว่าน่าจะนำมาเผยแพร่เพื่อประโยชน์
    แด่ผู้อ่านที่รัก ทุกๆท่านครับ

4. anucha_de

anucha_de เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา...แชร์ด้วยคนครับ
    ในอุตสาหกรรมอาหาร
    จะใช้ เอธิลแอลกอฮอล์ 70% ในการฆ่าเชื้อโรคในโรงงานครับ
    และใช้สเปรย์ที่มือ-ถุงมือก่อนเข้าไลน์ผลิต/ก่อนทำงาน
    หรือตามโต๊ะ/อุปกรณ์ต่าง ๆ ครับ

5. anucha_de

anucha_de เป็นที่รู้จักกันดี

อืม..
    แต่ต้องทิ้งให้แห้ง ( โดยไม่เช็ดให้แห้งนะครับ )
    จึงจะมีฤทธิ์ในการฆ่าเชื้อโรคครับ

6. อรมณีจันทร์

อรมณีจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2008
    น่าสนใจมากคะ เหมาะมากเลย

เพราะ ไข้หวัด2009 และ ไข้หวัดนก

ยังระบาดอยู่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ธันวาคม 2009
  7. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดครับท่านอา

อนุโมทนาสาธุ

ขอให้เจริญในธรรม ด้วยผลแห่งกุศลกรรมนี้

8. วสุธรรม

ผมมาแจ้งข้อควรระวัง ของการใช้สเปย์แอลกอฮอล์

มันอาจสร้างรอยด่างดวงในเครื่องเรือนที่ทำจากไม้ได้ครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

9. uppercut

uppercut เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ:cool:

10. วสุธรรม

ขอบพระคุณทุกท่านที่มาแวะชมครับ

11. วสุธรรม

12. วสุธรรม

ขออนุโมทนา สหธรรมิก ทุกท่านครับ

อยากให้ใครที่อ่านเจอ นำไปเล่าให้ผู้ที่มีปัญหาได้ทดลองใช้ครับ

13. YATRA

YATRA เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุค่ะ ใช้ฉีดพ่นที่รองนั่งชักโครกเวลาเข้าห้องน้ำค่ะ

14. วสุธรรม

ตอบคำถาม

ได้ดีเยี่ยมเลยครับ เพราะสามารถฆ่าทำลายเชื้อแบคทีเรียต่างได้ทั้งหมดครับ
    กลิ่นเหม็นทั้งหลาย ก็จะถูกกำจัดไปด้วยครับ

ด้วยความรักและปรารถนาดีครับ / วสุธรรม
    :cool:

15. เพียงทาน

เพียงทาน Active Member

11 กรกฎาคม 2006
    ที่บ้านทำใช้เองมานานแล้วค่ะ ที่บ้านหมาแมวเยอะอยู่บนบ้าน
    ป้วนปากด้วย ไฮโดรเจนเปอร์ออกไซน์หยดผสมน้ำเจือจาง
    หยดล้างหูด้วย ชุบน้ำเช็ดในโพรงจมูกด้วยทุกวันก่อนนอน
    ยิ่งช่วงเป็นหวัดช่วยได้มากค่ะ

16. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าฉีดรองเท้าจะกำจัดกลิ่นรองเท้าได้ปะค่ะ

17. เพียงทาน

เรื่องเท้าเหม็นเห็นใจมาก ต้องเปลี่ยนรองเท้าที่ใส่ทุกวัน ต้องทำใจซื้อรองเท้า
    ไว้หลายๆคู่ ใส่สลับไปทุกวัน ฉีดด้วยสเปรย์ที่ทำเองแบบนี้ ด้วย ล้างเท้าให้
    สะอาดทุกครั้งที่อาบน้ำ ฟองสบู่ตามซอกเท้า แปรงขัดให้สะอาด เช็ดเท้าให้แห้ง
    สเปรย์เท้า รอให้แห้งแล้วค่อยใส่รองเท้า เลือกใส่รองเท้าแบบเปิดๆ จะระบาย
    เหงื่อที่ออกจากเท้าได้ดีกว่า หวังว่าคงพอช่วยได้บ้างนะคะ

18. วสุธรรม

สาธุ..สาธุ...สาธุ

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งกับ คุณเพียงทาน..ครับ
    เป็นวิธีที่สมบูรณ์มากๆ

สเปย์70%เอธิลแอลกอฮอลล์
    สามารถดับกลิ่นเท้าเหม็นได้ดีเยี่ยมเลยครับ

มีอยู่ครั้งหนึ่งในอดีต ที่คลินิกของผมเปิดแอร์ไว้
    และมีลูกค้าคนหนึ่งเดินเข้ามาใช้บริการ เขาถอดรองเท้า
    ไว้ด้านหน้าคลินิก พวกเราเริ่มได้กลิ่นไม่ดีมาตั้งแต่ตอน
    เขาถอดรองเท้าที่ชุ่มไปด้วยเหงื่อ พวกเราจะบอกเขาว่า
    ไม่ต้องถอดก็บอกไม่ทัน กลิ่นเหม็นแพร่ตลบอบอวล
    ไปทั่วห้องแอร์อย่างรวดเร็ว พวกเราจึงต้องทนดมกลิ่น
    จนลูกค้าท่านนี้กลับไป เราจึงรีบเอาแอลกอฮอล์มาฉีด
    พ่นบริเวณที่ลูกเท้าเดินย่ำเข้ามา เท่านั้นเองกลิ่นเหม็น
    ก็หายไปหมดอย่างน่าอัศจรรย์ครับ

ด้วยความรักและปรารถนาดีเสมอ / วสุธรรม

19. เพียงทาน

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=J7JOfL0Sgf0&feature=fvw]YouTube - Kombucha Part 1[/ame]

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=2FcwSEIZbBo&NR=1"]YouTube- Kombucha Part 2[/ame]

คุณวสุเคยรู้จัก Kombucha tea ไหมคะ กำลังฮิตมากในหมู่คนรักษาสุขภาพ
    แนวธรรมชาติบำบัด ดิฉันเพื่งมารู้จักได้ ประมาณปีกว่าๆ ทำดื่มเองจริงจังมาประมาณ
    3 เดือนแล้ว ได้ผลดีเรื่องภูมิแพ้ ปกติจะแพ้ฝุ่น แพ้อากาศเย็น แพ้เกษรดอกไม้
    ตอนนี้แทบจะไม่แพ้อะไรเลย

จะว่าไปก็คงคล้ายๆน้ำ เอ็นไซน์ของบัลวี หรือน้ำมหาบำบัดของป้าเชง ถ้าคุณวสุสนใจ
    อยากจะลองทำดูบ้าง ดิฉันจะส่งตัวแม่ไปให้ ยินดีให้ฟรีเป็นกุศลทานค่ะ ได้ไปแค่4-5 ตัว
    ก็ทำออกมาได้เยอะมาก จะได้เอาไปแจกต่อๆกันไป ของที่บ้านทำใส่ขวดแก้วขนาดขวด
    กาแฟสำเร็จรูป ตอนนี้มีเยอะพอที่จะแจกได้แล้วค่ะ

เจ้าของคลิปเค้าทำแบบมีแอลกอฮอร์ ดื่นกันอร่อยไปเลยคล้ายไวน์คูลเลอร์บ้านเรา
    แต่ที่ดื่มแล้วมีประโยชน์มากกว่าคือ หมักไว้ในถังปิดด้วยผ้าให้แอลกอฮอร์ละเหย
    ออกให้หมดจนเกือบกลายเป็นน้ำส้มหมัก จะดีที่สุด จากน้ำก็ถ่ายใส่ขวดแก้ว
    ปิดฝาเก็บใส่ตู้เย็นไว้ทานได้นานเลยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2010
  20. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีว่า เพื่อนๆที่วิทลัยเขามีกลิ้นเท้าอันดีเลิศ ยังกะ....(สุดจะบรรยาย)

ก้เลยว่าปิดเทอมนี้จะลองทำโครงงานสเปร์ดับกลิ่นเท้า

ก้เลยกำลังศึกษาข้อมูลว่า นอกจาก สารส้ม กับแอลกอฮอลแล้ว

ยังมีอะไรที่ช่วยในการยิ้งยั้งการเจริญเติบโตของแบคทีเรียและขจัดกลิ่นไม่พึ่งประสงค์ได้บ้างอะค่ะ