คุณเว็บสโนว์ชอบกรรมฐานบทไหนมากที่สุดครับ ?

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย cwyp, 8 ตุลาคม 2004.

1. cwyp

cwyp เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    คือว่าอยากรู้ครับว่า คุณเว็บสโนว์น่ะทำกรรมฐานบทไหนมากที่สุดเพราะอะไร
    มีประโยชน์อะไรบ้าง จะได้เป็นข้อคิดให้คนที่เข้ามาดูเว็บพลังจิตด้วยว่าควรปฏิบัติกันแนวไหน ส่วนตัวผมเองชอบอัปมั__าครับ

2. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    ถ้าตอนนี้นะ ผมจะชอบสมถกรรมฐาน มากกว่าวิปัสนา เพราะว่ากำลังเหมาะกับตนเองในเวลานี้และผมเองและยังหนุ่มอยู่
    และต่อไปผมจะฝึกหมดทุกแบบตามแบบที่พระพุทธเจ้าสอน

ส่วนวิปัสนานั้นมีประโยชน์มาก มากจนถึงให้บรรลุอรหันต์ได้
    แต่ยังถึงเวลาที่ตัวผมเองจะเน้นวิปัสนา แต่ก็จะเน้นเองเมื่อเวลามาถึง
    ในตอนนี้ ผมปราถนาอภิ__าห้า (พุทธภูมิ)
    ผมกำลังฝึกกสิณ10 กับพุทธานุสติ

กสิณ10 กับพุทธานุสติ มีประโยชน์อะไรบ้าง
    ประโยชน์มีมากกมาย
    - ประโยชน์เริ่มแรกนั้น คือให้มีสมาธิ
    - ประโยชน์ที่2 คือทำให้ได้มีความสามารถพิเศษทางจิต
    จึงถึงทรงอภิ__า ทำให้ได้รู้ธรรมและได้ทดลองอะไรต่างๆให้ตนเองได้หายสงสัยได้ และทำห้เกิดปั__า ทำให้เข้าใจธรรมะมากขึ้น
    - ประโยชน์ที่3 จะได้เผยแผ่พุทธศาสนา

ส่วนใครจะควรปฏิบัติกันแนวไหน ก็แล้วแต่ที่ตนเองชอบและถนัด เลือกให้เหมาะสมกับตนเอง

3. cwyp

cwyp เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    การปราถนาบารมีเพื่อเป็นพระพุทธเจ้า ?

การปราถนาบารมีเพื่อได้เป็นพระพุทธเจ้านั้น หากว่ายังไม่ถึงเวลาอันสมควร จะไม่ควรที่เอ่ยปากบอกใคร แต่ทำไมคุณเว็บสโนว์ถึงคิดว่าควรบอกให้ผู้อื่นรู้หล่ะครับ และอยากถามว่าคุณเว็บสโนว์มีเหตุอันใดจึงได้คิดว่าตนเองได้ปราถนาบารมีเพื่อเพื่อพระปั__าพุทธเจ้า และคุณเว็บสโนว์คิดว่าชาติปัจจุบันนี้คุณปราถนาเป็นชาติแรกหรือชาติที่เท่าไหร่ครับ เพราะว่าการที่ออกปากบอกผู้อื่นนั้นย่อมจะมีเหตุที่ทำให้คุณคิดว่าตัวเองได้ปราถนาพุทธภูมิไว้แล้ว ผมแค่ถามเพราะความสงสัยเท่านั้นครับ

4. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

คนที่เคยสั่งสมบารมีธรรมปรารถนาพุทธภูมิ คือ ผู้ปราถนาเป็น พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ไว้มาก ๆ ในชาติปางก่อน เกิดมาในชาตินี้ บารมีธรรมดังกล่าวนั้นจะกระตุ้นเตือนให้เกิดความรู้สึกฝักใฝ่ในการออกบวชในวัยใดวัยหนึ่ง โดยที่บางครั้งก็เจ้าตัวก็อธิบายไม่ได้ว่า เพราะเหตุใด

ต่อเมื่อมารู้ว่าบารมียังไม่เต็ม ก็มาสานต่อกันในชาตินี้

การที่ท่านเว็บสโนว์ยังอาลัยอาวรณ์ช่วงเวลา ของการได้

บรรลุอภิเสกพระสัมมาสัมโพธิญาณ จึงมีความจำเป็นต้องยับยั้ง

พอใจอยู่แค่สมถกรรมฐาน ไม่ยอมถอน จิตจึงไม่ขวนขวายไปในวิถี

วิปัสสาญาณ เพื่อให้จิตรวมเป็นมรรคสมังคี เข้าร่วมประหารกิเลส

ทั้งที่ท่านเว็บสโนว์ จะเอานิพพานเสียแต่ชาตินี้ก็ไม่เหลือวิสัยที่จะทำได้