คุณห้อย เครื่องรางของ ของขลัง วัตถุมงคลอะไรกันบ้างครับ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย Kamen rider, 6 ตุลาคม 2004.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. poprock

poprock เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2005
    ส่วนผมห้อย สมเด็จวัดระฆังองค์เล็กครับ เวลาจะสวมคอก้อจะอาราธนา ทุกครั้ง แล้วนึกถึง สมเด็จฯท่าน สบายใจครับ

2. oyoyo554

oyoyo554 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    พระคำข้าว พระหางหมาก สมเด็จองค์ปฐม หลวงพ่อปานพิมพ์ทรงนกสมาธิจ้ะ
    เน้นของหลวงปู่และของหลวงพ่อพระราชพรหมยานเท่านั้นจ้ะ

3. oyoyo554

oyoyo554 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    ก่อนที่จะอาราธนาวัตถุมงคลขั้นสวมคอนั้น จะอาราธนาว่า
    พุทธัง อาราธนานัง
    ธัมมัง อาราธนานัง
    สังฆัง อาราธนานัง
    เทวา อาราธนานัง
    พรหมมา อาราธนานัง
    พุทธัง ประสิทธิเม
    ธัมมัง ประสิทธิเม
    สังฆัง ประสิทธิเม
    เทวา ประสิทธิเม
    พรหมมา ประสิทธิเม

4. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

นิมนต์ผ้ารอยเท้าหลวงปู่เดิม พระคำข้าวพระธาตุ 5 องค์ บางขุนพรมเส้นด้าย สมเด็จองค์ปฐมรุ่น 3 พระรอดรุ่นปลุกเสกร้อนจนควันขึ้นเหมือนออกจากเตาเผาใหม่ๆ ครบของหลวงพ่อมหาสิงห์ วัดพระพุทธบาทถ้ำป่าไผ่ครับ

5. moddang

moddang เป็นที่รู้จักกันดี

Please ช่วยหน่อยนะ

สวัสดีครับ ผมก้อศรัธา หลวงปู่ชื้นมาก แต่ไม่รู้จะหาเหรียญรุ่นแรกที่ไหน เห็นว่าคุณมีหนึ่งกำมือหรือครับ ทั้งบล๊อกเสริม กับไม่เสริม ผมก้อเลยงงครับ ว่าบล็อกเสริมและไม่เสริม ท่านได้เสกหรือไม่เสกอันไหนหรือเปล่า คุณมีเนื้ออะไรพอที่จะให้ผมเช่าต่อบ้างหรือเปล่าครับ แต่อยากบอกว่า ผมอยากได้ที่ท่านเสกแน่ๆน่ะครับ ราคาแต่ละเนื้อเท่าไรครับ ถูกๆ เนื้อทองแดงก้อได้ครับ คือผมเป็นคนที่อยากได้จริงครับ ผมไม่ใช่พวกที่เก็บไว้ปั่นราคานะ อยากได้รุ่น 1 มาห้อยประจำน่ะครับ พอจะแบ่งให้ได้ไหมครับ ซักองค์นะ นะ Please
    ขอบคุณล่วงหน้าก่อนเลยนะ (เผื่อได้น่ะ )
    แล้วผมก้ออยากทราบตำหนิของแท้ด้วยนะครับช่วยลงรูปให้ดูหน่อย ทั้งด้านหน้าและหลัง พร้อมบอกตำหนิเป็นวิทยาทานกะผมด้วยได้ไม๊ เอ ผมขอมากไปหรือเปล่าหว่า ถ้าขอมากไปก้อขอโทษทีนะครับ บังเอิญผมเป็นคนพูดตรงน่ะ
    ช่วยตอบด้วยนะครับบบบบ
    ขอบคุณอีกครั้งครับ

บ๊าย บาย แล้วเจอกันนะ

6. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ของผมหลัก ๆ ก็พระธาตุคำข้าว หลวงพ่อปานทรงไก่ พระพุทธชินราชเนื้อเงินรุ่นปิดทอง นอกนั้นก็วัตุมงคล แก้วแสนต่อ คดเหล็กไหล แก้วมณีรัตนะ และอุลกะมณี

7. nnn

nnn เป็นที่รู้จักกันดี

8. JesseJames

JesseJames สมาชิก

20 กันยายน 2005
    หลวงปู่ทวด วัดช้างให้ รุ่น 3 ครับ ไม่เคยเปลี่ยน ...

9. dektep

dektep สมาชิก

เมื่อก่อนจะไม่ค่อยได้ห้อยพระนะคะห้อยพระสมเด็จวัดเกตุมดีศรีวรารามองค์เดียว ซึ่งได้จากมือของท่านตอนเป็นเด็ก ผู้ใหญ่เล่าให้ฟังว่าทำจากดิน 108 แห่งที่ท่านได้เดินทางไปธุดงค์ ซึ่งท่านได้มรณะภาพนานแล้วค่ะ รู้สึกว่าจะเด่นทางเมตตา,มหานิยมอ่ะค่ะ ไม่เคยถอดเลยค่ะ
    ตอนนี้ก็ยังห้อยอยู่ ไม่ดังหรอกค่ะแต่ชอบ ใส่แล้วรู้สึกใจเย็นๆ สบายใจยังไงไม่รู้ค่ะ
    แต่ตอนนี้เพิ่มเยอะเลยอ่ะคะ ตั้งแต่อยู่ไกลบ้าน ออกนอกเขตพุทธศาสนาแบบว่าอุ่นใจไว้ก่อน
    1 ลูกแก้ว วัดเกตุม
    2พระนางพญาซุ้มกอ
    3พระคำข้าวหลวงพ่อฤาษีลิงดำ และ อีกหลายอย่างค่ะ
    แต่ว่าตอนนี้อยากได้ตะกรุดมหาสะท้อนกลับ ใครรู้บ้างคะว่าจะหาบูชาได้ที่ไหนและตอนนี้อยากได้พระที่เด่นทางกันคุณไสยค่ะ เพราะยังไม่มีเลย ผู้รู้แนะนำด้วยนะคะ

10. GAN9

GAN9 เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อทวด ใส่สลับกันหลายองค์

11. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    หลายองค์ครับ พระคำข้าว พระหางหมาก หลวงพ่อปานทรงไก่ และก็อื่นๆ

12. kuka

kuka สมาชิกใหม่

4 พฤศจิกายน 2005
    สวัสดีครับ ผมห้อยเสือของวัดปริวาสครับ

13. APEX

APEX เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2005
    พี่ชายอยากได้พระผมก็เลยให้พระคำข้าว 1 องค์ มีพระธาตุติด 5 องค์ สงสัยรุ่นพิเศษ แต่ว่าบ้านพี่อยู่ใกล้พุทธมณฑล ก็เลยบอกพี่ไปว่าไม่ต้องกลัวระเบิดปรมาณูหรอก พระพุทธรูปสูงกว่า 50 เมตร องค์ที่ยืนที่สาย 4 พุทธมณฑล นั้นน่ะ อย่าว่าแต่แถวนั้นเลย อยู่ส่วนไหนของประเทศก็ปลอดภัย ถ้าอาราธนาท่านให้มาช่วย ถึงคราวเคราะห์ก็ช่วยไม่ได้แล้วแต่กรรม

14. ชา ใคร่รู้

ชา ใคร่รู้ เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ผมคล้องคออยู่ก็มีดังนี้
    1.สมเด็จองค์ปฐม(กริ่ง) ของวัดท่าซุง
    2.ยันต์มหาพิชัยสงคราม วัดท่าซุง
    3.ล็อคเก็ตรูปหลวงพ่อฤาษีลิงดำ
    4.เหรียญไพรีพินาศ
    5.แหนบที่ระลึกถวายสังฆทานชุด 500 บาท ของวัดท่าซุง(รุ่นเก่า)
    6.เหรียญท้าวเวสสุวรรณ ของวัดท่าซุง
    7.ยันต์ดวงวันเกิดของผมเองที่อาจารย์ท่านทำให้ครับ
    8.พระคำข้าว
    9.พระหางหมาก
    10.พระนางพญา(พิษณุโลก)พิมพ์เข่าตรง
    11.พระนางพญา(พิษณุโลก)พิมพ์เข่าโค้ง
    12.เหรียญพระยาพิชัยดาบหัก จ.อุตรดิตถ์
    13.กะลาสุริยคราส ครูบาเจ้าดวงดีวัดท่าจำปี จ.เชียงใหม่
    นี่คือที่คล้องอยู่ทุกวัน แม้แต่ตอนที่โพสต์อยู่นี่ ส่วนพระเครื่องหรือรางอื่นๆก็ใช้บ้างในบางโอกาส ครับ

15. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมห้อยพระวังหน้า<O:p</O:p
    <O:p</O:p
    พระวังหน้า เริ่มมีการจัดสร้างจากพระบัณฑูรย์ของกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ (ท่านเป็นพระราชโอรสองค์ต้นของพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้า) โดยเริ่มมีการจัดสร้างขึ้นครั้งแรก ประมาณปี พ.ศ.2400 ในรัชสมัยของพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว <O:p</O:p
    การจัดสร้างพระของวังหน้านั้น จะมีมวลสารที่นำมาสร้างอยู่หลายอย่าง เช่น ปูนเพชร (ซึ่งนำเข้ามาจากเทือกเขาเมืองอันฮุย ประเทศจีน โดยท่านกรมเจ้าคุณท่า ท่านเจ้าพระยาภาณุวงศ์มหาโกษาธิบดี นามเดิมว่า ท้วม บุนนาค ส่วนกรมเจ้าคุณท่านั้น หน้าที่ราชการของกรมท่า มีหน้าที่ชำระความระหว่างคนไทยกับชาวต่างประเทศ ,รับรองพ่อค้าชาวต่างประเทศ รวมไปถึงการรับรองฑูตานุทูตของต่างประเทศ ,การนำฑูตานุฑูตของไทยไปเจริญความสัมพันธ์ระหว่างประเทศ ,การค้าขายกับต่างประเทศ ถ้าเปรียบเทียบในสมัยปัจจุบัน คือกระทรวงการต่างประเทศ) ,ผงอิทธิคุณ (เป็นผงที่เกิดจากการที่พระสงฆ์เขียนบาลี หรือยันต์ต่างๆ ) ซึ่งได้จากวังหน้าเอง หรือสำนักมูลกจายย์ ทั่วพระนคร ,เศษผงทองคำ(ใช้ในการโรยที่หน้าพระพิมพ์ แต่ในบางพิมพ์ก็จะไม่มี) เป็นหลักใหญ่ ส่วนในการผสมผง ตำผงนั้น 1 ครกใช้ระยะเวลา 4 ชั่วโมง จึงจะใช้ได้<O:p</O:p
    ในการพุทธาภิเษกนั้น เป็นพิธีพุทธาภิเษกหลวง ที่วัดบวรสถานสุทธาวาส (อยู่ในวังหน้า ปัจจุบันสถานที่ของวังหน้า คือม.ธรรมศาสตร์ ,พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติพระนคร ,วิทยาลัยนาฎศิลป์ ,โรงละครแห่งชาติ) องค์พระประธานที่วัดบวรสถานสุทธาวาสคือพระพุทธสิหิงค์ โดยเชิญสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี มาเป็นประธานการปลุกเสก แต่ท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ท่านเชิญหลวงปู่เทพโลกอุดร มาปลุกเสกให้ด้วย <O:p</O:p
    ตัวอย่างของพระวังหน้านั้น เช่น สมเด็จวังหน้า ,สมเด็จกรมเจ้าคุณท่า ,หรืออย่างกรุวัดท้ายตลาด, ท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญท่านได้นำพระไปบรรจุกรุที่วัดท้ายตลาด หรือพระหลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ ท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญท่านนำพระไปถวายให้กับหลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ (ท่านอ.ประถม อาจสาคร ท่านบอกว่า ชื่อของหลวงพ่อแก้ว นั้น ท่านชื่อ สุข แต่ที่ผู้คนเรียกท่านว่าหลวงพ่อแก้วนั้น เนื่องจากพระที่ท่านแจก เปรียบกับแก้วสารพัดนึก นั้นเอง)<O:p</O:p
    หากท่านใดมีพระวังหน้า ท่านสามารถนำไปพิสูจน์ได้โดยนำพระวังหน้าไปให้พระหรือครูบาอาจารย์ที่ท่านได้วิปัสสนาญาณแล้ว ท่านตรวจดูได้ว่าอิทธิคุณขององค์พระเป็นอย่างไร ใครเป็นผู้เสก ส่วนที่ผมใช้คำว่าอิทธิคุณนั้น ปกติทั่วๆไปจะใช้คำว่าพุทธคุณ แต่ท่านอ.ประถม ท่านบอกว่า คำว่าพุทธคุณ นั้นหมายถึงคุณของพระพุทธเจ้า ซึ่งไม่เกี่ยวข้องกับพระพิมพ์ แต่อย่างใด<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ธันวาคม 2005
  16. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

17. khochpaak

khochpaak เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้เขาสั่งให้แขวน

สองปีที่แล้วยังไม่ได้หันมาจริงจังด้านสมาธิ ได้มีโอกาส มีพระสมเด็จที่ไม่ค่อยจะเหมือนคนอื่นเขามาองค์หนึ่ง และต่อมาก็ ได้เบี้ยแก้ของหลวงปู่บุญ และพระสะดุ้งกลับ ฝังตะกรุด แต่แล้ววันหนึ่งก็ให้หลับฝันไปว่า ไปนั่งอยู่หน้าวัดระฆัง ก็มีตาแก่ ๆ คนหนึ่งมาถามว่ารู้มั๊ยว่าพระที่ห้อยเป็นพระอะไร ทีแรกก็ตอบไปว่า ไม่ทราบครับ ท่านก็เมตตาอธิบายว่า หลวงปู่โตท่านสร้างเอาไว้ เมื่อตอนที่ล่องเรือไปวัดเกศไชโย อยู่บ่อย ๆ เป็นพระพิมพ์แรก ๆ ที่สร้างขึ้น มูลเหตุก็คือ คนพายเรือที่พาท่านไปส่งที่วัดเกศไชโยนั้น เวลากลับมักจะต้องพายกลับคนเดียวเพราะหลวงปู่อยู่จำวัดที่วัดเกศ ทำให้โดนโจรน้ำปล้นเอาอยู่บ่อยๆ หนักเข้าจึงไปบอกหลวงปู่ ท่านก็ให้พระพิมพ์นี้มา ตาแก่ๆ ท่านก็เล่าต่อว่า หลวงปู่สร้างพระมีความหมายทุกพิมพ์ อย่างองค์นี้ จะเห็นว่า กรอบนั้นเป็นรูประฆัง องค์พระเป็นต้นแบบพระวัดเกศ (หูบายศรี) ฐานพระเป็นบัลลังค์บัว มีเรืออยู่ด้านล่าง แล้วตาก็บอกว่า เก็บเอาไว้ให้ดีดีนะ มีพระดีอยู่กับตัว หาไม่ได้อีกแล้ว ผ่านไปอีกสองวันก็มาเข้าฝันอีก มาบอกว่าจะโดนลองดี ให้แขวนพระสมเด็จและเบี้ยแก้หลวงปู่บุญ เอ็งจะไม่เป็นอะไร ใครก็ทำอะไรเอ็งไม่ได้ ตั้งแต่นั้นมาผมก็ต้องนิมนต์ทั้งสององค์เป็นประจำ จนมาเดี๋ยวนี้ ก็เพิ่มลูกแก้วจักรพรรดิ์ และพระคำข้าวเข้าไปอีกครับ วันไหนไม่แขวน มันไม่สบายใจ ลองดูเอาจากรูปนะครับ ถ้าสังเกตุให้ดีดี ด้านหลังองค์พระสมเด็จมีอักขระจารไว้ตัวหนึ่ง ใครพอจะสังเกตุออกบ้างครับว่าตัวอะไร บอกใบ้ให้ว่าต้องกลับภาพดู

ไฟล์ที่แนบมา:

18. athipaksorn

athipaksorn Active Member

ผมแขวนในหลวงที่ได้รับแจกจากศูนย์บริการโลหิตองค์เดียวครับ รุ่นนี้แจกเฉพาะคนที่บริจาคเลือดครบสี่ครั้งในปีนั้นครับ อธิษฐานจิตเดี่ยวโดยสมเด็จพระญาณสังวร แถมผลิตโดยกองกษาปณ์ด้วย งมงามและละเอียดมาก แขวนเอาไว้เตือนตนว่าจะทำความดีเหมือนพระองค์ท่านทั้งสององค์ ตอนนี้ก้บริจาคเลือดไป 102 ครั้งแล้วครับ คุณหล่ะไปบริจาคเลือดแล้วหรือยังครับ

19. @GR9@

@GR9@ สมาชิกใหม่

ผมห้อยหลวงพ่อพรหม วัดช่องแค รุ่น1 เขาดีทุกด้าน

20. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    ลูกขนุนทองแดงมาจากไหมมะรู้ 1ลูก พระเกจิที่บ้านเด็กแขวนฉีดยามะเข้า 1
    หลวงปู่ทวดหัวแหวน 06 1 หลวงปู่ทวดหลังตัวหนังสือ 1 ของแต้ ๆนะ
    หลวงพ่อเงิน+หลวงพ่อชุ่มกะไหล่เดิมๆ ปี16 1 พระที่บ้านวัดพระธาตุแช่แห้งพระเจ้าทันใจ 1 แปลกนะพระเจ้าทันใจของวัดที่บ้านผม มีคนที่แม่ผมรู้จักคนหนึ่งที่กรุงเทพ ฝันเห็นแต่เขาไม่เคยรู้จักเลย และไม่เคยเห็น มีอยู่ว่าเขาเมื่อก่อนเขามีหนี้สินมากมายจนจะฆ่าตัวตายหมดสิ้นทุกอย่างละเขาฝันเห็นพระองค์หนึ่งที่เขาไม่รู้จักในนิมตรฝันบอกว่าเป็นพระเจ้าทันใจที่จังหวัดน่าน ตื่นเช้ามาก็เลยบนบานว่าขอให้หนี้สินทั้งหลายหมดไปประมาณนั้นทุกวันนี้เกือบรวยละครับหนี้ก็หาย แถมมีเงินมีทองใช้อีก เขาก็เลยถามแม่ผมว่าที่จังหวัดน่านมีพระพุทธรูปที่ชื่อพระเจ้าทันใจไหม แม่ผมบอกว่ามี แม่เลยให้พี่ชายโทรหาผมให้บูชามาให้กะว่าปีใหม่จะฝากไปให้คนที่เขาฝันนะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้