คุยกันฉันท์เพื่อน - ( ๔๑) ^_^

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ชนินทร, 17 กันยายน 2009.

1. เทพออระฤทธิ์

เทพออระฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    4

ดูรายละเอียดได้ที่

2. อารมณ์สุนทรีย์

อารมณ์สุนทรีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    สวัสดีครับพี่ธร

เป็นยังไงบ้าง สบายดีนะครับ

ไม่ได้เจอกันตั้งนานมาก

ตั้งแต่ไปกราบพระอาจารย์โนรี

หรือตอนไปดำน้ำโน้นนน

จำไม่ได้แล้วครับ

ตอนนี้ผมอยากวิเวกมากๆ

ไม่ไปเรียน ไม่ไปสอบแล้ว ฮ่าๆ

แต่ที่บ้านเค้าขอให้จบ

ก็เลย ลาออก คงไปเรียนใหม่อะครับ

แล้วพี่ธรเป็นอย่างไรบ้างสบายดีนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ตุลาคม 2009
  3. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    นิก เป็นไงบ้าง อยากวิเวก ไม่เรียนไม่สอบเลย หรอ
    ใจเย็นๆเน้อ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ตุลาคม 2009
  4. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

พี่สบายดีจ้ะ... ว่าแต่เราเถอะ ตกลงหาทางให้ตัวเองได้ยังเอ่ย จะไปขวา ไปซ้าย ไปหน้า ไปหลัง ยังไงก็บอกกันบ้างนะจ้ะ... เผื่อเจอทางแยกมากๆ เข้า เดี๋ยวจะหลงกันไปไกลจนตามหากันลำบากเน้อ...

มีอะไรมาคุยกันกับพี่ๆ เพื่อนๆ ได้นะจ้ะ...

5. ปูเเว่น

ปูเเว่น เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2007
    สวัสดีค่ะพี่ธร เมื่อก่อนปูก็มีความรู้สึกเหมือนกับนิกค่ะ แต่ยังไม่ถึงขนาดปลีกวิเวก เอาแค่หลบไปพักแล้วมาลุยงานต่อ แต่พอคิดถ้าทำแบบนั้นก็ไม่สามารถแก้ปัญหาได้ ก็ตัดสินใจทำงานไปสู้กับอารมณ์ที่กวนใจไป ถึงแม้ตอนนี้ยังไม่หายขาดแต่ก็ดีขึ้นมากค่ะ
    พอดีได้หนังสือจากน้องโส่ย (น้ำส้มปั่น ) เกี่ยวกับรวบรวมคำสอนของหลวงพ่อฤาษีและหนังสือพ่อสอนลูกจากพี่เล็ก มาอ่านแบบคร่าวๆ อ่านเจอตอนที่หลวงพ่อท่านป่วยมาก แต่ท่านก็ยังทำงานโดยไม่สนใจร่างกาย ก็กลับมานั่งย้อนคิดถึงตัวปูเองว่า ที่เราทำยังไม่ได้เศษเสี้ยวของหลวงพ่อท่านเลย เจออุปสรรค กลับมานั่งท้อใจเสียแล้ว เสียทีที่เป็นลูกหลานหลวงพ่อ พอมาคิดแบบนี้ก็ไม่ท้อแล้วค่ะ พร้อมที่ลุยงานต่อค่ะพี่ธร

ปูขออนุโมทนาบุญกับงานที่พี่ธรทำด้วยนะคะ แต่ละคนต่างมีความสามารถความถนัดในงานไม่เหมือนกัน ถึงแม้ทุกคนจะทำงานแต่ละอย่างแตกต่างกันไป สุดท้ายสิ่งที่ทุกคนทำก็มาบรรจบเป็นงานเดียวกันค่ะ

ตอนนี้ปูมีกำลังใจอยากทุ่มเททำงานให้ทางพระศาสนาและส่วนรวมให้มากขึ้นค่ะ ^^

6. สุคะตะถะ

สุคะตะถะ เป็นที่รู้จักกันดี

อดทนต่อสู้กันนะครับ อุปสรรคทั้งหลายจะเป็นแบบทดสอบกำลังใจของเรา
    ขอให้รู้เท่าทันกับอารมณ์กันให้มากๆครับ ตามดูจิตเจ้าของให้มากๆว่าวันๆเราเอาจิตออกห่างจากพระหรือไม่ เพราะช่วงนั้นมรทั้งหลายจะเข้าแทรกทันที

อดทน สู้ๆๆ กันนะครับ

7. 777777777

777777777 สมาชิก

สวัสดีครับ ผมเด็กใหม่ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

8. Sawiiika

Sawiiika เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ หนูเด็กเก่า แวะมาทักทาย และ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ
    --------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    หนูอยู่ที่วัดมา 3 เดือนกว่าแล้ว ตอนนี้ เข้าตัวเมือง มาทำธุระ เลยมีเวลามาทักทายค่ะ หลังจากหายไปนาน
    และ สร้างวีรกรรมที่วัด ไว้อย่างน่าระทึกขวัญ แต่ยังไม่สูญเสียกำลังใจ อยู่ต่อได้ ด้วยพลังแห่งความเชื่อมั่นใน
    จิตใจที่งดงาม และ ความเคราพศรัทธา ในคุณพระรัตนตรัย ว่าเป็นสรณะที่พึ่งที่ระลึกอันประเสร็จสุดสูง สุด
    ไม่งั้นคง ซ๊อกตายกับเรื่องที่ไม่คาดคิด และ ได้เกิดขึ้นอย่างไม่รู้จะ รับมือกับสถานการณ์ อย่างไร
    แต่ หนูว่ามันจะจบไปได้อย่างสวยงาม แม้ที่ผ่านมาเรื่องมันจะ ยังไม่ชอบมาพากล

จริง ๆ ไม่อยากจะพิมพ์อะไรมาก เพราะมันมีมากที่จะพิมพ์ เลยเกรงใจคนอ่าน แต่เข้าใจว่าพร้อมจะอ่าน
    และ พร้อมจะเข้าใจเสมอ ขอแค่ให้ได้บอกกันนด้วยจิตใจที่เปลี่ยมมมไปด้วยความรู้สึกที่ ดี ๆ ต่อกัน ,,,
    หวังว่ามันจะเป็นประโยชน์ต่อผู้อ่าน ได้ไม่มากก็น้อยค่ะ

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ตอนนี้หนูสบายดีมาก ๆ ตลอดเวลาที่อยู่ที่วัดได้สวดมนต์ใหว้พระทุกวัน
    ความรู้ที่หนูได้เรียนจาก อ.คณานันท์ ก็นำไปใช้ในส่วนหนึ่งที่หนูพอระลึกได้
    แต่ก็เป็น ความรู้ที่ทำให้หนู ได้ระลึกถึงพระ ( สมเด็จองค์ปฐม ) ในทุก ๆ วัน

ภาพพระ ที่ งดงาม ที่ทั้งหลับตา และ ลืมตา หนูก็สามารถที่จะมองเห็นภาพท่านได้ ด้วยความรู้สึกที่ปิติ
    อิ่มเอมใจเป็นอย่างยิ่งยวด ที่ ได้มองภาพท่าน ได้พูดกับท่าน และ ได้ รับสื่อความรู้ที่ท่าน ต้องการให้เราทราบ
    ในกรณี ที่หนูสามารถรับสื่อนั้นได้ ส่วนมาก จะเป็น ช่วงที่ได้ สวดมนต์ ช่วงที่จิตสงบ ๆ และ เบา ๆ สบาย ๆ หนู
    ก็จะ ได้รับความรู้ที่ดี ๆ และ สัมผัสได้ถึงความรู้สึกที่ดี ๆ ด้วยค่ะ รู้สึกดีมั๊กมากมากกกกกกกกกก เลยยยย ^^
    เป็น อานิสงค์แห่งการ " ทรงภาพพระ " 1 ในอนุสติ 10 ในกรรมฐาน 40 กอง คือ พุทธานุสติกรรมฐาน ค่ะ
    1. จากภาพพระที่ธรรมดา 2. กลั่นภาพพระให้ ขาวใส 3. กลั่นภาพพระให้ ขาวใส เป็นเพรชประการพรึก

ขยาดใหญ่ ย่อให้เล็ก ขยาดให้ได้ หลาย ๆ องค์ แล้วหนูก็ นึกให้ภาพพระท่านครอบร่างหนู
    และ ก็แผ่เมตตา ด้วยอนุภาพแห่งพุทธานุภาพ ธรรมนุภาพ สังฆนุภาพ บารมีรวมพระโพธิสัตว์ เป็นต้นค่ะ
    ซึ่ง มหาศาล และ แผ่ไปได้อย่างไพศาล เมื่อหนูเชื่อเช่นนั้น จิตใจของหนูจึงชุมชื่น และ ปิติอิ่มเอมใจ เป็น
    อย่างมาก ที่ได้แผ่เมตตา รู้สึกได้ด้วยตนเองว่า ยิ่งแผ่ให้มากเท่าไหร่ หนูยิ่งมีความสุขมากมาก มากมาก

มันอธิบายยากนีสหนึ่ง ในแง่ที่จะทำให้คนอื้นเข้าใจด้วยจริง ๆ แต่ถ้า คุณได้ลองปฏิบัติเองก็จะรู้ได้ด้วยตนเองว่า
    .......... การแผ่เมตตาแบบที่หนูได้ทำนั้น มันชุ่มชืน และ มีความสุขมากแค่ไหนค่ะ

ก็เป็นช่วงเวลาที่หนู ประทับใจมาก ๆ ค่ะ อาจจะถ่ายทอดให้พี่ ๆ น้อง ๆ ไม่ได้อย่างละเอียดนัก แบบบอกได้เลยว่า
    ในชีวิตหนู ช่วงเวลาที่มีความสุขที่สุด คือ ช่วงเวลาที่ได้ แผ่เมตตาค่ะ มันไม่เคยมีช่วงเวลาไหนในชีวิต ที่จะทำให้
    หนูมีความสุข ปิติ อิ่มเอมใจได้เท่ากับความสุขของการได้แผ่เมตตา เลยค่ะ

วิธีการแผ่เมตตานี้เรียนจาก อ.คณานันท์ นี้เองค่ะ กราบขอบพระคุณด้วยค่ะ

แม้หนูจะไปอยู่ที่อื้น หากไกล จากพี่ ๆ น้อง ๆ เป็นเวลานาน แต่ความทรงจำที่ดีงาม ที่เป็นบุญเป็นกุศล
    ที่พี่ ๆ น้อง ๆ ได้ถ่ายทอดแบ่งปั่น บอกสอน ความรู้ อันปราณีต งดงาม นี้ ก็ยังคงหล่อเลี้ยง ดวงจิตดวงใจ
    ให้ สว่าง งดงาม อยู่เสมอ ,,, แม้ในช่วงเวลาที่มืดมิดที่สุด ก็ยังคงมีแสงสว่างแห่งธรรม ส่องนำพาให้หนู
    ก้าวต่อไป บนเส้นทาง ที่เต็มไปด้วยแบบทดสอบ ต่าง ๆ นา ๆ ได้เสมอค่ะ ....

ซึ่งต้องขอบคุณ ทุกปัญหา ที่สอนให้หนูได้เติบโตขึ้นไปเรื่อย ๆ ค่ะ
    --- ถ้าไม่มีปัญหา หนู คงไม่ได้คิดได้อย่างนี้ค่ะ แม้จะคิดได้ไม่มาก
    ---------- แต่ก็ยังดีที่มีปัญหามาให้คิด มาให้เรียนรู้ และ แก้ไข ค่ะ

และ ที่สำคัญคือเป็นแรงผลักดันให้เรา ก้าวไปในอีกขั้นหนึ่ง ให้ดีกว่าที่เป็นอยู่ค่ะ

ช่วงก่อนออกจากวัด มาทำธุระ หนูได้ กราบขอหลวงตา ไป ปลิวิเวก อยู่ที่ถ้ำ ซึ่ง ถ้ำนี้ ไม่มีใครอยู่ ห่างจาก
    ผู้คนมาก ต้อง เดินเข้าไป เยอะพอสมควร และ อันตรายพอควร สำหรับผู้หญิง ค่ะ ซึ่ง เป็นเรื่องที่น่าหาเรื่อง
    เข้าตัวเองเหมือนกัน เพราะมันไม่มีใคร กล้า หรือ ยอมไปอยู้ในถ้ำนั้น เป็นเพื่อนหนูเลย ค่ะ - -"

คือ แม้แต่พาไป ยังไม่พาไปเลย เพราะถ้ำนี้อยู่บนเขา ป่าลึก และ ไปเองอาจจะหลงได้
    แต่ถ้าไปได้ ก็ไม่มีใครยอมอยู่ด้วย หนูก็ต้องอยู่ในถ้ำนั้นคนเดียว และ จะขออยู่แบบค้างคืน อะไรประมาณนี้ค่ะ

ที่ถ้ำนี้ พระ ไปธุดง บำเพ็ญเพียรหลายองค์อยู่ค่ะ ^^

หลวงตา ท่านก็อนุญาติ แถมยังให้ยืม ดาบพระนเรศว พบติดตัวไป ด้วยนะค่ะ อิอิ
    ออกมาตัวเมืองเชียงใหม่นี้ กะจะเตรียมตัว ซื้ออุปกรณ์ ที่จำเป็นไปอยู่ถ้ำ แบบให้ปฏิบัติได้เต็มทีเลย

แต่ ... ขึ้นอยู่กับความปลอดภัยด้วยนะค่ะ หาก วาระจิตหนูยังไม่พร้อม
    คือ บารมียังไม่แกร่งกล้าพอ ก็ไม่สมควรที่ที่จะไปอยู่ในถ้ำคนเดียวค่ะ

วิชชาความรู้ที่ หลวงตาสอน ก็เยอะมากมายค่ะ
    แต่ หน่วยความจำของหนูมันไม่ค่อยบันทึก แฮะ ๆ จริง ๆ คือไม่ค่อยจะจำอะไร ได้เป็นเรื่องเป็นราวนั่นละ ค่ะ
    ถ้า วัน ๆ หนึ่ง หนู สามารถประคับประครองจิตใจ ของตนเอง ให้ สะอาด สว่าง สดใส รักษาจิตใจไม่ให้ เศร้าหมอง
    ก็ เป็นบุญมาก ๆ แล้วค่ะ ... หลวงตา ท่านเน้นเสมอว่า ให้ รักษาจิตใจให้ สบาย ๆ ไว้ อย่างให้เศร้า หรือ หมนหมอง
    เพราะ กระแสกรรมมันจะเข้า แค่ นึกถึงภาพพระ กระแสบุญก็เข้าแล้ว ท่านจึงเน้นให้ทรงภาพ หลวงปู่ ไว้เสมอ ๆ ค่ะ
    แล้วกระแสพลังงานบารมีของ หลวงปู่ จะมาที่เรา ด้วยค่ะ ,,

พอดี ตุ้ย ( ลิงเมืองละโว้ ) ถามข่าวมาทาง pm ค่ะ เลยมีแรงมานั้งพิมพ์ และ เล่าเรื่องราวออกอากาศ
    ให้พี่ ๆ น้อง ๆ ได้อ่านกันด้วยยย ไม่เสียรอบเล่า จริง ๆ มันมีเยอะกว่านี้ แต่ มีแรงพิมพ์แค่นี้ อิอิ

ไว้มีโอกาส และ มีอารมณ์พิมพ์ได้แบบ อ่านเหมือนจะ ดูดี ไม่หาเรื่องใครอีกเมื่อไหร่
    จะมาแชร์ ประสบการณ์ ที่ พยายามพิมพ์ให้ดี ๆ ให้พี่ ๆ น้อง ได้อ่านกันค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ตุลาคม 2009
  9. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กราบโมทนาด้วยจ้ะเจน...

หลวงตา ท่านเน้นเสมอว่า ให้ รักษาจิตใจให้ สบาย ๆ ไว้ อย่างให้เศร้า หรือ หมนหมอง
    เพราะ กระแสกรรมมันจะเข้า แค่ นึกถึงภาพพระ กระแสบุญก็เข้าแล้ว ท่านจึงเน้นให้ทรงภาพ หลวงปู่ ไว้เสมอ ๆ ค่ะ

คำสอนของหลวงตาท่าน... ประเสริฐที่สุดแล้วจ้ะ

ขอบใจเจนมากนะจ้ะ ที่เอาสิ่งดีๆ มาเล่าสู่กันฟัง...

และทำให้พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ หลายๆ คนที่เป็นห่วง ได้คลายใจได้บ้าง ว่าเจนยังสบายดีอยู่... แถมยังเจริญก้าวหน้าทางธรรมขึ้นไม่น้อยเลย...

พี่กราบโมทนากับการปฏิบัติของเจนด้วยจ้ะ...

ดูแลตัวเองดีๆ นะจ้ะ รักษาสุขภาพด้วยจ้ะ... ^___^

10. ongsoffer

ongsoffer เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2007
    วันใดที่เธอทุกข์ท้อ ขอจงมองคนที่ทุกข์กว่า
    ยามใดที่อ่อนล้า พักก่อนค่อยก้าวไป
    จุดหมายไปให้ถึง สักวันหนึ่งคงยืนได้
    มีตัวเองเป็นกำลังใจ และใครคนนี้อีกคน

ด้วยสัจจะบารมี แห่งข้าพเจ้า ที่ข้าพเจ้า พยายามและตั้งใจ ที่จะคิดดี พูดดี และทำดี ขอจงให้ทุกท่าน เข้าสู่กระแสแห่งความเมตตา ความรัก ความสุข ความสงบ และมีกำลังใจที่ดีในการปฏิบัติ มีกำลังทรัพย์ เพิ่มพูน เพื่อนำไปซึ่งความสะดวก แห่งการบำเพ็ญบุญบารมี มีทรัพย์สิน ทั้งทางโลกและทางธรรม มีความรู้มีสติปัญญาที่จะนำพาตัวเองพ้นจาก อบาย พ้นจากมารภายนอกและภายใน ด้วยเถิด

11. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาด้วยครับ เจน ^__^

12. ชนินทร

เมื่อวันที่ 18-20 ที่ผ่านมาได้มีโอกาสหล่อพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม 2 องค์ ที่ วัดถ้ำผาแดง

ได้นำพระพุทธชินราชทองเหลือง 70 องค์ และพระพุทธรูปปูนขาวทรงเครื่องจักรพรรดิ ให้ชาวบ้าน

และคนที่มางาน นำทองคำเปลวแท้แปะ แล้วนำมาบรรจุในองค์พระ ทั้ง 2 องค์

และได้นำ พระพุทธรูปแก้วใสทรงเครื่อง 1 องค์ พระวิสุทธิเทพ 1 องค์ พร้อมด้วยสังฆทาน 7 ชุด ถังเก็บความเย็นขนาด 45 แกลลอน น้ำเปล่า ขวดใหญ่ 3 แพีค ขวดเล็ก 7 แพ๊ค

ชุดไมค์และลำโพงเครื่องเสียง สำหรับใช้ในงานวัด ชุดเครื่องครัว ถาด ที่ใส่ช้อน ตะแกรงสำหรับใส่ของในห้องน้ำ

เทียนพรรษา เบอร์ 15 พร้อมฐานรอง และที่นั่งอาสนะ แบบมีพนักพิง 1 ที่ แบบไม่มีพนักพิง 7 ที่

อาหารแห้ง และ อาหารสด เครื่องปรุง ต่างๆ ที่ใช้ในครัว เช่น ไข่ โจ๊กซอง มาม่า ปลากระป๋อง ผัก และน้ำแข็ง

สีสำหรับทา 5 กระป๋อง แปรงทาสี 6 อัน สีสเปรสะท้อนแสง 6 กระป๋อง คีม 2 อัน น๊อต 50 ตัว ไฟกระพริบฉุกเฉิน 1 อัน

นำไปถวายแก่หลวงปู่พวง ให้เพื่อน พี่น้อง ทุกคนได้อนุโมทนาร่วมกันจ้า

13. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้นี้ หายไปนานเลย ดีจังที่เอาขึ้นมาใหม่
    เผื่อมีสารทุกข์ สุขดิบอะไรจะได้มาคุยกันได้
    มีเรื่องคุยเยอะแยะ แต่เอาเข้าจริงๆ นึกไม่ออก 555555555
    เอาไว้ฟังคนอื่นๆ ก่อนแล้วกัน...อิอิ

14. ชนินทร

กราบโมทนากับทุกท่าน ทุกดวงจิต ทุกคน ที่ไปร่วมงานบุญนี้ทั้งด้วยกายใน และกายหยาบนะคะ...

เห็นทุกๆ คน ร่วมแรงร่วมใจกัน สมัครสมานสามัคคีกัน ไม่มีใครบ่นเหนื่อย บ่นเบื่อ สักคนเลยค่ะ ดีใจจริงๆ เลย

อ้อ

พี่ตั้งใจจะซื้อผ้าห่มพื้นทอง พร้อมดิ้นเงิน ไปเย็บ (มีพี่นก - ลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำ - หลวงพ่อโนรี อาสาเย็บให้ เพราะพี่เขามีร้านตัดเสื้อจะ) เพื่อนำถวายหลวงพ่อโนรี ให้ใช้เปลี่ยนผ้าคลุมพระพุทธรูปทุกองค์ภายในวัดหนองหญ้าปล้อง ให้ทันก่อนวันที่ ๒๔ กรกฏาคม ๕๓ ซึ่งเป็นวันเกิดของหลวงพ่อโนรี และเป็นวันที่หลวงพ่อท่านจะทำพิธีหล่อพระเกศของพระใหญ่ ๓๐ ศอกที่วัดท่านกันจ้ะ...

พอห่มผ้าพระพุทธรูปทุกองค์เสร็จ.... ก็จะเป็นผ้าทอง ขลิบดิ้นเงินผื้นใหญ่ญญญญญ มาก
    สำหรับห่มองค์พระ ๓๐ ศอก ด้วยนะจ้ะ

ใครอยากร่วมบุญแจ้งเข้ามาได้เลยจ้ะ...

15. ปูเเว่น

พี่ธรจะให้โอนเงินได้ที่ไหนค่ะ

16. malee123

malee123 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุค่ะคุณธร

ร่วมด้วย ร่วมด้วย

ใช่แล้ว ใช่แล้ว โอนที่ไหนเอ่ย?????

17. ปูเเว่น

ปูจะได้ป่าวประกาศญาติธรรม เพราะมีหลายท่านอยากร่วมทำบุญด้วยค่ะ ^^

18. namjaii

namjaii เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2008
    สวัสดีค่ะ สมาชิกใหม่ของกระทู้นี้ เพิ่งอ่านได้ สามหน้า แล้วจะกลับมาอ่านอีก ขอไปทำหน้าท่แม่ก่อนนะคะ อนุโมทนาทุกท่านค่ะ

19. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนบุญอื่นๆ ที่คิดกันไว้ ก็คิดจะถวาย ชุดคอมพิวเตอร์ 2 ชุด พร้อมปริ้นเตอร์

ที่วัดหนองหญ้าปล้อง และ คิดจะนำกระจกเพื่อนำมาแปะีรอบๆ วิหารขาว คล้ายๆ ที่ัวัดท่าซุง
    เป็นพุทธบูชา ถวายสมเด็จพระสัมมาสัมพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์์ พระปัจเจกพุทธเจ้า ทุกๆ พระองค์
    พระอรหันต์ ทุกๆ พระองค์ ครูบาอาจารย์ เทพพรหมเทวา

ท่านใดมีคอมพิวเตอร์เก่าๆ ก็สามารถนำมาร่วมกันได้ครับ หรืออยากเสนอแนะอะไรก็แนะนำกันได้จ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2010
  20. malee123

malee123 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ...