คุยกันฉันท์เพื่อน - ( ๔๑) ^_^

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ชนินทร, 17 กันยายน 2009.

1. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

สวัสดีค่ะทุกคน...

ขออนุญาตตั้งกระทู้ใหม่ เพื่อคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์ทั้งทางโลก ทางธรรม ในฐานะ "เพื่อนที่ดี" กับทุกท่านตรงนี้นะคะ...

ใครมีอะไรอยากจะพูด อยากจะคุย อยากจะระบาย หรือมีปัญหาอะไรคับค้องใจ ที่แก้ไม่ตก บอกใครไม่ได้... เราลองมาแลกเปลี่ยนแนวคิดกันในกระทู้นี้ดูไหมคะ...

แต่ขอให้เป็นไปตามแนวทางแห่งสันติวิธี วิถีทางแห่งสัมมาทิฐินะคะ... ^___^

นี่คือข้อตกลงพื้นฐานง่ายๆ (ซึ่งอาจจะมีเพิ่มขึ้นมา ตามแต่วาระค่ะ) ระหว่างเพื่อนดีไหมคะ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ตุลาคม 2018
  2. Kongp

Kongp เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    ไม่มีอะไรคุยครับ แต่เข้ามาทักทาย ครับผม

ส่วนตัวใช้ภาษาธรรมไม่เป็น ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าที่ควร แต่ก็กำลังศึกษาอยู่ เรื่อยๆ ครับ

3. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ธรเป็นแค่ "คนศึกษาธรรมะ" แต่ก็พยายามนำเอาพระธรรมคำสั่งสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านมาปรับใช้ในชีวิตประจำวันให้ได้...

ก็ยัง... ได้บ้าง ไม่ได้บ้างแต่อย่างน้อย ก็รู้ว่า ทุกข์น้อยลง ... และจิตจับยึด มั่นคงต่อองค์พระรัตนตรัยมากขึ้นๆ ทุกวัน...

สำหรับหลายๆ ท่าน อาจไม่เข้าใจว่า
    - ธรรมะจะช่วยอะไรพวกเราได้บ้าง...
    - หรือทำไมฉันปฏิบัติมาตั้งนาน ไม่เห็นจะก้าวหน้าขึ้นเลย...
    - ไม่เห็นจะ เห็น อะไรแบบที่คนอื่นๆ เขาเห็นกันบ้างเลย...
    - ทำไมฉันสร้างแต่ความดีมาแทบตายตลอดชีวิต... ไม่เห็นจะได้ดีอะไรเลย ฉันก็ยังต้องลำบาก ต้องทุกข์ทรมานแสนสาหัส...
    - และอื่นๆ อีกมากมาย...

ก่อนอื่น... ลองตอบตัวเองให้ได้ก่อน ว่า

เราปฏิบัติธรรมะเพื่ออะไร

และต้องตระหนักไว้ในดวงจิตตลอดเวลาว่า...

การปฏิบัติธรรมะแยกออกได้เป็นหลายๆ แนวทางมากๆ...

อาทิเช่น... ดูวัตถุประสงค์ของการปฏิบัติธรรมเป็นหลัก...

๑. คุณต้องการที่จะมีธรรมะ เพื่อช่วยรื้อขนสรรพสัตว์ทั้งหลายให้ออกจากกองทุกข์ นั่นเท่ากับคุณปรารถนาพระโพธิญาณ... ปรารถนาการตรัสรู้เป็นองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

๒. หากคุณต้องการที่จะบรรลุธรรมด้วยตัวของคุณเอง ต้องการที่จะอยู่อย่างสันโดษ...ไม่ต้องไปไหนมาไหนกับหมู่คณะ และ อาจจะ แนะแนวทางการปฏิบัติให้ผู้อื่นได้บ้าง นั่นคุณปรารถนาการเป็นพระปัจเจกพุทธเจ้า

๓. คุณต้องการที่จะมีธรรมะ เพื่อช่วยหนุนบารมีขององค์พระโพธิสัตว์ และพุทธภูมิทั้งหลาย ในฐานะที่เป็น คู่ชีวิต หรือเป็นนางแก้วของท่าน ซึ่ง... ในกรณีนี้ คุณต้องทำใจไว้เลยว่า พุทธภูมิแต่ละท่าน ไม่ได้มีนางแก้วเพียงแค่ นางเดียว แต่จะมีมากมายทีเดียว... นอกจากว่า คุณจะเป็นนางแก้วหลัก ที่อธิษฐานตามพุทธภูมิท่านนั้นๆ มาตั้งแต่ต้น ไปจนตลอดจนกว่าท่านจะจบกิจ หรือ ลาพุทธภูมิไป

๔. เป็นบิดา มารดา หรือ บุตรธิดา ของพุทธภูมิท่านนั้นๆ...

๕. แต่ถ้าคุณปรารถนาเพียงแค่ต้องการหนุนบารมี หรือตามพุทธภูมิท่านหนึ่งท่านใดไปจนกว่าท่านจะจบกิจ หรือ ต้องการตัดสังขารร่างกายที่มีอยู่นี้ เพื่อเข้าพระนิพพานในปัจจุบันชาติ หรือ เข้าพระนิพพานให้เร็วที่สุดล่ะก็... นั่น คุณปรารถนาการเป็นสาวกภูมิ ...

ซึ่งสาวกภูมินี้สามารถแบ่งย่อยลงไปได้อีก ถึง ๔ ประเภทด้วยกัน

คือ

๑. สุขวิปัสสโก คือ ไม่ปรารถนาการรู้การเห็น นิมิตรใดๆ ทั้งสิ้น ขอแค่ ตัดกิเลส และเข้าพระนิพพานให้ได้เป็นพอ

๒. เตวิชโช หรือวิชชาสาม คือ ขอเห็นภาพ ได้ญาณบางข้อ พอใจแล้ว

๓. ฉฬภิญโญ หรือ อภิญญาหก คือ ขอเห็นภาพด้วย ขอมีฤทธิ์ และได้ญาณ ๘ จึงจะพอใจ

๔. ปฏิสัมภิทัปปัตโต หรือ ปฏิสัมภิทาญาณ คือ ขอให้มีคุณสมบัติของทั้งวิชชาสาม อภิญญาหก และยังเพิ่มความรอบรู้ในพระไตรปิฏก ฟัง - พูด ภาษาทุกภาษา ได้เข้าใจหมด

นี่ธรแค่บอกคร่าวๆ ใช้ภาษาง่ายๆ ให้คุยกันเข้าใจง่ายๆ รู้เรื่องง่ายๆ นะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2009
  4. ชนินทร

สวัสดีค่ะ...

แหม ดีใจจังเลยค่ะ... แค่ทักทายก็ยังดีค่ะ... ขอบคุณนะคะ...

ธรก็ใช้แต่ภาษาปากง่ายๆ แหละค่ะ... ขอให้เข้าใจ นำมาใช้ปฏิบัติได้... ขัดเกลากิเลสตัวเองได้ พอจะแนะนำ พูดคุยกับคนอื่นได้บ้าง... เท่านี้เองค่ะ ^___^

เราต่างก็ศึกษาธรรมเหมือนกัน... ตอนนี้ยังไม่รู้จะคุยอะไร... อ่านของเพื่อนๆ ท่านอื่นไปเรื่อยๆ... เดี๋ยวก็ "ปิ๊ง" เองนิ...

ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ...

5. ชนินทร

อ้อ อีกเรื่องที่อยากจะบอก คือ เมื่อเราปฏิบัติธรรมกันแล้ว... จิตเราเป็นสมาธิในระดับหนึ่ง ผลของการปฏิบัติก็จะบังเกิดขึ้น...

ญาณรู้ ทั้งที่เป็นของจริงและของหลอก ก็จะตามมา...

การทดสอบ อุปสรรค มากมายจะเกิดขึ้น...

ฯลฯ

สิ่งเหล่านี้ล้วนเป็นสิ่งที่สามารถเกิดขึ้นกับท่านใดก็ได้... ซึ่งจะมีทั้งคุณและโทษ ขึ้นอยู่กับว่า แต่ละท่านเลือกที่จะนำไปใช้ด้านใดค่ะ...

ไว้มีอะไร เรามาคุยกันนะคะ

6. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ดีครับพี่ธร ช่่วงนี้ผมมีประสบการณ์มหัศจรรย์เกิดขึ้นกับผมเพียบเลยหลังจากที่ได้พระบรมสารีริกธาตุจากพี่ธรมาบูชา ได้ในด้านว้ิปัสสนาเยอะเลย ไว้เล่าให้พี่ฟังในเมลครับ เจริญในธรรรมครับพี่ธร เเข็งเเรงๆตลอดไปครับ

7. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    ดีครับพี่ธร

งั้นขอพูดหน่อยแหละกัน ถือว่าระบายก็ได้ ^ ^
    เรื่องปฏิบัติ ตุ้ยเองก็ได้เรื่องบ้าง ไม่ได้เรื่องบ้างไป ไปเรื่อยเบื่อยเลยบางที
    ทุกวันนี้ก็เฉื่อยแฉะไปเลย ในบางคร่า แต่ก็ไม่เคยทิ้งไป เพราะสำคัญสำหรับตุ้ยนะ
    แต่ปฏิบัติเพื่ออะไร ตุ้ยตอบได้เลย เพราะฝังอยู่ในจิตใจอยู่แล้ว ตั้งแต่เกิดก็ว่าได้ คือ
    การขนสรรพสัตว์ทั้งหลายออกจากกองทุกข์ แน่นอนว่าตุ้ยเองไม่ใช่คน
    เก่งอะไร หรือสำเร็จสิ่งใด แต่เพียงต้องการช่วยผู้อื่น แฮๆ แต่ตอนนี้ก็ต้องช่วยตนเองก่อน
    เพราะยังไม่เป็นสัปปะรดเลย แถมช่วยคนอื่นก็ไม่ได้ ได้แต่ไม่เป็นตาเรื่องก็ว่าได้

"เมื่อเราปฏิบัติธรรมกันแล้ว... จิตเราเป็นสมาธิในระดับหนึ่ง ผลของการปฏิบัติก็จะบังเกิดขึ้น...ญาณรู้ ทั้งที่เป็นของจริงและของหลอก" อันนี้เจอมาทั้งของจริง ทั้งโดนต้มมาแล้ว
    กระทั่งโดนทดสอบ หลงผิดคิดว่าตนเองเก่งกาจ ก็สอบตกไปโดยปริยาย

แฮๆ ครูบาอาจารย์ทุกท่านสอนมาดีทุกอย่างก็ไม่ค่อยจะระลึก เลยสอบตกไปหลายที

ตุ้ยเองอุปสรรคขัดขวางเยอะมากเลย แต่ที่ไม่เคยท้อคือ ระลึกถึงพระรัตนตรัยเสมอ
    มีบ้างที่ ท๊อท้อ แต่ก็ไม่เคยจากถ้อย เพราะมีพ่อเป็นกำลังใจเสมอ พ่อของตุ้ยคือ
    พระพุทธเจ้าครับ ^ ^ ตุ้ยถือเอา พุทธองค์เปรียบเสมือนพ่อ ทำให้มีกำลังใจตลอด
    ทุกวันนี้มีทุกข์ถ้าระลึกถึงพระองค์ จิตใจก็จะไม่ทุกข์ แล้วจับเป็นวิปัสสนาไปเลย ได้ผล
    มากมายยิ่งนัก อิอิ

เรื่องผลปฏบัตินี้ชอบมาก โดยเฉพาะเรื่องฤทธิ์ นี้เล่นเอาสอบตกไปเยอะ เข็ดแล้ว
    สุดท้ายเลยขอปล่อยวางเรื่องนี้ แล้วเลิกคิดไปแ้ล้ว ถ้าได้มาก็ขอเอาไปเฉพาะจำเป็น
    ใช้เพื่อช่วยเหลือสรรพสัตว์ดีกว่า แต่ก็ยังไม่วายยังอยากได้ ในอารมณ์บางช่วง(ยังไม่เข็ด)

เหอๆ เขียนไปมากมัยเนี้ย ไม่เป็นไรตามหัวข้อ คุยกันฉันท์เพื่อน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2009
  8. ปาฏิหาริย์

ปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับธร
    ไม่ได้เจอตั้งนาน
    สบายดีนะครับ

9. Natthakorn

Natthakorn เป็นที่รู้จักกันดี

ขอระบายก็แล้วกันนะครับ

เครียดดดดดๆๆๆๆๆ

สอบๆๆๆๆๆๆๆ

หนังสือๆๆๆๆๆๆ

โหหหหหหห

แต่ยังไงก็สู้ครับ

โมทนาบุญกับทุกท่านทุกประการด้วยนะครับ
    สาธุๆๆ

10. ปูเเว่น

ปูเเว่น เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2007
    สวัสดีค่ะพี่ธร สบายดีนะคะ

11. bingping

bingping เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2005
    ว้าวว

มาอ่าน เขียนด้วยคน

12. ตุ๊กตาแก้ว

ตุ๊กตาแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2007
    [​IMG] ............. [​IMG] ............... [​IMG]

"เวลาตื่น อยากหลับ เวลาหลับ อยากตื่น"

13. Bossseng

Bossseng สมาชิก

สวัสดีครับ

14. kung_9894

kung_9894 เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2009
    สวัสดีค่ะ คุณธร
    เข้ามาแล้วนะคะ เดี๋ยวถ้าว่างๆจะเข้ามาคุยกันนะคะ

15. ลมหายใจสุดท้าย

ลมหายใจสุดท้าย เป็นที่รู้จักกันดี

1
    สวัสดีครับแวะมาทักทาย เดี๋ยวนี้ไม่รู้เป็นอะไรครับ เลิกงานแล้วจะต้องมานั่งฟังเทศน์ของหลวงพ่อทุกวันเลย

16. พัฒนาตน

พัฒนาตน เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2007

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆ เพื่อน ทุกคนครับ หลายคนก็มีความทุกข์กันทั้งนั้นน่ะครับ ตามสภาวะ
    ของโลกและการดำรงชีวิต และอื่นๆ มากมาย ความทุกข์ เกิด จาก ความคิด คิดไป คิดมาก็ทุกข์ ไม่คิดก็ไม่ทุกข์ และจะคิดให้เราทุกข์ไปทำไมกัน... ความทุกข์ และ สุข อยู่ที่จิตอย่างเดียว ถึงแม้กายจะเจ็บมาก ป่วยมาก แต่ใจเราไม่ทุกข์ซะอย่างใครจะทำไมล่ะ ...อิอิ ขอให้ทุกคนผ่านพ้นความทุกข์ไปอย่างราบรื่นและมีสติน่ะครับ

17. ชนินทร

สาธุ...

ว่าแต่ไม่เอามาเล่าให้เพื่อนๆ ฟังบ้างเหรอจ้ะ... บางเรื่องที่พอจะเล่าสู่กันฟังได้น่ะ... เช่นประสบการณ์เกี่ยวกับพระบรมสารีริกธาตุก็ได้จ้ะ เป็นการเจริญศรัทธาให้เกิดกับผู้ฟังด้วยจ้ะ

ขอบคุณสำหรับคำอวยพรด้วยจ้ะ...

ขอให้พรประเสริฐนี้ส่งผลให้ซัน และทุกดวงจิตมีสุขภาพกาย ใจ ที่สมบูรณ์แข็งแรง และเข้าถึงที่สุดแห่งธรรมโดยทั่วกันด้วยจ้ะ

18. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    ฮิๆๆ ผมกลัวเพื่อนๆว่าผมเพี้ยนครับ เล่าให้พี่ธรฟังก็พอเเล้วครับ เจริญในธรรมครับ

19. ปูเเว่น

ปูเเว่น เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2007
    สวัสดีค่ะ ถ้ามีเรื่องเกี่ยวกับปาฏิหาริย์พระบรมสารีริกธาตุ แล้วทำให้เจริญในการปฏิบัติธรรม ขอความเมตตานำมาลงในกระทู้ งาน "พระธาตุ"ของพวกเราพลังจิตภัยพิบัติ ค่ะ เพื่อเป็นประโยชน์ให้ท่านอื่นๆได้อ่านแล้วเกิดความศรัทธาในพระพุทธองค์มากขึ้นค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 กันยายน 2009
  20. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    มารออ่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2009