คุณว่า ความอ้วนเป็นโรคหรือป่าว

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย jomjai, 8 พฤศจิกายน 2004.

1. jomjai

jomjai สมาชิกใหม่

8 พฤศจิกายน 2004
    ตอนนี้ รัฐบาลของหลายๆประเทศในโลกนี้ได้ ประกาศว่า ความอ้วนเป็ฯโรคอย่างนึงแล้ว ดูแลสุขภาพกันด้วยนะ
    สอบถามเพิ่มเติมหรือขอทราบรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่
    apirakญ09@yahoo.com

จะไม่มีการผูกมัดและการติดต่อกลับใดๆทั้งสิ้น

อภิรักษ์

2. ab

ab เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2004
    ไม่น่าจาเรียกว่าเป็นแต่ว่าน่าจาเป็นบ่อเกิดของโรคมากกว่าน่ะ มั้ง

3. น้องไข่แมงสาบ

น้องไข่แมงสาบ เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    ส่วนตัวหนูคิดว่า ความอ้วนเป็นโรค และเป็นบ่อเกิดของโรค ค่ะ

>> อ้วนอะค่ะ:p

4. พฤติจิต

พฤติจิต เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2004
    ตอบอีกแหละในฐานะบุคคลากรที่ทำงานด้านความงามและโภชนาการ เป็นอาชีพหลักตอนนี้นะครับ
    อ้วนนั้นเป็นโรคครับ = Obesity หรืออาจจะเรียกว่าภาวะก็ได้ถ้าใครอยากรู้ว่าตนเองอ้วนหรือไม่มีวิธีการวินิจฉัยง่ายๆหลายวิธีครับ
    1.การใช้ดัชนีมวลกาย
    2.การวัดรอบเอว
    3.การใช้ เครื่องมือทางการแพทย์ในการวัดมวลของไขมันซึ่งจะทำโดยนักโภชนาการอันนี้ค่อนข้างละเอียดแต่ว่ายังไม่มีการสรุปผลวิจัยที่แน่นอนว่า วิธีไหนดีที่สุด เหมาะสมที่สุดครับ
    และก็ภาวะอ้วนนี้ถามว่าต้องรักษาหรือไม่
    ตอบ........ต้องรักษาครับก็มีตั้งแต่ lifestyle modification exercise surgery medication

5. ลีน่า

ลีน่า บุคคลทั่วไป

คิดว่าความอ้วนเป็น.....

ลีน่าคิดว่าความอ้วนเป็นเหตุให้เกิดโรคอื่นๆตามมาได้นะค่ะ แต่คนอ้วนส่วนใหญ่ดูมีความสุขดีนะค่ะ แก้มยุ้ยเลย(แต่ลีน่าไม่อ้วนนะค่ะ)