คุณ ณฐมณฑ์ ระลึกชาติเห็นใครบ้าง

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 15 ตุลาคม 2004.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ณฐมณฑ์

ณฐมณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2004
    คุณบีเคเค30 คะ
    ดิฉันจะหาโอกาสมาตอบคุณอีกทีนะคะ
    ----------------------------------------------

คุณผไทคะ
    ขอบคุณนะคะที่ให้โอกาสดิฉันทำตัวเป็นประโยชน์ทางธรรมต่อคุณอย่างนี้
    แต่ดิฉันไม่กล้าเป็นอาจารย์หรอก ขอเป็นมิตรธรรมที่แบ่งปันประสบการณ์นะคะ

2. bkkth30

bkkth30 สมาชิก

ขอบคุณครับคุณณฐมณฑ์

ขอบคุณคุณ ณฐมณฑ์ ล่วงหน้าครับ แล้วผมขอเข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของกระทู้นี้ครับและหวังว่าจะได้รับความรู้และความเมตตาจากพี่ๆทั้งหลายนะครับในการหาประสบการณ์การปฏิบัติธรรมในแง่มุมต่างๆครับ

มีท่านผู้ให_่ท่านหนึ่งลองให้ผมไปหาหนังสือนวโกวาท(ฉบับประชาชน)ของท่านสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิร_าณวโรรสมาอ่านศึกษาความรู้เบื้องต้นในพระพุทธศาสนาครับ ขอถามท่านผู้รู้ทั้งหลายครับว่าผมจะหาหนังสือฉบับนี้ได้อย่างไรครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

บีเคเค30 ครับ

3. NanoProbe

NanoProbe บุคคลทั่วไป

ร้านขายหนังสือ นวโกวาท

หนังสือ นวโกวาท หาซื้อได้ที่ ร้านหนังสือ มหามกุฏ ตรงข้ามวัดบวร บางลำภู หรือ ร้านมหาจุฬา ท่าพระจันทร์ ม.ธรรมศาสตร์ ครับ

เป็นหนังสือที่ดีมาก เป็นจุดเริ่มต้นที่ดี ครับ

4. bkkth30

ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับคุณ Nanoprobe
    สำหรับร้านที่ขายหนังสือ นวโกวาทครับ แล้วผมจะรีบไปหาซื้อครับ

บีเคเค30

5. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    Re: ขอบคุณครับ

มีขายตามร้านหนังสือธรรม ทั่วไปครับ

เล่มละ 20 บาท

แนะนำ สำหรับฆราวาส ให้อ่าน" คิหิปฏิบัติ "คับ

6. ณฐมณฑ์

ณฐมณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2004
    Re: ขอเรียนถามเป็ฯความรู้ครับ

คุณบีเคเค30คะ

ขออนุ_าตอธิบายนะคะ
    เมื่อคุณทำสมาธิหรือกรรมฐานนั้น ถ้านิมิตรลอยมาเองโดยไม่ได้กำหนดถาม ก็ไม่ต้องสนใจนะคะ โดยละภาพนิมิตรเสีย เพราะเมื่อจิตเริ่มเข้าอุปจารสมาธิ จิตจะเริ่มเป็นทิพย์บ้าง อาจเห็นอะไรได้ แต่ยังไม่ใช่นิมิตรใช้งาน หรืออาจเป็นอุปาทานก็ได้ (นิมิตรที่ใช้ได้ คือนิมิตรที่เกิดเมื่อเรากำหนดขอถามค่ะ)

แต่ถ้าอยากเห็นนิมิตรในเรื่องที่ต้องการทราบ ให้เข้าสมาธิถึงฌานสี่ก่อน (คือเป็นสมาธิลึกระดับลมหายใจหมดไปค่ะ) ซึ่งนั่นจะกดกิเลสลงสนิทชั่วคราวด้วยอำนาจฌาน อันเป็นการลดโอกาสอุปาทานได้สูงมาก
    แล้วขอทูลถามต่อพระบารมีพระพุทธองค์ในใจได้เลย ก็จะได้เห็นภาพเกี่ยวกับที่เราถามค่ะ บางทีจะมีการผุดรู้เป็นคำอธิบายด้วย

ท่านที่สวมชุดแดง มีชฎา มีคทานั้นเป็นอาจารย์คุณในอดีตชาติ ท่านคอยแนะนำและเตือนคุณค่ะ รู้สึกว่าจะเป็นอาจารย์ในชาติที่คุณเป็นนักบวชนะคะ
    อุทิศกุศลให้ท่านดังที่คุณทำนั้น ดิฉันขออนุโมทนาด้วย

ปกติดิฉันขอไม่ทำนายอดีต-อนาคตต่อใครนะคะ แต่ในกรณีนี้เกี่ยวกับนิมิตรในกรรมฐานดิฉันจึงอธิบายน่ะค่ะ

การฝึกกรรมฐานควรเริ่มในกองที่เหมาะแก่จริต ดิฉันขอคัดคำสอนหลวงพ่อฤาษีลิงดำมาดังนี้นะคะ

"กรรมฐาน ๔๐ ตามจริต

ได้กล่าวไว้ในตอนต้นว่า กรรมฐาน ๔๐ ทัศนี้ แบ่งออกเป็น ๗ กอง เพื่อปราบกิเลสที่เข้ามารบกวนใจแต่ละอย่างตามความสามารถของกรรมฐานนั้น ๆ ต่อไปนี้จะได้บอกชื่อและอาการของจริตนั้น ๆ ดังต่อไปนี้

๑. ราคะจริต จริตนี้ถ้าสิงใจใครแล้ว ทำให้เขาผู้นั้นรักสวยรักงาม ไม่ว่าอะไรต้องสวยต้องสะอาดทั้งนั้น เลอะเทอะมอมแมมไม่ได้ แม้แต่เขาจะไปทำงานทำการ ซึ่งไม่ใช่เวลาอวดสวยอวดงาม แต่พวกมีราคะจริตสิงใจนี้ก็ต้องหวีผมให้เรียบ รีดเสื้อผ้าให้เรียบร้อย รองเท้าต้องขัดให้เป็นมัน แต่งหน้าด้วยแป้งหอมน้ำมันหอมไปทำงาน อาการเขาเป็นอย่างนี้ เมื่อจิตใจชอบอย่างนี้มันเป็นกิเลสเครื่องผูกเครื่องเกาะ กีดกันความดี ท่านให้หากรรมฐานที่มีกำลังพอจะปราบจริตนี้ด้วยกรรมฐาน ๑๑ อย่าง คือ อสุภทั้ง ๑๐ อย่าง และ แถมกายคตานุสสติ อีก ๑ รวมเป็น ๑๑ อย่าง

๒. โทสะจริต จริตนี้เมื่อสิงใจแล้ว จะกลายเป็นคนพื้นเสียเสมอ ๆ โกรธกริ้วคิ้วขมวด ใจคอหงุดหงิด อะไรนิดก็โกรธ อะไรหน่อยก็โกรธ เป็นคนเจ้าอารมณ์ ทำงานทำการหยาบ เอาละเอียดถี่ถ้วนไม่ได้ เดินแรงพูดเสียงดัง ท่านให้ปราบกิเลสประเภทโทสะนี้ด้วย พรหมวิหาร ๔ และ วรรณกสิณ ๔ รวมเป็น ๘ อย่าง

๓. โมหะจริต มีอาการหลงใหลใฝ่ฝัน ขี้หลงขี้ลืม หวงแหน เก็บเล็กเก็บน้อย หยุม ๆ หยิม ๆ แม้แต่เศษกระดาษหรือฝอยไม้เล็ก ๆ น้อย ๆ ก็เก็บ เรื่องข้าวของแล้วช่างจดช่างจำ มีความเสียดมเสียดาย เป็นเจ้าเรือนผ้าขี้ริ้วหายไปผืนเดียวบ่นได้ ๓ วัน ๓ คืน

๔. วิตกจริต เป็นคนช่างตริช่างตรอง ช่างคิดช่างนึก มีเรื่องอะไรสักนิดก็คิดก็นึก พูดแล้วพูดอีกจนชาวบ้านรำคา_ ไม่กล้าตัดสินใจ คนประเภทนี้ถ้าเป็นหมอ คนไข้ตายหมด เพราะไม่แน่ใจว่าจะวางยาอะไรดี มัวคิดมัวนึกเสียจนสายเกินควร ถ้าเป็นหัวหน้าฝ่ายดับเพลิงไฟก็ไหม้หมดโลก เพราะถ้าได้ข่าวว่าไฟไหม้ก็จะมัวกะการ วางแผนเสียจนไฟโทรมไปเอง เชื่องช้าไม่ปราดเปรียว ใครได้ไว้เป็นสามีหรือภรรยา ก็ต้องเป็นคนอารมณ์เย็นจริง ๆ มิฉะนั้นแล้วมีหวังแยกทางกันเดิน จริตทั้ง ๒ นี้ ท่านให้แก้ด้วย อานาปานุสสติกรรมฐาน

๕. ศรัทธาจริต จริตนี้เมื่อเข้าสิงใจใคร คนนั้นจะกลายเป็นคนเชื่อง่าย เชื่อไม่มีเหตุมีผล มีลักษณะตรงกันข้ามกับ วิตกจริต รายนั้นไม่ใคร่เชื่อใคร แต่รายนี้เชื่อไม่มีหูรูด ใครพูดให้ฟังเป็นเชื่อทั้งนั้น เชื่อโดยปราศจากเหตุผล ที่ถูกหลอกถูกต้มก็คนแบบนี้แหละ จริตนี้ท่านให้เจริ_ อนุสสติ ๖ ประการ คือ พุทธานุสสติ ธัมมานุสสติ สังฆานุสสติ สีลานุสสติ จาคานุสสติ และ เทวตานุสสติ รวม ๖ ประการด้วยกัน

๖. พุทธจริต จริตนี้ทำจิตใจให้ฉลาดเฉียบแหลม เพียงใครพูดอะไรก็ตามหรือครูอธิบายในวิทยาการเพียงแต่หัวข้อ คนที่มีจริตนี้ก็เข้าใจความได้เลย สามารถอธิบายความพิศดารในหัวข้อนั้นได้ โดยมิต้องอาศัยตำรับตำรา จริตนี้ท่านให้เจริ_ มรณานุสสติ อุปสมานุสสติ อาหาเรปฏิกูลสั__า จตุธาตุววัฏฐาน ๔

เหลือกรรมฐานอีก ๑๐ อย่าง คือ อรูป ๔ ภูตกสิณ ๔ อาโปกสิณ ๑ และ อากาศกสิณ ๑ รวมเป็น ๑๐ เหมาะแก่จริตทุกจริต ไม่เลือกคน ใครจะเจริ_ คือ นำไปปฏิบัติก็ได้ มีหวังสำเร็จทั้งนั้น ที่เขียนถึงเรื่องจริต และกรรมฐานที่เหมาะแก่จริตมานี้ ยังไม่ได้คิดจะให้รู้ละเอียด ประสงค์เพียงให้รู้ไว้เป็นเครื่องมือวัดอาจารย์ หรือสำนักที่จะเข้าไปศึกษา ถ้าเขามีความรู้ตามนี้และสามารถให้กรรมฐานได้ถูกต้องตามนี้ก็เรียนกับเขาได้

ถ้าถามเรื่องจริตไม่รู้ กรรมฐานที่เหมาะแก่จริตก็ไม่เข้าใจ มีกรรมฐานอย่างเดียว ใครจะมีจริตอะไรก็ตาม ให้กรรมฐานอย่างเดียว แต่ถ้าเขาให้กรรมฐานเป็นกรรมฐานกลางก็พอใช้ได้ แต่ถึงแม้ว่าจะให้กรรมฐานกลางได้ แต่ไม่เข้าใจแก้อารมณืของใจตามอำนาจจริตแล้ว ก็อย่าไปเรียนเลยเสียเวลาเปล่า ต่อให้เรียนอยู่ด้วยสักหมื่นชาติก็จะไม่ได้ดีอะไร นอกจากเสียเวลาเปล่า ดีไม่ดีจะพาให้เป็นมิจฉาทิฏฐิเลยลงนรกไปก็ได้ ตัวอย่างในปัจจุบันนี้มีเถอะ ลองสอบถามดูเถอะจะพบไม่น้อยทีเดียว"
    --------------------------------------

คำว่า "วิปัสสนา" คือการเห็นตามจริง นั่นคือใช้สติปั__าพิจารณาตามความจริงแท้
    สมถกรรมฐานนั้น ย่อมน้อมนำมาเป็นวิปัสสนากรรมฐานได้ด้วยการเข้าฌานสี่ (หรือเข้าฌานสูงสุด)ที่ได้แล้วอาศัยจังหวะใจสงบนั้นพิจารณาไตรลักษณ์ (อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา)ต่อสิ่งต่างๆ เป็นต้น

ลิงค์น่าอ่านเกี่ยวกับวิปัสสนา_าณค่ะ
    http://www.geocities.com/Athens/Atlantis/5227/panya/vipasanabody.htm

เจริ_ในธรรมยิ่งขึ้นนะคะ

7. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    คุณณฐมณฑ์ จำผมได้หรือเปล่า

8. bkkth30

ขอบคุณครับ

ผมขอขอบคุณคุณ ณฐมณฑ์ มากครับในปั_หาที่ผมถามและคำอธิบายเรื่องการทำวิปัสนากรรมฐาน ถ้าผมปฏิบัติเป็นอย่างไรแล้วเกิดปั_หาใดอีกผมขออนุ_าตมาเรียนถามท่านนะครับ

บีเคเค30

9. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    กระเจียวก็คนนึงน่ะค่ะ ที่อ่านบทความต่างๆของพี่ณฐ ตั้งแต่พันทิพย์แล้วค่ะ
    ทำให้อยากฝึกจริงๆจังๆค่ะ ยิ่งพี่ณฐโต้ตอบมาทางไพรเวทเมสเสจยิ่งมีกำลังใจ

กระเจียวอยากให้พี่ณฐบอกเรื่องอดีตชาติตรงๆกับกระเจียวเหมือนกัน เพราะเชื่อ ศรัทธา และไม่ขัดเลย เพราะเลื่อมใสมานานแล้ว

ตอนนี้ที่ยังคิืดอยู่ คืออยากจะเผยแผ่ศาสนาพุทธ อยากฝึกจิตจนถึงขั้นที่รักษาคนได้ อุทิศตนช่วยคนได้

ตอนนี้จะน้อมนำวิธีที่พี่ณฐแนะนำในกระทู้ต่างๆไปใช้นะคะ

***อ้อ กระเจียวก็เคยไปกับพี่แดดเช้าค่ะ เอาพี่บีไปรักษากับหลวงปู่เจือ แม้จะไม่หาย แต่ก็ทำให้กระเจียวได้รู้จักธรรมะมากขึ้น และเกิดฮึด อยากจะรักษาคนได้บ้าง จะรักษาคนไปด้วยเผยแผ่ธรรมะไปด้วย

10. cwyp

cwyp เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    อยากให้คุณณฐมณฑ์ช่วยตอบหน่อยก็ดีครับ

ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับเรื่องอดีตชาติ ว่าผมเคยทำอะไรมาบ้าง

11. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    เอาแบบแม่นๆเลยดีกว่าว่าชาตินี้ผมเป็นใคร กำลังทำอะไร

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้