คุณเชื่อในสิ่งเร้นลับไหม@@งมงาย. หรือ อะไร

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ubon2555, 3 มีนาคม 2016.

1. ubon2555

ubon2555 เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับสิ่งเร้นลับ ลองแชร์เล่าให้ฟังกันหน่อยนะค่ะ
    เช่น เคยบนอะไรแล้วสำเร็จ. อะไรประมาณนี้นะค่ะ

2. ubon2555

ubon2555 เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    ของเราเคยมีตอนเรียนที่ จ.ขอนแก่น บนไว้กับศาลเจ้าแม่สองนางบึงแก่นนคร ว่าขอให้สอบผ่านทั้ง 7 วิชาจะวิ่งแก้บนวิชาละ 4 รอบบึงแก่นนคร พอสอบผ่านเราทำเฉย แต่มักฝันซ้ำๆว่าวิ่งขึ้นวิ่งลงต้นไม้ ทั้งคืน เลยคิดว่าเกิดจากการบนไว้ เลยต้องรีบไปวิ่งแก้บน เล่นเอาหอบ 28 รอบเหอะๆประมาณ 28 โลได้มั้งค่ะคร่าวๆหรืออาจมากกว่าค่ะ

3. สังฆะ

สังฆะ Active Member

6 กุมภาพันธ์ 2016
    หนุกหนานๆ. คนไทยเราก่อนที่ศาสนาพุทธจะเข้ามาเผยแพร่ดั่งเดิมนั้นรุ่นบรรพบุรุษก็นับถือสิ่งที่มองไม่เห็นรึผีรึวิญญาณรึเทพเทวดาเจ้าป่าเจ้าเขาฯลฯต่างๆมาก่อน. มันจึงเป้นความเชื่อสืบต่อๆกันมาจากรุ่นสู่รุ่นมาจนทุกวันนี้แม้ว่าศาสนาพุทธจะเข้ามาเผยแพร่และคนส่วนมากก็นับถือพุทธตามๆกันมามีคำว่าพุทธในทะเบียนบ้านแต่ไม่เคยรู้จักพุทธศาสนาจริงๆ.
    สิ่งต่างๆที่ไม่มีรูปไม่ใช่ว่าจะไม่มี มันก็เหมือนคนนั้นแหละคนและสรรพสัตว์ต่างๆมีรูปแต่ทั่วทั้งจักรวาลนี้มีเพียง2อย่างคือรูปกับนาม. นามรึผีรึอะไรก็ตามที่ไม่มีรูปผมเรียกผีหมดไม่ว่าจะวิญญาณสรรพเวสี เทวดา. เทพ. พรหม. ล้วนเป็นผีหมด ก็เหมือนคนนั้นแหละจะจนจะรวยจะราชารึอะไรก็ล้วนเป็นคนหมดรวมแล้วก็คือคน สิ่งต่างๆนั้นถ้าเรายึดถือมันก็มีผลกับจิตที่พร่องที่ต้องการสิ่งยึดเหนี่ยวมันเป็นอาการหนึ่งของอวิชชา. แต่มิใช่ว่าไม่ดีนะ. มันสามารถมาสร้างขวัญและกำลังใจได้ แต่อย่าได้ไปยึดมั่นถือมั่น. คือจะทำอะไรก็บนๆแ_่งอย่างเดียว. อย่างนี้ก็ไม่เหมาะสม. เรามีสติปัญญาควรพิจารณาตามหลักเหตุและผล. สิ่งนี้มีสิ่งนี้จึงมี แล้วจะค่อยๆเข้าใจทุกอย่างเองตามกฏอิฐิปัจยตา.

4. บุคคลทั่วฺไป

บุคคลทั่วฺไป เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2015
    ถามว่าเชื่อไหม ตอบว่าเชื่อ

5. ดื้อเงียบ

ดื้อเงียบ สมาชิก

เคยบนกับขอพรนะค่ะ ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยได้ตามที่หวังเลย สงสัยบุญกุศลของเราไม่สมดุลกับสิ่งที่ขอ ตอนแรกเราเสียใจมากค่ะ แต่มาคิดดูอีกทีถ้าเราบุญไม่พอแล้วท่านช่วยเราได้ เราคงติดหนี้บุญคุณท่าน ไม่รู้เมื่อไรจะชดใช้บุญให้ท่านได้หมด ตอนนี้เน้นความพยายามจากแรงกายแรงใจของตนเองค่ะ

6. LovePig

LovePig เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งเร้นลับ กับจิตใต้สำนึก น่าจะมี พลังงานอะไรบางอย่างนะครับ

ตอนไปงานศพ (ศาสนาคริสต์)

มีการปฏิญาณ ร้องเพลง สรรเสริญ พระเจ้า
    เรายังฝันถึง พระเยซูเลย

7. alkuwaiti

alkuwaiti เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    เชื่อครับ เชื่อล้าน%ด้วย

เหตุผลเพราะถึงแม้ว่ามนุษย์จะเป็นสัตว์ประเสริฐก็จริง มีสมอง มีมือ มีเท้า ทำอะไรได้มากกว่าสิ่งมีชีวิตอย่างอื่น แต่มนุษย์ก็มิอาจอยู่เหนือธรรมชาติไปได้ ถ้ามนุษย์สามารถจะสร้างมหาสมุทร สร้างภูเขา สร้างลมสร้างอากาศเองได้ สร้างดาวเคราะห์ขึ้นมาทั้งดวงเองได้ หรือพูดง่ายๆว่ามนุษย์สามารถเอาชนะธรรมชาติได้ทุกรูปแบบ อันนั้นผมถึงจะเชื่อว่าเรื่องสิ่งเร้นลับพวกนี้ไม่มีจริง

แต่ทุกวันนี้มนุษย์ยังต้องอาศัยธรรมชาติอยู่เลย แล้วก็ถูกธรรมชาติฆ่าตายกันทุกวี่ทุกวัน แล้วจะมาบอกว่าสิ่งที่มองไม่เห็นไม่มีอยู่จริงไม่ต่างอะไรกับคนอวดรู้เท่านั้นเอง

8. Than_2012

Than_2012 เป็นที่รู้จักกันดี

คงเจอมาล่ะสิ หรือไม่ก็คงกลัวที่จะทำอะไรบางอย่าง เลยอยากจะศึกษา
    เอางี้ ไปหาหนังสือของ หลวงวิจิตรวาทการ มาอ่าน บางที คุณอาจมีความคิดที่แตกต่าง