คุณหนึ่งYakuzaaพาขึ้นนมัสการพระบาทพวงเขาคิชฌกูฏ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย นิพ_พาน, 21 มกราคม 2011.

1. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    มาแจ้งให้ทราบว่าเขาคิชกูฏของท่านพ่อเขียนเปิดแล้วเมื่อ
    วันที่ 19 กพ 2554 ให้คนขึ้นเขาปฏิบัติธรรมกันได้ จะทำพิธี
    บรวงสรวงปิดป่าวันที่ 2 กพ 2554 และจะทำพิธีบรวงสรวงปิด
    วันที่ 4 เมษายน 2554 ใครที่ไม่เคยขึ้นไปอยากให้ขึ้นไปกัน
    เหมือนเราท่องอยู่บนวิมาน ขึ้นไปชมหินลอยได้ ถ้าจะให้ดีขึ้นไป
    ตอนท่านทำพิธีนี่สุดยอดเลย อัญเชิญเหล่าทวยเทพเทวดามากันเต็ม แต่
    คนเยอะมากๆๆๆ ปีที่แล้วขึ้นไปอยู่ 3วันดูท่านบรวงสรวง แล้วขนลุกปลื้มมากๆๆ บางคนที่ไปร่วมงานนี่ มีองค์เข้าร่างมีทั้งพ่อแก่
    นี่เดินหลับตาหลังค่อมแหวกผู้คนนับหมื่นเข้าไปในพิธี บางคน
    เลื้อยเป็นงูออกไปก็มี ได้เห็นหลากหลาย ใครขึ้นไปแล้วให้ขึ้น
    ไปอธิฐานขอที่รอยพระบาท ขอได้หนึ่งอย่าง ลงจากเขาแล้วจะสำเร็จดังที่เราขอค่ะ ถ้าใครอยากไปถือศิลข้างบนหนาวมากๆๆ
    เตรียมถุงนอนไปด้วยค่ะ เอาเต้นท์ไปก็ดีไปกางนอนตามพุ่มไม้
    ถ้าไม่เหนื่อยนะ ก็พยายามเดินไปให้ถึงผ้าแดงค่ะ อย่าลืมเตรียม
    เมจิกไปด้วยนะ ไปเขียนอธิฐานขอที่ผ้าแดง จริงๆๆเขาก็มีให้แต่
    คนมากบางทีหมึกหมดเขียนไม่ได้จะทำให้เราเสียดายค่ะ
    แล้วพลอยกับดอกไม้ไปซื้อตีนเขาก็ได้ค่ะ ราคาไม่แพงเตรียมดอกดาวเรืองขึ้นไปโปรยระหว่างที่เราเดินตามทางด้วย แล้วที่สำคัญเตรียมรองเท้าที่เดินสบายๆๆเพราะต้องขึ้นเขาระยะทาง
    เกือบ 2 กก ใครสนใจเข้าไปชมได้ตามลิงก์นี้ค่ะ
    เขาคิชกุฏจันทบุรี ท่องเที่ยว เขาคิชกุฏจันทบุรี อุทยานแห่งชาติเขาคิชฌกูฏจันทบุรี

หมายเหตุ ไปนมัสการรอยพระพุทธบาทพร้อมกับคุณหนึ่ง รายละเอียดหน้าที่ 3ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2011
  2. ป้าเม้าท์

ป้าเม้าท์ เป็นที่รู้จักกันดี

หนูวี เปิดวันที่ 19 มกราฯ รึเปล่าจ๊ะ เปิดแล้วเราสามารถขึ้นไปก่อนได้ไม๊จ๊ะ เพราะ 2 ปีที่ป้าไปมาคนเยอะมาก แทบไม่มีที่ยืนให้เข้าไปสักการะรอยพระพุทธบาทเลย เพราะเค้านั่งกันเต็มไปหมด ถ้าไปก่อนเปิดเป็นทางการ คนอาจไม่มากสะดวกกับ สว.อย่างป้า

3. blue pooh

blue pooh เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    อนุโมทนาค่ะ

อยากขึ้นไปซักครั้งในชีวิต อยากไปมา 2 ปีแล้ว แต่คงบาปหนักไม่มีโอกาศไปกราบศักการะ ปีนี้ขอซักทีเถอะ

รบกวนคุณนิพพาน ถ้าจะขึ้นไปขึ้นไปได้ตั้งแต่วันที่ 2 กพ เลยใช่มั้ยคะ
    อยู่ กทม แนะนำเส้นทางด้วยค่ะ ไม่สามารถขับรถไปเองได้ค่ะ

หรือใครพอจะแนะนำได้เมตตาด้วยนะคะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

4. ตอไม้

ตอไม้ Active Member

23 ธันวาคม 2010
    ขออนุโมทนากุศลผลบุญนี้ด้วยขอรับ
    อยู่ กทม ก็ขับรถมาจันทบุรีเลยครับ พอถึงสี่แยกที่เลี้ยวขวาเข้าจันทบุรีก็เลี้ยวซ้ายครับ จะให้ดีถามทางมาเรื่อยๆได้ครับ จะสะดวกไม่หลงดี และก็ผมเคยไปคนจะเยอะมากๆเลยครับ แนะนำอย่าไปวันหยุดครับคนเยอะมากไม่ก็มาตอนกลางคืนได้ครับมีรถวิ่งตลอดหรือถ้าอยากเอาแรงก็เดินขึ้นเขาได้ครับผมเคยเดินขึ้นครับตอนกลางคืนถึงกลางยอดเขาก็กะเช้ามืดรอใส่บาตรกินกาแฟโอวันตินร้อนๆ และถ้าไม่ไหวก็ขึ้นรถต่อถ้าไหวก็เดินต่ออีกครับ ถ้าจำไม่ผิดผมเดินขึ้นตั้งแต่ตีสองครับถึงก็เกือบตีสี่ตีห้าได้ ดีครับอากาศดี

5. samaice

samaice เป็นที่รู้จักกันดี

เราไปเจอหลวงพ่อทั้งสองครั้งเราท่องอิติปิโสเดินขึ้นไปไม่คุยกับไคร แล้วก็ไปอฐิฐานขอพรชีวิตติดติดขัดๆ ก็เปิดโล่งเลย ปีที่แล้วได้ข่าวคนเยอะน้องสาวไปสองรอบไม่ได้ขึ้น ปีที่แล้วไม่ได้ไป ปีนี้ยังไม่รู้แต่อยากไป พรที่ขอมาสำเร็จทุกข้อจริงๆ พรที่ขอต้องไม่เบียดเบียนคนอื่นและตัวเองนะจ๊ะ /

6. Mantalay

Mantalay เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    อยากไปมากๆค่ะ เดี๋ยวไปถามญาติๆก่อน เผื่อเค้าจะไปกันค่ะ
    ขอบคุณคุณนายรี ที่ทำกระทู้บุญดีๆ แนะนำเพื่อนๆ นะจ้ะ

7. wood

wood เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    ต้องไปถามท่านพ่อ เรื่องของผ้าแดงใหม่นะจ๊ะ

8. นิพ_พาน

ได้ค่ะป้า เปิด19 มกรานี้ค่ะเขาเปิดให้คนที่ขึ้นไปปฏิบัติธรรมได้
    เห็นว่าช่วงนี้ถ้าขึ้นไปปฏิบัติเขาให้นั่งรถฟรีนะคะ แต่ไม่แน่ใจ
    ว่าให้นั่งฟรีเฉพาะวันที่ 19 หรือว่าให้นั่งฟรีทุกวัน จนเขาเปิดเป็น
    ทางการวันที่ 2 กุมภาพันธ์ค่ะ ตอนแรกหนูก็กะจะขึ้นไปช่วงนี้แล้ว
    อยู่จนท่านบรวงสรวงเสร็จ แต่ติดตรุษจีนค่ะขึ้นตอนนี้ไม่ได้
    เดี๋ยวขึ้นไปใกล้ๆปิดเขาก็ได้ค่ะ ไปถือศิล ประมาณ 5 วันหาเพื่อน
    ไปอยู่เหมือนกันค่ะใครจะไปด้วยกันไหม ฮิ ฮิ...

อนุโมทนาค่ะ

อยากขึ้นไปซักครั้งในชีวิต อยากไปมา 2 ปีแล้ว แต่คงบาปหนักไม่มีโอกาศไปกราบศักการะ ปีนี้ขอซักทีเถอะ

รบกวนคุณนิพพาน ถ้าจะขึ้นไปขึ้นไปได้ตั้งแต่วันที่ 2 กพ เลยใช่มั้ยคะ
    อยู่ กทม แนะนำเส้นทางด้วยค่ะ ไม่สามารถขับรถไปเองได้ค่ะ

หรือใครพอจะแนะนำได้เมตตาด้วยนะคะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

นั่งรถทัวร์มาลงในเมืองจันท แล้วหน้าขนส่งจะมีรถส่งไปที่เขาค่ะ

อยากไปมากๆค่ะ เดี๋ยวไปถามญาติๆก่อน เผื่อเค้าจะไปกันค่ะ
    ขอบคุณคุณนายรี ที่ทำกระทู้บุญดีๆ แนะนำเพื่อนๆ นะจ้ะ
    มาแล้วอย่าลืมแวะหาด้วยนะพี่ จะคอยค่ะ

ต้องไปถามท่านพ่อ เรื่องของผ้าแดงใหม่นะจ๊ะ

เรื่องผ้าแดงหรือคะเป็นเขตที่ท่านพ่อกั้นไว้ไม่ให้
    คนเดินเลยเขตผ้าแดง เพราะท่านพ่อคุ้มครองแค่เขตผ้าแดง
    ส่วนใครอยากไปเขียนอธิฐานขอบนผ้าแดง ก็ไปเขียนกันได้ค่ะ

9. หมั่นเพียร

หมั่นเพียร เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ กับคุณพี่ ที่นำข่าวบุญมาบอกกัน ปีที่แล้วได้มีโอกาสไป แล้วอธิษฐานขอหนึ่งอย่าง กลับมาสมหวังดังตั้งใจนะคะ แต่คนเยอะมาก เยอะจริงๆ ถ้ามีโอกาสจะกลับไปอีกค่ะ

10. ภวโลกร้อน

ภวโลกร้อน เป็นที่รู้จักกันดี

พี่นิพพานคะ..ปีนี้พี่จะไปหรือเปล่าคะ..ปีที่แล้วประทับใจมากกค่ะ...

อยากไปอีก..มีเรื่องเล่าหนุกๆให้พี่ฟังเยอะเลยนะเกี่ยวกับ..ความศักดิ์สิทธิื์์และความลึกลับ

ของที่นั่น..มีคนเล่าให้ฟัง..นึกแล้วยังเสียวๆไม่หาย..เราน่ะช่างกล้าาา..

11. นิพ_พาน

แม่หมอสบายดีไหมเนี่ย โทรพี่หน่อยซิ
    โทรเครื่องเก่ามันเสียอ่ะ เบอร์อยู่ในเครื่องเลยไม่มีเบอร์
    ไปไหมหาคนไปอยู่ไปหลังตรุษจีนก็ได้ไปด้วยกันเที่ยว
    นี้เอาเต๊นท์ไปกลางกันเลยนะ อย่าลืมแม่หมอ
    จะเอาชุดไปให้นิเชาด้วยไม่ใช่หรือ ไปนะ ไปนะ
    ถ้าท่านตอบรับภายใน 24 ชม เราจะพาท่านทัวร์
    พระบาทพวงทั้งอาทิตย์ แต่ถ้าท่านตอบหลังจากนี้
    เราจะพาท่านทัวร์ 2 อาทิตย์พร้อมแจกซองพระป่า
    ให้ท่านอีก 100 ใบ (ของหนึ่ง)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มกราคม 2011
  12. ชินมิน

ชินมิน เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2009
    [MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1331747/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

13. นิพ_พาน

ขอบคุณค่ะคุณชินมิน ที่นำบทสวดเพราะๆๆมาให้ฟังค่ะ

14. ภวโลกร้อน

ภวโลกร้อน เป็นที่รู้จักกันดี

ไปทั้งอาทิตย์เลยเหรอ!!..เดวดูก่อนนะว่าจะไปได้หรือเปล่าค่ะ..อยากไป

เหมือนกัน..แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยจะว่างเลย..ตั้งใจจะให้รุ่งๆแบบอ.อ๊อดน่ะ..แต่คงจะรุ่งริ่งซะมากกว่า..55+

พี่สบายดีนะ..งานหนึ่งเราไปด้วยกันนะ..โอเค๊!!:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มกราคม 2011
  15. Tithi

Tithi สมาชิกใหม่

อยากไปจังเลย ปีนี้ต้องไปให้ได้ เขาเปิดถึงเมื่อไรคะ

16. นิพ_พาน

ปิดเขาวันที่ 4 เมษายนค่ะ

ท่านพ่อเขียนจะทำพิธีเปิดป่า วันที่ 4 เมษายนค่ะ

17. npat2511

npat2511 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    ตั้งใจว่าจะไปวันที่ 5 ก.พ. นี้ละคะ จะไปขอเล..

18. ชินมิน

ชินมิน เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2009
    เราก็อยากไปบ้างจัง...แต่ติดงานนะสิ..ลางานไม่เลยเรา....

แต่ก็ขออนุโมทนากะทุกๆท่านด้วยนะคะ...ขอให้เดินทางปลอดภัย...และได้ไปทำบุญตามที่ปรารถนาจิตกัน....ด้วยธรรมอันบริสุทิ์ค่ะ

^_^ ชินมิน

19. ลุงเจ

ลุงเจ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    อยากไปบ้าง

ตั้งจิตอธิฐานแล้ว ก็ยังไม่ได้ไป กลัวเดี๋ยวอายุมากเดินขึ้นเขาไม่ไหว

แต่ว่าเดินขึ้นเขากี่ กม.ครับ แล้วไปค้างข้างบนเขาได้หรือเปล่า ผู้รู้ตอบหน่อยครับ

20. npat2511

npat2511 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    ตอบลุงเจคะ อ้างคำพูดไม่เป็น
    เดินขึ้นเขาไม่ไกลมาก แล้วก็ไม่ชัน เห็นเค้ามีแคร่หามขึ้นด้วยคะ ระหว่างทางมีของกินมากมาย ค้างคืนได้คะแต่น่าจะต้องเตรียมเต็นท์ไปเอง ข้างบนอากาศเย็น ปี 53 ชลบุรีไม่เย็นเลย แต่บนเขาอากาศเย็นมาก ปี 54 อากาศตอนนี้เย็น ข้างบนเขาคงจะหนาวเลยละคะ
    <TABLE class=tborder style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px" cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="Post 4301989" vAlign=top><TD class=alt2 align=middle width=125></TD><TD class=alt1>
    </TD></TR></TBODY></TABLE>