คุณห้อย เครื่องรางของ ของขลัง วัตถุมงคลอะไรกันบ้างครับ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย Kamen rider, 6 ตุลาคม 2004.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. suriyon

suriyon Active Member

พระเครื่องที่น่าห้อย!!

ผมเป็นคนหนึ่งที่สนใจเรื่องพระพุทธศาสนาและชอบสะสมพระเครื่อง รวมถึงพระบูชาด้วย
    แต่ที่ศรัทธาและแขวนอยู่มีหลายองค์ อาทิเช่น
    1. หลวงพ่อมุ่ย วัดดอนไร่ จ.สุพรรณบุรี (องค์นี้ดีมากดีทุกรุ่น เด่นเรื่องแคล้วคลาด ผมรอดมา 4-5 ครั้ง)
    2. พระกริ่งสมเด็จองค์ปฐม รูปเหมือนกับที่ลงใน #77 (ท่านบอกว่ากันนิวเคลียและมีเทวดารักษา)
    3. หลวงปู่เทพโลกอุดร (พระภิกษุที่ลึกลับ-น่าศึกษา, นักปฏิบัติธรรมเลื่อมใสศรัทธากันมาก)
    4. สมเด็จโต กรุวัดพระแก้ว เนื้อสัตตศิริ ปี 2411 (ตามหนังสือของ เทพ สุนทรสารทูล ที่เขียนไว้)
    5. หลวงปู่ลำภู ปี 02 (เป็นที่ยอมรับกันว่ามีพระสมเด็จที่แตกหักผสมอยู่มาก ใช้แทนของสมเด็จโตได้)
    และอีกมากมายหลายองค์ เช่น เจ้าคุณนร, หลวงปู่ชอบ, หลวงปู่ศรีจันทร์, หลวงปู่คำดี, หลวงพ่อพุธ ฯลฯ...

2. suriyon

suriyon Active Member

" ติดวัตถุมงคล ก็ยังดีกว่า ติดวัตถุอัปมงคล แต่อย่าให้ถึงกับหลงงมงาย "

(b-green) (ping-love :cool:

3. moddang

moddang เป็นที่รู้จักกันดี

ด่วนมาก หามานานคนที่ห้อยเหรียญเปิดโลก

อยากถามคุณว่า มีหลักวิธีการดู เหรียญเปิดโลกเนื้อทองแดง หลวงปู่ดู่บ้างไหมครับ ช่วยบอกตำหนิต่างๆให้บ้างสิ เพราะผมมีเหมือนกัน แต่ไม่แน่ใจว่าแท้หรือเปล่า ผมไปให้เขาดูที่หนึ่ง ก้อบอกว่าปลอม แต่เป็นปลอมคอมพิวเตอร์ ไปดูอีกสองสามที่ก้อบอกว่าแท้ เลยไม่รู้จะเชื่อใคร

4. ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    มีพระสมเด็จโตรุ่นพิเศษประดับพลอยด้านหน้า9เม็ดด้านหลัง8เม็ด ตอนนี้เหมือนกับว่าขยายตัวใหญ่ขึ้นดันกรอบทองจนทองที่หุ้มเริ่มปริ มีพระสมเด็จนางพญาเขียว มีพระสมเด็จนางพญาขวาง อ.บุรินทร์ วัดบ้านนา-พิษณุโลก ครุฑสีทอง อ.วราห์ วัดโพธิ์ทอง-กทม พระหัวใจเพชร อ.ประทวน วัดถ้ำดาวเขาแก้ว-สระบุรี พระสมเด็จพระธาตุ หลวงพ่อประสาน วัดบ้านโนนผึ้ง-ศรีสะเกษ ที่มีเยอะจะเป็นพระสมเด็จโต ซึ่งกำลังจะนำไปมอบถวายให้วัดต่างๆที่กำลังจะสร้างพระพุทธรูปขนาดใหญ่ๆ สร้างโบทถ์ วิหาร ศาลาปฏิบัติธรรมไว้แจกญาติโยมที่มาร่วมทำบุญ

5. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

จำได้ว่าไม่เคยห้อยพระอะไรเลย... จนขณะปัจจุบัน...

อยากมีพระที่มีอานุภาพสูงๆ ด้านเมตตา และ โชคลาภ เหมือนกัน แต่ยังไม่เคยค้นหา

คงต้องอฺธิษฐาน ขอแล้วมั้งครับ...

6. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    พระคู่ชีวิต

เป็นของครูบาอาจารย์ โนเนม น่ะ หากท่านใดมีและต้องการแลกเปลี่ยนกับพระคำข้าว คำหมาก มงกุฎเพ็ชร ของหลวงพ่อฤษีลิงดำ ก็ติดต่อมาได้นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      18.8 KB
      เปิดดู:
      133
      ขนาดไฟล์:
      44.5 KB
      เปิดดู:
      131
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2005
  7. Aunyasit

พระคำข้าวหลวงพ่อฤษีลิงดำกับล็อกเก็ต ครูบาวงศ์ข้างในมีเม็ดพระธาตุ

มีไว้แต่ไม่ได้แขวนครับ เอาไว้แลกหรือแจก

ขนาดไฟล์:
      33.3 KB
      เปิดดู:
      119
      ขนาดไฟล์:
      36.6 KB
      เปิดดู:
      114
  8. Toutou

Toutou เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนเด็กๆจำได้ว่าคุณแม่ให้ห้อยพระหลวงปู่แหวนค่ะ แต่เลี่ยมพระขูดหน้าอกเป็นรอย เลยไม่ยอมห้อยอีก บอกแม่ว่า "พระกัด" จากนั้นก็ไม่ได้ห้อยพระอีก มีหลวงปู่ทวดอยู่องค์เคยห้อยอยู่ไม่กี่ครั้ง แต่มีไว้บูชาหลายองค์ ตั้งไว้ในห้องนอน บนโต๊ะทำงาน ว่างๆจะถ่ายรูปมาแปะให้ดูค่ะ

9. Aunyasit

หลวงพ่อชื้นพระดี ที่น่าจะหามาบูชาติดตัว

หลวงพ่อชื้น พระดีที่น่านำมาติดตัวมากๆ (เฉพาะ 9 รุ่นที่ท่านสร้างเอง) กันนิวเคลียร์ได้ทุกรุ่น(ท่านบอกผมเอง) ทุกครั้งที่ได้พระของท่านมาจะนำไปให้ท่านอธิษฐานจิตให้ ตอนแคะฟันให้ท่าน เห็นรากฟันท่านเป็นทองคำเลยล่ะครับ พระของท่านมีประสบการณ์มากมาย มีหลายรุ่นที่ท่านเล่าให้ฟังเรื่องประสบการณ์พระของท่าน สรุปแล้วแขวนได้ทุกรุ่นครับ

สำหรับตะกรุดมหารูด พระสามเหลี่ยมเนื้อลูกแก้ว กับเหรียญปี 13 ที่เป็นเนื้อเล่นแร่แปลธาตุ(บล็อกเสริม)สีเหมือนนาก เป็นที่สุดสำหรับวัตถุมงคลของท่าน ผมเก็บไว้เพียงตะกรุดท่าน 1 คู่ เป็นตะกรุดมหารูดกับตะกรุดมหาเมตตา สามเหลี่ยมเนื้อลูกแก้วกำมือนึง และเหรียญปี 13 ทั้งบล็อกเสริมและไม่เสริม อีกหนึ่งกำมือ ครับ

แต่ของท่านบางรุ่น มีของปลอมระบาดครับ

ขนาดไฟล์:
      36.2 KB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      42.8 KB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      21.1 KB
      เปิดดู:
      80
      ขนาดไฟล์:
      38.6 KB
      เปิดดู:
      92
  10. Fat man

Fat man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ขอแลกครับ

คุณAunyasitครับ ผมมีหลวงปู่ทวดภปร.ครับกับหลวงปู่ทวดเอ็ม16(แท้แน่นอน)
    คุณAunyasitจะเลือกองค์ไหนครับ ผมขอแลกกับลป.ครูบาชัยวงศาพัฒนา(ภาพอาวุโส)1องค์
    ขอบคุณครับ

11. keng_perth

keng_perth เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ห้อย 7 องค์ครับในสร้อยแสตนแลส องค์ประธานเป็นพระพิมพ์สมเด็จของหลวงปู่พระครูชลฯวัดเขาบางทราย องค์ที่สองคือพระหูยานลพบุรี องค์ที่สามพระเจ้าตากสินออกค่ายตากสินจันทบุรีปี18 องค์ที่สี่เหรียญหลวงปู่ฝั้นรุ่นแรกศิษย์ทหารอากาศสร้างถวายเนื้ออัลปาก้าปี 07 องค์ที่ห้าพระปิดตาเจ้าคุณศรีฯวัดอ่างศิลารุ่นสุรพลปี04 องค์ที่หกเหรียญกริ่งสองหน้ากรมหลวงชินวรสิริวัฒน์ใต้ฐานตอก ค ปี81วัดราชบพิธ องค์ที่เจ็ดรูปเหมือนท่านเจ้าคุณเฒ่าพระชลโธปมคุณมุนีวัดเขาบางทรายเนื้อเงิ นสร้าง20องค์ปี10วัดเขาบางทราย สมัยก่อนตอนไปเรียนที่เพิร์ธออสเตรเลียห้อยสร้อยทองแขวนสององค์คือพระยอดธงก รุวัดพลับบางกะจะจันทบุรีสร้างโดยสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชและตะกรุดของหลว งปู่พระครูชลฯวัดเขาบางทราย (อนึ่งถึงแม้ผมจะเปลี่ยนแขวนพระยังไงผมก็ไม่เคยลืมที่จะต้องมีของดีของหลวงป ู่พระครูชลฯติดตัวกับผมเสมอเพราะของๆท่านดีทางด้านแคล้วคลาดมากท่านเป็นศิษย ์และพระเลขาฯของท่านเจ้าประคุณสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์(เจริญ ญาณวโร)วัดเทพศิรินทราวาสและท่านเจ้าประคุณพระเขมทัสสีชลธีสมานคุณวัดเขาบาง ทรายชลบุรี)

12. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ของผมห้อยคอ 3 องค์ 1.มีสมเด็จม้วน(เป็นพิมพ์หนึ่งของพระสมเด็จวัดระฆัง) 2.พระกริ่งหลวงพ่อเกษร วัดท่าพระ ได้มาตอนเรียนประถม (ดีทางแคล้วคลาด)3.รูปเหมือนสมเด็จโตด้านหลังมีรูป ร.5 รุ่นล้อแมกซ์วัดอินทร์และในรถยนต์มีอีก 5 องค์มี 1.พระพุทธชินราช 2.หลวงพ่อเงินบางคลาน 3.หลวงพ่อศุข วัดมะขามเฒ่า 4.หลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน 5.สมเด็จโต วัดอินทร์ ยันต์ คาถาชินบัญชร

13. Aunyasit

ขออภัยครับคุณ Fat man พระหลวงปู่ทวดผมมีเยอะครับ

ก็คงจะไม่แลกล็อกเก็ตครูบาวงศ์กับหลวงปู่ทวดนะครับ ผมมีพระหลวงปู่ทวดค่อนข้างเยอะแล้วครับ รุ่นเอ็ม 16 ก็มีอยู่สอง-สามองค์ ครับ ผมเก็บพระหลวงปู่ทวดไว้เกือบทุกวัดในภาคใต้ครับ มีตั้งแต่ ปี 97 ปี 2500 2505ฯลฯ รวมๆแล้วน่าจะประมาณ 100 กว่าองค์ ครับ ที่เก็บไว้เยอะก็เพราะรอดตายมาหลายครั้งก็ด้วยบารมีหลวงปู่ทวด เช่น โดนรถชน ประตูรถหนีบมือ เจ็บป่วย ฯลฯ

สำหรับล็อกเก็ตครูบาวงศ์ ชิ้นนี้ เป็นแบบสองหน้า มีเม็ดพระธาตุอยู่ข้างในครับ

14. nnn

nnn เป็นที่รู้จักกันดี

ห้อยพระเครื่องที่ใจศรัทธาครับ...........

15. Fat man

สวัสดีครับคุณAunyasit

ขอบคุณครับที่ตอบ ผมไม่ทราบว่าจะแลกกับองค์ไหนดี ส่วนใหญ่ผมจะมีแค่1องค์ และมีพระไม่มาก(ผมก็มีความคิดคล้ายๆกัน คือไม่ได้ปล่อยเช่าเหมือนกัน บางครั้งก็แบ่งให้คนที่ถูกชะตาครับ)

แต่ผมนับถือครูบาวงศ์น่ะครับ มีแหวนที่ท่านอธิษฐานจิต1วง(ออกวัดสะแก) แล้วก็มาเจอล็อคเกตของคุณ เอาเป็นว่าไม่แลกดีกว่า ช่วยpmมาบอกผมว่าจะให้ผมทำบุญอย่างไร เพื่อจะได้วัตถุมงคลของท่านมาบูชา ขอบคุณครับคุณAunyasit

16. Aunyasit

คุณ Fat man ที่จริงพระเครื่องผมมีมากพอสมควรแล้วครับ ที่อยากจะได้เก็บไว้จริงๆ ก็เป็นพระ "พิทักษ์โลก" กับ "พระยืนถือเสมาธรรมจักร" องค์สีดำอย่างข้างบน เหมือนในรูปนั่นแหละครับ ลองดูนะครับ เผื่อมีโอกาสเจอ

ผมชอบเก็บของที่คนทั่วไปไม่ค่อยรู้จักน่ะ และไม่ค่อยมีราคาในการเช่าหา เพราะไม่ต้องกังวลเรื่องของปลอมครับ

17. nnn

ศรัทธาสร้างปาฏิหาริย์ได้เสมอครับ..........

18. Fat man

ขอบคุณครับคุณAunyasit

ผมเข้าใจผิดว่าแลกกับพระรุ่นไหนก็ได้ (ภาษาไทยไม่แข็งแรง)

ผมเก็บสายลป.ดู่ครับ แหวนที่ผมมีนั้น ไม่ทันหลวงปู่ดู่ สร้างหลังท่านละสังขารไปแล้ว ทางวัดจึงนำไปให้ครูบาวงศ์ท่านอธิษฐานจิต ผมเลยนับถือท่านไปด้วย...เหตุผลที่ผมอยากได้ล็อกเกตท่านน่ะครับ

ผมจะลองหาทางอื่นดูน่ะครับ

19. Samy

Samy เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    พระกรุทุกกรุ ผมใช้หมด โดยเฉพาะกรุลพบุรี

20. nnn

ครับ พระกรุก็น่าเล่นหาอยู่ แต่ต้องของแท้เท่านั้นนะครับ..............

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้