คุยกันฉันท์เพื่อน - ( ๔๑) ^_^

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ชนินทร, 17 กันยายน 2009.

1. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เมตตาอัปปมัญญา

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=5zO1a_UaXr4&feature=related]เมตตาอัปปมัญญา - YouTube[/ame]​

2. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ขออนุญาตโพสต์ (ถ้าโพสต์ซ้ำ ต้องกราบขอประทานโทษด้วยค่ะ)...

ช่วยกันแชร์ ช่วยกันลงชื่อคัดค้านการทำลายพุทธสถานในอัฟกานิสถานกันด้วยนะคะ...

กราบขอบพระคุณค่ะ...

ด่วนที่สุด!!! ขอความร่วมมือชาวพุทธทั่วโลก ช่วยกันลงชื่อคัดค้านการทำลายพุทธสถานอายุกว่า 2000 ปีในอัฟกานิสถานที่จะถูกทุบทิ้งเปลี่ยนเป็นเหมืองแร่
    ลงชื่อทั้ง 2 คำร้องทาง
    1. http://chn.ge/TstjEm เสนอต่อองค์กรยูเนสโก
    2. http://chn.ge/Pux8Nr เสนอต่อประธานาธิบดีอัฟกานิสถาน
    ต้องการ 50,000 รายชื่อ ภายในสิ้นเดือนพ.ย.นี้
    ลงชื่อออนไลน์ง่ายๆแค่คลิ๊กเข้าไปแล้วกรอกชื่อ สกุล ที่อยู่ อีเมลล์ อย่านิ่งดูดายปล่อยให้มรดกทางพระพุทธศาสนาถูกทำลาย
    ช่วยกันลงชื่อและแชร์บอกต่อเพื่อนๆด้วยนะ

3. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตอนนี้ผมกำลังรวบรวมพลเข้าสู่ Facebook และอยู่ในระหว่างการสร้างเครือข่ายทำงานเพื่อรับมือกับภัยพิบัติกัน และขอเรียนเชิญคุณชนินทรด้วยนะครับ ถ้าสะดวกที่จะมาร่วมครับ รายละเอียดการเข้าร่วมอยู่ในกระทู้ #206 ใน
    http://palungjit.org/threads/รวมพลคนสู้ภัยพิบัติ.337576/page-11

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2012
  4. Spammer

Spammer เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2009
    ชอบหัวข้อกระทู้นี้มาก ทำให้รู้สึกผ่อนคลายและเป็นกันเองดีครับ ขอบคุณนะ :cool:

เพื่อนเชื่อหรือไม่ หนทางดับทุกข์นั้นไม่ไกลเกินเอื้อม อยู่ใกล้แค่ปลายจมูก
    หากพวกเราเป็นทุกข์ ก็ขอจงคิดซะว่าทุกข์นั้นไม่จีรัง มีเกิดมีดับตามกรรม

ความกลัว แรกๆก็ตื่นเต้น ต่อมาก็ทุกข์ แล้วสุดท้ายล่ะเป็นยังไง ก็หมดไป
    เมื่อหมดกลัว ก็มีสิ่งอื่นเข้ามาแทน ดุจมวลน้ำผันเปลี่ยนตามฤดูกาลนั้นแล

แล้วอะไรที่ทำให้เปลี่ยนผันไป กาลเวลาใช่มั๊ย หรือการกระทำ ตอบไม่ได้
    สิ่งต่างๆล้วนปรุงแต่ ดุจพิซซ่าหน้าต่างๆนานา แต่มันก็ยังคงเป็นพิซซ่านะ

การ เข่นฆ่า ลักทรัพย์ ผิดประเพณี กล่าวเท็จ และมอมเมา ล้วนเบียดเบียน
    เบียดเบียนผู้อื่นไม่ทุกข์ เบียดเบียนตนคงไม่ทำ แต่ผลของการกระทำมีจริง

การรู้จักตื่นรู้เบิกบาน เป็นกายกรรม วจีกรรม หรือจิตรกรรม ก็ว่ากันไป หาก
    เพียงแต่ใจคิดดีปฎิบัติดี ความสุนทรียก็บังเกิด นี่คือจุดกำเนิดของผองเรา

ก็หวังว่าเพื่อนๆมีวิธีเรียนรู้ด้วยตนเองที่จะปล่อยวางในปัจจัยปรุงแต่งมิตินี้ :boo:

5. KOOKKAI R

KOOKKAI R เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจ ให้ทุกคนครับ

ผมก็เป็นคนหนึ่งนะ ที่เสพ ข้อมูล เกี่ยวกับเรื่องนี้ และก็มีความเชื่อ ว่ามีภัยใหญ่ อันใกล้นี้ ผมอยู่แถวมหาชัย สมุทรสาคร ทำงานอยู่ใจกลางกรุงเทพฯ มีครอบครับเล็ก ๆ ผมเป็นหัวหน้าครอบครับ ลูกเล็ก 1 1/2 กับ 5 ขวบ แม่ยายอีกคน ผมเป็นคนหนึ่งที่ได้เตรียมการ สำรองอาหาร ยารักษาโรค และปัจจัยต่าง ๆ ตามแต่กำลังทรัพย์ จะอำนวย ส่วนตัวมองว่า เกิดหรือไม่เกิดไม่เป็นไร อะไรก็ได้ เพราะ ไม่สามารถเลือกได้ **แต่ปัญหามันอยู่ที่ ถ้ามันเกิดขึ้นมาจริง คนที่ไม่ได้เตรียมการอะไรเลย ก็จะได้รู้ได้เห็นในสิ่งที่ตนเองปฏิเสธมาตลอด ในวันเวลาที่สายไป*** ถ้าคูณยังรอดชีวิตอยู่ได้ มันจะเป็นสิ่งที่ยากลำบากมาก ๆ ที่คุณคุณจะเอาชีวิตรอดได้ เนื่องจากขาดแคลนอาหาร (สิ่งมีชีวิตทุกอย่างดำรงอยู่ได้ด้วยอาหาร สิ่งนี้เรียกว่า 1 ) คุณจะหวังให้ใคร ผู้ใดมาช่วยครับ /ผมบอกภรรยา เสมอว่า ของต่าง ๆ ที่ผมซื้อเตรียมไว้ เป็นสิ่งที่เราสามารถ นำมาใช้ในอนาคตข้างหน้า ไม่ว่าจะเป็น ข้าวสารอาหารแห้ง น้ำดื่ม รวมทั้งสิ่งอื่นที่จำเป็น แต่ถ้ามีเหตุเกิดขึ้นแล้วเราไม่รอด สิ่งที่เราเตรียมไว้ อาจจะเป็นสิ่งจำเป็นอย่างมากสำหรับผู้ที่รอดชีวิตในที่นั้น ๆ(เหมือนได้ทำบุญเลย) ดังนั้นผมคิดว่าสิ่งที่ผมได้เตรียมการนี้ เป็นสิ่งที่หัวหน้าครอบครับ ทุกๆ คน ควรเตรียมตัว ยามวิกฤติ มาถึง ทุกคนในครอบครัว ก็จะฝากความหวังไว้ที่คุณๆๆๆ คนที่เป็นพ่อ คนที่เป็นแม่ คนที่เป็นสามี คนที่เป็นพี่ เป็นลูกที่มีพ่อแม่ที่ต้องดูแล คนที่เป็นที่พึ่ง/////ถึงแม้ว่าในสายตาของคนรอบข้าง เพื่อนร่วมงาน อาจมองเราในทางที่ไม่ดี เราอาจถูเหยียดหยาม ถูกมาว่าไม่มีสมอง เชื่อเรื่องงมงายแต่พวกเรารู้ว่า สิ่งที่เราทำกันเป็นสิ่งที่ยิ่งใหญ่ พวกเราไม่ใช่พวกที่ครั่งลัทธิ ต่างๆ พวกเรารับฟังข้อมูล อย่างมีสติ พวกเราไม่ประมาทในชีวิต ผมเชื่อว่าส่วนใหญ่พวกเราเป็นผู้ศึกษาธรรม บางคนเข้าถึงธรรมด้วยซ้ำ //ผมรู้ว่าพวกคุณไม่ใช่คนเห็นแก่ตัว คุณทำเพื่อส่วนรวมครับพวกคุณเป็นคนที่มองการไกล คุณเป็นคนที่มีความรับผิดชอบครับ พวกคุณคือฮีโร่ ครับ *เหตุเกิดแล้วไม่รอด ก่อนตาย ตนเป็นที่พึงแห่งตน ถ้ารอดเราจะเป็น พึ่งของของคนรอบข้างครับ// ผมขอให้กำลังใจกับผู้ที่เตรียมการรับสถานการฉุกเฉินทุกๆ คนครับ ผมขอสรรเสริญ ผู้ที่ให้มูลที่เป็นประโยชน์ ทุก ๆท่าน ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

6. ชนินทร

เนื่องในวาระดิถีขึ้นปีใหม่...

- ข้าแต่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ บิดา-มารดา ท่านผู้มีพระคุณ พรหมเทพเทวา สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย มนุษย์ เพื่อน ๆ ที่เป็นกัลยาณมิตรทุกท่าน ไปจนถึงทุกท่านที่ไม่ถูกชะตาข้าพเจ้า อมนุษย์ สัตว์เดรัจฉาน ดวงจิตทุกดวงจิตในสังสารวัฎนี้...

หากข้าพเจ้าได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินท่านใดไป ด้วยกายกรรมก็ดี วจีกรรมก็ดี มโนกรรมก็ดี... ตั้งแต่อดีตก็ดี หรือในปัจจุบันก็ดี จะโดยตั้งใจหรือไม่ก็ดี จะรู้ตัวหรือไม่ก็ดี หรือทำไปด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี....

ขอทุก ๆ พระองค์ ทุก ๆ องค์ ทุก ๆ ท่าน ได้โปรดอดโทษ อโหสิกรรมเหล่านั้นให้ข้าพเจ้านับแต่นี้สืบไปตราบเข้าสู่พระนิพพาน...

หากท่านใดเคยล่วงเกินข้าพเจ้า ไม่ว่าจะทางใด ตั้งแต่เมื่อไหร่... ข้าพเจ้าไม่ถือโทษโกรธเคืองใด ๆ ทั้งสิ้น ขอให้อกุศลกรรมทั้งหลายจงสลายตัวเป็นโมฆกรรมนับจากนี้สืบไป...

ขอน้อมกราบขออาราธนาบารมีองค์พระศรีรัตนตรัย โดยมีสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐมทรงเป็นองค์ประธาน...

ขอได้โปรดอำนวยพรให้ทุก ๆ ท่าน...

- ปราศจากซึ่งทุกข์ โศก โรค ภัย อันตรายใด ๆ

- มีความสุขกาย สุขใจ

- มีความเจริญทั้งทางโลก ทางธรรม

- สมความปรารถนาที่เป็นสัมมาทิฐิ ไม่เบียดเบียนผู้ใด ไม่เกินกฏของกรรม จงทุกประการ

- เป็นสัมมาทิฐิ ละเสียซึ่งความชั่ว ทำความดี ทำจิตใจให้ผ่องใส

- ธรรมใด วิชชาใด ที่องค์สมเด็จพระผู้มีภาคเจ้า พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารยืทั้งหลาย ได้สำเร็จแล้ว เข้าถึงแล้ว... ขอพวกเราทั้งหลาย และทุก ๆ ท่าน จงสำเร็จและเข้าถึงธรรมเหล่านั้นโดยง่าย โดยสะดวก โดยฉับพลันด้วยเทอญ

สวัสดีปีใหม่ทุกท่านค่ะ.... ^______^

7. KOOKKAI R

KOOKKAI R เป็นที่รู้จักกันดี

สมาชิกหายไปไหนกันหมดครับ ลงจากดอย ออกจากหลุมรึยังครับ สบายดีกันอยู่มัย หายไปไหนกันหมดครับ เงียบจังเลย !!!!!!

8. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ไปสแตนบายด์ที่ภูเรือ ขึ้นไปอยู่บนดอย การขึ้นไปอยู่บนดอยจะลำบากเรื่องน้ำ อาหาร(ต้องนำขึ้นไป) อากาศหนาวและไฟป่า จากนั้นก็ลงพื้นที่ราบมาอยู่แถวบางกระทุ่ม พิษณุโลก ที่บอกไม่ได้อพยพไปเที่ยวกับครอบครัว ได้ไปกราบพระธาตุสัจจะ ที่ ท่าลี จ.เลย ทางวิบากวิ่งขึ้นลงเขาตลอดทาง ถ้ามีการอพยพจริงเส้นทางแบบนี้ ถ้ารถบรรทุกหนัก เครื่องยนต์ไม่สมบูรณ์ หรือเก่ามาก คงจะเดินทางลำบาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2013
  9. ชนินทร

สวัสดีค่ะทุก ๆ ท่าน

ขอโทษทุกท่านด้วยค่ะ... หายไปนานเลย...

พอดีโดนศึกรุมหลายด้านพร้อม ๆ กันค่ะ... เลยต้องใช้กำลังกาย กำลังใจ กำลังสติ กำลังสมาธิ กำลังปัญญา เอาเป็นว่าทุกด้านเท่าที่จะสามารถขุดหามาได้จากทุกที่...

ตอนนี้กำลังอยู่ระหว่างกลางสนามรบ...

เลยไม่มีเวลามาคุยกันค่ะ...

แต่ก็เชื่อมั่นว่า เพื่อน ๆ ทุกท่านคงกำลังมีความสุขกาย สุขใจ และสามารถฝ่าด่านอรหันต์ที่แต่ละท่านต้องพบเจอได้ตลอดรอดฝั่งค่ะ

พระรักษาทุกท่านค่ะ ^____^

10. malee123

malee123 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นหนึ่งกำลังใจให้ธรค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

11. สัจจะวาจา

สัจจะวาจา เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2008
    ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้คุณธรค่ะ คุณธรไม่รู้จักแต่อยากบอกว่าศรัทธาในกำลังใจอันยิ่งใหญ่ แระการให้ไม่มีประมาณของคุณธรมาหลายปีรวมทั้งคำอธิฐานดีๆๆต่างๆๆๆที่คุณธรถ่ายทอดเพื่อเป็นแบบอย่าง พยายามฝึกให้ได้ก็ยังไม่ค่อยเอาไหน หายไปจากการติดตามคุณธรไป 2 ปี จากกรรมกำหนดเหมือนกันเพิ่งมีบุญได้เจอคุณธรโดยบังเอิญอีกครั้งเห็นท่าจะหมดกรรมก็คราวนี้ แต่ยังขอแอบอ่านแอบเดินตามห่างๆๆไปก่อนนะคะเพราะกำลังใจไม่ยิ่งใหญ่เท่าคุณธรค่ะ ขอโมทนาสาธุค่ะ ผิดถูกขออภัยด้วยนะคะเขียนแบบคนไม่มีความรู้อะไร_/\_

12. ชนินทร

ขอบพระคุณค่ะพี่ ^____^

13. ชนินทร

สวัสดีค่ะ...

โห... นี่ถ้าไม่คุมกำลังจิตตัวเองให้ดี ๆ สงสัยธรลอยติดเพดานแน่เลยค่ะ...

ขอบพระคุณมากเลยค่ะสำหรับความรู้สึกดี ๆ ที่มอบให้...

แต่อยากสารภาพตรง ๆ เลยค่ะ...

ธรเองก็ยังไม่มีอะไรดีเลยค่ะ... ยังเซไปเซมาอยู่เลยค่ะ... เวลามีปัญหาที่ปัญญาอันน้อยนิดจะสามารถแก้ไขได้... ธรก็ยังต้องน้อมกราบขอคำแนะนำสั่งสอนจากพระอาจารย์หลาย ๆ ท่านที่ธรรักเคารพ และศรัทธาอยู่เลยค่ะ...

เอาแบบนี้ดีกว่าไหมคะ...

เรามาเดินตามองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า องค์พระธรรม องค์พระอริยสงฆ์ และครูบาอาจารย์ด้วยกัน....

เดินไปพร้อม ๆ กัน ใครเหนื่อย ใครท้อ ใครล้า หรือมีปัญหาติดขัด ก็ช่วยกันแก้ ช่วยกันประคอง...

เพื่อน ๆ ที่ร่วมเดินทางสายเดียวกันกับพวกเรามีอยู่มากมายเลยค่ะ... เราจะได้ไม่รู้สึกว่าต้องอยู่แต่ลำพัง...

แล้วถ้าใครได้พบ ได้เจอ ได้มีประสบการณ์ดี ๆ ทั้งทางโลก ทางธรรม ที่พอจะสามารถแบ่งปันกันได้... ก็นำมาเล่า แลกเปลี่ยน สู่กัน เพื่อเป็นกำลังใจให้กันและกันต่อไป...

ดีไหมคะ... ^____^

ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ.... ^____^

14. ชนินทร

:):):)

สวัสดีค่ะ...

คิดอยู่นานว่าจะกลับเข้ามา "คุย" ในห้องนี้ของ เว็บพลังจิต อีกครั้งจะดีหรือไม่ เพราะหายไปนานเกือบ ๖ ปี...

เอาเป็นว่าขออนุญาตคุณเว็บสโนว์ และ คณะผู้ดูแลห้องภัยพิบัติทุกท่าน กลับเข้ามาใช้ห้องเล็ก ๆ ที่ชื่อ "คุยกันฉันท์เพื่อน" (ในบ้านหลังใหญ่มหึมาที่ชื่อ เว็บพลังจิต ;););)) ในการ "คุย" หรือ "บ่นกับตัวเอง"... อีกสักครั้ง... ในฐานะสมาชิกคนหนึ่งค่ะ

ก่อนอื่นเลย.... ต้องขอขอบพระคุณ คุณเว็บสโนว์ และคุณแอน (MBNY) มาก ๆ เลยค่ะ... ที่กรุณาช่วยเหลือพี่อย่างเต็มที่กับสถานะการณ์ที่ผ่านมา... ขอบพระคุณมากค่ะ __/\__

:):):):):):):):):)

15. ชนินทร

จากวัตถุประสงค์เดิมที่มี.... ขอปรับแก้ไขเป็น...

"เพื่อพูดคุย... แลกเปลี่ยน... แนวคิด... ความเชื่อ... มุมมอง... ประสบการณ์ทั้งทางโลก ทางธรรม ในฐานะ "เพื่อนที่ดี" ... ที่มีให้กันค่ะ " :):):)

...................................................................................

จากสถานการณ์ที่เกิดขึ้นทั้งทางธรรมชาติ และสิ่งต่าง ๆ... ทุก ๆ ท่านคงเห็นแล้วว่า...
    "ภัย" ต่าง ๆ นั้น รุนแรงขึ้นมาก ทั้ง ดิน น้ำ ลม ไฟ คน โรคระบาด สงคราม ความอดอยากหิวโหย... และ ถ้ายอมรับรู้ด้วย "ความรู้สึก" อย่างเปิดกว้าง... หลาย ๆ ท่านสามารถ "รู้สึก" ได้ว่า... มีหลาย ๆ สิ่ง ที่มองด้วยตาหยาบไม่เห็น... แต่รับรู้ด้วย "ความรู้สึก" ได้... มีอิทธิพล ส่งผล กับทั้งตัวท่านเอง คนรอบข้าง และ คนในโลก...

คนที่เชื่อว่า "ภัยพิบัติ" กำลังจะมา... ก็พร้อมที่จะรับรู้ ติดตามข่าวสารต่าง ๆ และเตรียมการต่าง ๆ ทั้งทางโลก ทางธรรม

ในขณะที่คนที่ไม่เชื่อ... ก็พร้อมจะไม่เชื่อต่อไป

แต่ไม่ว่าจะเชื่อ หรือ ไม่เชื่อก็ตาม... นั่นก็ล้วนเกิดจาก "กรรม" ที่แต่ละคน.. สร้างสมเอาไว้...

"กรรม" ทั้งกุศลกรรม และ อกุศลกรรม ต่างชักนำ และมีอิทธิพลต่อ... ความคิด ความเชื่อ การกระทำของแต่ละคน...

ถ้าอยากให้ "กุศลกรรม" เป็นตัวชักนำการดำเนินชีวิตของเราให้อยู่ในหนทางของสันติสุข เบาบางซึ่ง อกุศลกรรมทั้งหลาย มีชีวิตที่ค่อนข้างจะราบรื่น (คงปฏิเสธไม่ได้... ว่า อกุศลกรรม จากอดีต ก็ยังคงส่งผลเสมอ ในยามที่มีโอกาส :)) ประสบความสำเร็จในสิ่งที่หวัง (ในหนทางของสุจริตชน) และสิ่งอื่น ๆ ที่เป็นสิ่งที่ได้ชื่อว่า "ดีในหนทางของกุศล".... ก็คงต้องหมั่น...
    - ทำทาน .... อย่าลืมว่า การทำทาน มีด้วยกันหลายวิธี
    - รักษาศีล ๕ ... ศีล ๘ ควบกรรมบถ ๑๐ ได้ ก็ยิ่งดี
    - ปฏิบัติธรรม สวดมนต์ ภาวนากันเอาไว้

แต่ถ้าอยากให้ "อกุศลกรรม" เป็นตัวชักนำในการดำเนินชีวิต.... ก็เพียงแค่... ทำสิ่งตรงข้ามกับ "กุศลกรรม"... เท่านั้น... ไม่ยากเย็นอะไร...

แค่เลือก... แล้วลงมือทำค่ะ

:):):):):):):):):):):):):):):):):)

16. ชนินทร

วันนี้ได้ทราบข่าวจากหลาย ๆ สือ... แจ้งว่า ตอนนี้เขื่อนทั้งขนาดเล็ก และใหญ่ของไทย จำนวนถึง ๑๑๕ เขื่อนทั่วประเทศ... น้ำล้นเกินเกณฑ์เรียบร้อยไปแล้ว...

https://www.matichonweekly.com/hot-news/article_123161

"...
    115 เขื่อน -อ่างเก็บน้ำวิกฤตหนัก น้ำทะลุเกินเกณฑ์ จับตาเดือนนี้เจอพายุซ้ำ
    เมื่อวันที่ 3 ส.ค. นายสมเกียรติ ประจำวงษ์ เลขาธิการสำนักงานทรัพยากรน้ำแห่งชาติ (สทนช.) ประชุม “ศูนย์เฉพาะกิจชั่วคราวในภาวะวิกฤต” โดยเปิดเผยว่า สทนช.ตั้ง “ศูนย์เฉพาะกิจชั่วคราวในภาวะวิกฤต” ขึ้นตามคำสั่งของพล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรี ที่มีคำสั่งให้เปิดศูนย์เฉพาะกิจติดตามสถานการณ์น้ำตลอด 24 ชั่วโมง โดยได้เชิญผู้แทนจาก 9 หน่วยงาน อาทิ กรมชลประทาน กรมทรัพยากรน้ำ กรมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย กรมอุตุนิยมวิทยา เป็นต้น วางแผนบริหารจัดการน้ำร่วมกัน เนื่องจากขณะนี้มีฝนตกจำนวนมาก ส่งผลให้อ่างเก็บน้ำมีปริมาณน้ำมากกว่าเกณฑ์ควบคุมที่กำหนดไว้ 80-100 % แบ่งเป็น เขื่อน ขนาดใหญ่ 12 แห่ง และขนาดกลาง 103 แห่ง..."

เขื่อนแก่งกระจาน... ก็คงเลี่ยงไม่พ้น

https://www.siamnews.com/view-21147.html

ตอนนี้วงแหวนแห่งไฟ... ก็ตื่นแล้ว...

ตอนนี้ทางยุโรป สหรัฐ และทางแถบบ้านเรา... คลื่นความร้อนก็ยังไม่บรรเทา... แถมยังทวีความรุนแรงเพิ่มมากขึ้น...

ยิ่งอากาศร้อน... น่ากลัวว่า พายุก็จะยิ่งรุนแรง...

ตอนนี้คงไม่มีประโยชน์ที่จะมาว่า... ภัยต่าง ๆ เหล่านี้... เกิดขึ้นได้อย่างไร... เพราะอะไร... หรือใครเป็นคนทำ...

เอาเป็นว่า... แต่ละท่าน เตรียมรับมือกับสิ่งที่จะเกิดขึ้นอย่างไร... สำหรับตัวท่านเอง ครอบครัว คนรัก...

สิ่งที่จะตามมา... เท่าที่ได้ตามข่าวมาบ้าง.... สงครามทางภาษีการค้าที่กำลังดำเนินอยู่.... อย่าเพิ่งคิด... ว่าเป็นเรื่องไกลตัว...

ลองสังเกตดู... เวลาที่ไปจับจ่าย ซื้อของ.... ปริมาณของเท่าเดิม หรือ ใกล้เคียงกับที่เคยซื้อ... ราคาแพงขึ้นไหม.... หรือ... ของที่ราคาเท่าเดิม... แต่ปริมาณของข้างบรรจุภัณฑ์... ลดลงบ้างไหม

หลายท่านอาจจะรู้สึกว่า... ไม่เห็นจะแปลก...

ไม่ได้แปลก.... แต่ตระหนักไว้บ้าง... ไม่ประมาท ตามคำสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านเมตตาสอนไว้บ้าง... ก็คงไม่เสียหายอะไร

เป็นเรื่องจริง... ที่ทุกอย่างในโลกนี้... ไม่มีอะไรแน่นอน... นอกจาก...
    - ทุกคน... ทุกชีวิตที่เกิดมา.... ไม่มีใครเลยที่จะหนีความตายได้พ้น...
    - ไม่มีใครเลยที่จะไม่ต้องพลัดพรากจากคนที่ตนรัก...
    - ไม่มีใครเลยที่จะมีแต่ความสุข หรือประสบแต่ความทุกข์
    - ไม่มีใครเลยที่จะไม่ได้มาคนเดียว และต้องไปคนเดียว

แต่... องค์สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าท่านก็ได้เมตตาสอนไว้... ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ... ก็ต้องพยายามช่วยเหลือตนเอง ครอบครัว คนรอบข้างให้ดีที่สุดก่อน...

เมื่อพยายามจนเต็มที่แล้ว.... สุดความสามารถแล้ว... ยังช่วยไม่ได้... ก็ต้องวางอุเบกขา
    :):):)

17. ทอนเงิน

ทอนเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ขอบคุณที่มาเตือนครับผมจะได้เร่งเจริญสติสวดมนต์เผื่อจะได้รอดกับเขาสาธุ

18. ชนินทร

สวัสดีค่ะคุณทอนเงิน...

กราบโมทนาด้วยค่ะ กับการเร่งเจริญสติ และสวดมนต์

จะเรียกว่าเป็นการเตือนไหม... คงไม่ใช่... เพราะเชื่อมั่นว่า... ผู้ที่เชื่อว่าภัยจะเกิด... มักจะมีการเตรียม... อะไรสักอย่าง กันอยู่แล้ว... ดังนั้น แต่ละท่านจึงมักจะมีการเตือนตัวเองอยู่เป็นปกติ... ไม่ทางใด ก็ทางหนึ่ง

ไม่มีใครรู้หรอกค่ะว่า... เราจะเป็นคนหนึ่ง... ในกลุ่มคน "ที่รอด" หรือ "ไม่รอด"

ถ้าเป็นความคิดก่อนหน้านี้... ส่วนตัว... ก็อยากจะ "รอด" เพราะสารพัดเหตุผล...

สำหรับตอนนี้... กลับคิดว่า

๑. ถ้าเราถึงอายุขัย... ยังไงก็ต้องทิ้งร่างขันธ์นี้ไปแน่นอน... ไม่ว่าจะเตรียมความพร้อมแค่ไหนก็ตาม... เพียงแต่ว่า... ถ้าตายแล้ว... เราจะไปไหน... จะลงข้างล่าง (อบายภูมิ) หรือ ขึ้นข้างบน (สวรรค์ - พรหม) หรือจะไปไหน.. ?????

๒. ถ้ายังไม่ถึงอายุขัย... ถ้ารอด

๒.๑ คนที่เรารัก คนในครอบครัวของเราจะรอดด้วยไหม รอดทุกคนหรือเปล่า
    ๒.๒ เรารอดในลักษณะที่ยังสามารถช่วยเหลือตัวเองได้ไหม ยังมีสติ มีร่างกายครบ ๓๒ ประการ หรือไม่ หรือรอดในลักษณะของคนที่ไม่สามารถช่วยเหลือตัวเองได้ หรือ รอดในลักษณะของคนที่สติแตกหรือไม่

๓. คงไม่ใช่ทุกคนที่จะเสียชีวิตจากภัยพิบัติ... ที่คาด และ เชื่อกันว่า กำลังจะมาถึง... เราอาจตายก่อนที่ภัยใหญ่จะมาก็ได้...

ต้องขอโทษด้วยนะคะ.... ที่ทำเหมือน "กระชากคุณทอนเงินลงมาจากความหวังทั้งมวลที่ฝากไว้ กับการเร่งเจริญสติ และการสวดมนต์ภาวนา"

ไม่ได้เป็นเช่นนั้นเลยค่ะ... เพราะส่วนตัวแล้ว.. การเจริญสติ และ การสวดมนต์ ก็เป็นวิถีชีวิตประจำวันของธรเช่นกัน...

ตั้งแต่จำความได้มาจนถึงปัจจุบันนี้.... อานิสงส์ที่เกิดจาก...

- การเคารพ ศรัทธา และเชื่อมั่นในองค์พระศรีรัตนตรัย ครูบาอาจารย์ทุก ๆ ท่าน

- การสงเคราะห์ของ "พระ", ครูบาอาจารย์, พรหมเทพเทวา สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย, ผู้มีพระคุณทุกท่าน ทั้งที่มีกายหยาบ และกายละเอียด ในหลาย ๆ ภพภูมิ

- การทำทาน ทั้ง ๑๐ ประการ, การรักษาศีล ๕ ศีล ๘ กรรมบถ ๑๐, การสวดมนต์ภาวนา ทำทั้งสมถภาวนา และวิปัสสนาภาวนา

- อีกทั้งกุศลผลบุญที่สร้างสมมา... ตั้งแต่แรก... จนถึงปัจจุบันนี้

ล้วนช่วยให้.... รอดพ้นจากภัยอันตรายถึงชีวิตมาหลายครั้งหลายครา... มีชีวิตที่ได้ทำตามที่จิตปรารถนา นั่นคือ การสงเคราะห์ผู้อื่น เท่าที่พอจะทำได้... มีสติปัญญา... ช่วยให้เข้าใจความเป็นไปของกฏของกรรม... กฏของวัฏสงสาร... บางประการ... ช่วยบรรเทาความทุกข์ โศก ของจิตใจลงได้... ยามที่ต้องฝ่ามรสุมของชีวิต...

ดังนั้น... อย่าทิ้ง การเจริญสติ การสวดมนต์ภาวนานะคะ...

จากหนัก บรรเทาเป็นเบาได้.... จากเบา ช่วยให้สลายตัวได้.... จริงค่ะ

เพียงแค่... อยากให้ทุกท่าน... อย่าลืม กฎของความไม่เที่ยง... เพราะถ้าเกิดเป็นอะไรขึ้นมาจริง ๆ .... แม้ในตอนภัยพิบัติยังมาไม่ถึงก็เถอะค่ะ... จะได้มีสติ... ประคองตัวเอง และ คนที่รักให้ไปต่อได้ค่ะ...

19. ชนินทร

มีบางท่านสอบถามเข้ามาทางข้อความส่วนตัว...

"ขอความกรุณาดูไห้ผมหน่อยครับว่าผมมีจริตการปฏิบัติไปทางไหนครับรบกวนแนะนำได้เต็มที่เลยนะครับอนุโมทนาสาธุล่วงหน้าครับ"

ได้ตอบไปแล้วว่า...

":):):)

เราก็เป็นเพียง "ผู้ปฏิบัติธรรม" เหมือนกันแหละค่ะ ...

เคยถามครูบาอาจารย์ด้วยคำถามเดียวกันนี้เลยค่ะ... :)

ท่านถามกลับมาว่า... แล้วปกติชอบอะไรล่ะ...

ชอบแบบไม่ต้องการจะรู้เห็นอะไร... สงบไปเรื่อย ๆ สลับกับใช้การพิจารณา...

หรือ

ชอบแบบขอเห็นเหตุการณ์ต่าง ๆ ก็พอ... ไม่ต้องเข้าไปร่วมอะไรด้วย

หรือ

ชอบแบบอยากมีฤทธิ์ มีเดช เหาะเหินเดินอากาศเองได้

หรือ

ชอบทั้งฤทธิ์ ชอบทั้งความรู้พิเศษที่ยิ่งกว่า แบบที่ ๒ และ แบบที่ ๓...

ลองพิจารณาดูค่ะ... ซื่อสัตย์ จริงใจ กับจิตของตนเองดู...

ถ้าชอบแบบแรก... ก็ฝึกตามแนวสุกขวิปัสสโก
    ถ้าชอบแบบที่ ๒... ก็ฝึกตามแนววิชชา ๓
    ถ้าชอบแบบที่ ๓... ก็ฝึกตามแนวอภิญญา
    ถ้าชอบแบบที่ ๔... ก็ฝึกตามแนวปฏิสัมภิทา

ขอให้ค้นพบตัวเองนะคะ...

กราบโมทนาด้วยค่ะ"

จึงขอนำแนวทางการปฏิบัติเพื่อเป็นพระอรหันต์มาให้ได้ศึกษากันค่ะ

https://palungjit.org/threads/พระอรหันต์-4-สาย.281627/

หลวงพ่อฤาษีเคยตอบคำถามไว้

http://www.danpranipparn.com/web/anser/anser41.html

ประเภทสุกขวิปัสสโกนี่ ไม่รู้อะไรหรอกคุณได้แต่สมาธิเฉย ๆ มีจิตเป็นสุข จิตมีกำลังตัดกิเลสได้ สำหรับวิชชาสาม หรือ เตวิชโช สามารถรู้ได้ เพราะว่าการปฏิบัติขั้นวิชชาสามมี ญาณ ๘ อย่าง คือ

๑. ทิพจักขุญาณ สามารถเห็นผี เห็นนรก เห็นสวรรค์ได้
    ๒. จุตูปปาตญาณเราจะรู้ว่า คนที่เกิดมานี่ ก่อนจะเกิดนั้นมาจากไหน และเวลาตายแล้วไปไหน
    ๓. เจโตปริยญาณ สามารถจะเห็นจิตของคนได้ คนไหนจิตดี คนไหนจิตเลว
    ๔. ปุพเพนิวาสานุสสติญาณ เราสามารถระลึกชาติได้โดยไม่จำกัด
    ๕. อตีตังสญาณ เราจะรู้เรื่องราวในอดีตได้
    ๖. อนาคตังสญาณ รู้เรื่องราวในอนาคตได้
    ๗. ปัจจุปันนังสญาณ ปัจจุบันนี้ใครทำอะไรที่ไหน เรารู้ได้
    ๘. ยถากรรมมุตาญาณ คนที่เขามีความสุขความทุกข์ เขาอาศัยกรรมอะไรเป็นปัจจัยนี่ในด้านวิชาสาม รู้ได้ ๘ อย่างเท่านี้
    สำหรับฉฬภิญโญ (อภิญญาหก) แสดงฤทธิ์ได้ มีหูเป็นทิพย์ มีตาเป็นทิพย์ ฯลฯ
    ปฏิสัมภิทัปปัตโต มีความสามารถคลุมวิชชาสาม และอภิญญาหก มีความฉลาดกว่า
    หมวดที่พระพุทธเจ้าทรงสอนไว้ไม่เหมือนกัน แต่วิธีปฏิบัติคล้ายคลึงกัน เอาใน กรรมฐานทั้ง ๔๐ มาแยกปฏิบัติเป็นหมวดหมู่
    ทีนี้สำหรับการปฏิบัติ ถ้าจะถามว่าอย่างไหนเข้าถึงมรรคผลง่ายกว่ากัน ก็ต้องเป็นไปตามอัธยาศัยของคน
    สำหรับสุกขวิปัสสโก พระพุทธเจ้าทรงสอนไว้สำหรับผู้ที่ต้องการเรียบ ๆ ไม่ต้องการฤทธิ์เดช ทำแบบสบาย ๆ จิตใจไม่ชอบจุกจิก
    สำหรับเตวิชโช นั้น พระพุทธเจ้าทรงสอนไว้สำหรับคนที่อยากรู้อยากเห็น ถ้ามีสิ่งปิดบังลี้ลับอยู่ ทนไม่ไหว ต้องหาให้พบ ค้นให้เห็น
    สำหรับฉฬภิญโญ นั้น สำหรับคนที่ต้องการมีฤทธิ์เดช พระพุทธเจ้าก็ทรงสอนไว้
    สำหรับปฏิสัมภิทาญาณ หรือปฏิสัมภิทัปปัตโต ท่านมีทั้งฤทธิ์ด้วย มีทั้งความเป็นทิพย์ของจิตด้วยมีความฉลาดด้วย สอนไว้เพื่อให้คนที่ต้องการรอบรู้ทุกอย่าง
    ฉะนั้นการที่พระพุทธเจ้าทรงสอน จึงเป็นไปตามอัธยาศัยของคน

ต้องขอชี้แจงให้ทราบว่า.... หน้าที่ตอบคำถามนี้... ไม่ใช่หน้าที่ของธรค่ะ... :)

ท่านใดชอบสายไหน.... ซื่อสัตย์กับตนเอง... แล้วลุยฝึก ปฏิบัติเลยค่ะ...

กราบโมทนาด้วยทุกประการค่ะ

20. ทอนเงิน

ทอนเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ขอบคุณที่แนะแนวทางไห้ครับ