คุยเฟื่องเรื่องพลังพระเครื่องวัตถุมงคล...

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย poon-pan, 22 มกราคม 2015.

1. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เป็นเรื่องที่ผมเคยลงไว้ในกระทู้เรื่องจับพลังวัตถุมงคล นำมาใส่รูปให้เห็นองค์จริงกันครับ

โดยจะมาพร้อมกับพระเครื่อง/วัตถุมงคลของครูบาอาจารย์องค์อื่นๆที่ผมเคารพและศรัทธาในคุณธรรมของท่านและได้เช่าบูชาเก็บไว้ในช่วงตั้งแต่ปี ๒๕๕๔ จนถึง ปัจจุบัน ซึ่งจะเป็นพระเครื่อง/วัตถุมงคลที่นอกเหนือจากที่ผมได้เคยลงเรื่องไว้ในกระทู้จับพลังพระเครื่อง ซึ่งจะมีเรื่องมาเล่าในเร็วๆวันนี้นี้ครับอดใจรอนิดนึง

องค์ที่ ๑. (....) ยังไม่ขอบอกว่าเป็นองค์ไหนนะครับแต่จะขอนำเรื่องมาลงตอนกลางเดือนกุมภาพันธ์ ปี ๒๕๕๘
    พร้อมกับองค์ที่ผมบูชาไว้ตั้งแต่ปี ๒๕๕๔ เป็นต้นมาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มกราคม 2015
  2. poon-pan

1
    องค์ที่ ๒ หลวงพ่อเจ็ดกษัตริย์ ลอยองค์รุ่น ๑ เนื้อนวะ (รับมากับมือของหลวงปู่สอ พันธุโล ตอนไปกราบท่านที่บ้านของคุณหญิงสุรีพันธ์ แถวโชคชัย4 ถนนลาดพร้าว กทม.

ข้อความเดิมจากกระทู้จับพลังพระเครื่องครับ

หลวงพ่อเจ็ดกษัตริย์- หลวงปู่สอ สายหลวงปู่มั่น

องค์นี้ อยากแนะนำเป็นการส่วนตัวสำหรับคนที่เกิดวันเสาร์ ถ้าอยากแขวนพระนาคปรก แล้วลองแขวนหลวงพ่อเจ็ดกษัตริย์ ดูครับ มีทั้งหล่อลอยองค์และเหรียญทองแดงรมดำมีหลายรุ่นให้เลือก ค่าเช่าบูชาไม่แพง อยู่แค่หลักร้อยถึงพันต้น(คือลอยองค์รุ่นแรก)

องค์นี้พิเศษที่สุด คือพระอาจารย์กำลังจะหยิบมาดู แต่สุดท้ายก็ไม่ได้หยิบเพราะว่า....

มีเสียงกระซิบบอกมาว่า " ไม่ต้องจับหรอก " ท่านเลยหยิบวางลงทันที

เรื่องนี้ผมจำได้แบบลางๆ เพราะว่ามันผ่านมานานมากแล้วร่วม 10 ปีเห็นจะได้
    และ ถ้ามีโอกาสเจอพระอาจารย์อีก ผมจะะลองถามท่านถึงเรื่องนี้ดู ไม่รู้ว่าท่านจะจำได้มั๊ย ?

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      187.6 KB
      เปิดดู:
      2,149
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2022
  3. poon-pan

1
    ระวังด้วยครับ

เท่าที่รู้มาจากสายตรง เขาเล่าให้ฟังว่า รุ่น ๑ ลอยองค์ มีของเลียนแบบกันแล้ว ผมเคยเห็นบางที่มาลงไว้ หน้าตาไม่เหมือนแบบนี้ เห็นปากท่านแป๊ปเดียวรู้เลยว่าไม่ใช่ เพราะผมส่องมาหลายองค์ ริมฝีปากท่านจะมีลักษณะเหมือนปากครุฑทุกองค์ ถ้าองค์ไหนมีปากไม่เหมือนแบบนี้ ผมว่าไม่ใช่ลอยองค์รุ่น ๑ แน่

4. poon-pan

1
    องค์ที่ ๓ สมเด็จพระปิยะมหาราชทรงม้า

ด้านหลังตรงฐานด้านล่างมีคำว่า ๙๙ มหาพุทธาภิเษก

ข้อความเดิมจากกระทู้จับพลังพระเครื่อง

พระบูชาพระพุทธเจ้าหลวงทรงม้า ทหารสร้าง จำรายละเอียดไม่ได้

มีครูบาอาจารย์ท่านบอกว่าอยากเจริญก้าวหน้าในหน้าที่ราชการ ให้หาเสด็จพ่อทรงม้ามาบูชา

ไอ้เราก็ตามหาในทันที เสริชหาในเวปจนเจอเจ้านึงเขาประกาศไว้ เลยโทรไปสอบถาม เผอิญร้านเค้าอยู่ไม่ไกลจากที่ทำงาน เลยแวะเข้าไปชมก่อนตัดสินใจ

เจ้าของร้านเค้าก็เล่าให้ฟังว่ามีพระรูปนึงที่อยู่วัดแถวนั้น นำพวงมาลัยมาสักการะเสด็จพ่อทรงม้า และพระท่านนั้นก็บอกว่า ท่านเดินผ่านหน้าร้านเห็นรูปปั้นทรงม้า มีพลังท่านแรงมาก เลยอยากนำพวงมาลัยมาบูชา ซึ่งเจ้าของก็เล่าให้ฟังแบบไม่ได้เชื่ออะไรมากนัก

ผมก็เลยเช่ามาบูชาที่บ้านเพราะถูกใจรูปปั้นสวยงามดี ฐานไม่สูงมากเกินไปเนื้อก็เป็นโลหะผสม และพอพระอาจารย์ท่านมาที่บ้านผม ผมก็นำมาให้ท่านดูให้อีกเหมือนเคย ท่านบอกว่าพลังแสงสีขาวลงมาแบบเป็นลำแสงสีขาวดิ่งลงมาตรงๆที่รูปปั้นของเสด็จพ่อทรงม้า

ผมก็ถามไปว่าพลังแสงสีขาวที่ลงมาตรงๆนั้น เป็นอย่างไร ท่านก็บอกว่า เป็นพลังของเทพที่เข้มแข็งสร้างได้ถูกต้องตามหลักพิธีเทวาภิเษก และที่สำคัญพระพุทธเจ้าหลวงท่านก็เป็นพระโพธิสัตว์อยู่ชั้นดุสิต

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2015
  5. poon-pan

1
    องค์ที่ ๔ หลวงปู่ฉลวย สุธัมโม วัดป่าบ้านวลัย ประจวบคีรีขันธ์

รูปหล่อลอยองค์เนื้อโลหะ ขนาดฐาน ๓.๕ ซม. สร้างปี ๒๕๔๙(ไม่ทันท่าน)

ข้อความเดิมจากกระทู้จับพลังพระเครื่อง

หลวงปู่ฉลวย จังหวัดประจวบฯ ลูกศิษย์ของหลวงปู่มั่น จำชื่อวัดไม่ได้

ผมได้รูปหล่อลอยองค์ หน้าตักสัก ประมาณสองนิ้ว เช่ามาจากแผงหลังที่ทำงาน เห็นว่าสวยงามดี ทั้งๆที่ก็ไม่รู้จักหรอกว่าท่านเป็นใคร

ให้พระอาจารย์ท่านช่วยดูให้ ท่านบอกว่า หลวงปู่ฉลวย ท่านเป็นพระอรหันต์ขั้นสูงสุด เหมือนกับหลวงพ่อเกษม แต่การบำเพ็ญนั้นต่างกัน หลวงปู่ฉลวยท่านจะเด็ดขาดแบบรวบรัด

ขนาดไฟล์:
      188.8 KB
      เปิดดู:
      3,276
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2015
  6. poon-pan

1
    ผมเคยได้เข้าไปอ่านประวัติของท่านตอนที่ท่านอยู่กับหลวงปู่มั่น ท่านบอกหลวงปู่มั่นว่า ท่านไม่ต้องการแบบเป็นขั้นเป็นตอน ท่านต้องการแบบรวดเร็ว ซึ่งก็ตรงกับที่ พอจ.บอกไว้

รูปหล่อองค์นี้ตอนได้มาใหม่่ สีดำด้านๆแต่มาช่วงปีนี้ผมเห็นท่านเปลี่ยนไป จะมีแถบสีออกเหลือบปีกแมงทับ ดูสวยดี (ลองดูรูปตรงที่ขากับวงแขนและคอจะเห็นชัดครับ)

7. poon-pan

1
    องค์ที่ ๕ เหรียญสุพรรณบัฎปี ๒๕๐๖ สมเด็พระสังฆราช อยู่ ญาโนทัย

ผมอยากได้ของที่ ท่านสร้างก็เพราะว่า มีประสบการ
    ณ์จริงที่เกิดกับพ่อผมเอง คือพ่อผมเคยได้ล๊อกเกตสมเด็จอยู่ฯหลังพระไต่ฮงกง ที่ทหารเรือจัดสร้างแจกเฉพาะทหารเรือ ช่วงนั้นพ่อผมเป็นเด็กวัยรุ่น ตามเพื่อนไปนอนที่วัดสระเกศ ไปช่วยพระเทกระโถน พระเลขาเลยให้มาสององค์ ให้พ่อผมองค์นึงและฝากไปให้เพื่อนองค์นึง

ตอนไปเรียนเทคนิค เข้าshop พ่อผมก็คุยเรื่องพระกับเพื่อน เพื่อนพ่อเลยขอดูพระ ดูไปดูมา แย่งไปแย่งกันมา ทำพระหล่น บนพื้น หากันแทบตาย พ่อบอกว่าอยากจะชกเพื่อนให้มันคว่ำไปเลย กลับมาบ้านยังนึกเสียใจ อุตส่าห์ได้มา ดันทำหล่นหายต่อหน้าต่อตา แต่กลับหาไม่เจอ
    พอกลับมาถึงบ้านก็จะอาบน้ำ กลับเห็นล๊อกเกต อยู่ข้างๆตุ่มน้ำเฉยเลย เรียกว่าไม่น่าเชื่อเพราะตอนที่ช่วยกันหาที่โรงเรียนเทคนิค ใช้ไม้กวาด กวาดที่พื้นกันตั้งนานกลับหาไม่เจอ

อีกประสบการนึง ตอนที่พ่อผมทำงานแล้ว ตอนนั้นผมก็โตเรียนอยู่มัธยมแล้ว พ่อเล่าให้ฟังว่าตอนเช้าไปทำงาน ต้องไปต่อรถที่ หน้าโรงหนังนนทบุรีรามา ต้องนั่งรถเมลสาย 203 เพื่อไป สะพานพระรามหก ช่วงที่รอรถอยู่นั้น มีรถเมลมาแล้ว แต่ใจมันสองจิตสองใจ เลยตัดสินใจไม่ขึ้นคันนั้น รอขึ้นคันที่สอง พอรถวิ่งไปถึงโค้งตรงวัดเขมาภิรตาราม ใจหายวูบเพราะรถเมล์คันที่จะขึ้น คว่ำอยู่ตรงโค้งวัดเขมาฯ พ่อเล่าให้ฟังว่า แปลกดีว่าทำไมวันนั้นกลับเกิดนึกสองจิตสองใจทำให้ตัดสินใจไม่ขึ้นรถเมลคันนั้น (สงสัยคงแคล้วคลาดมั๊ง ผมนึกอยู่ในใจ)

ผมเลยออกตามหาบ้าง (ล๊อกเกตนั้น พ่อเขาหวงมาก พี่ชายก็อยากได้ต่อ คงมาไม่ถึงเราแน่)เริ่มเสริชดูในเวปเห็นมีเหรียญรูปเหมือน ปี 2506 ก็ไปเดินตามแผง แถวที่ทำงาน บังเอิญไปเจอเหรียญปี 2506 เช่ามา 100 นึง แท้ไม่แท้ดูไม่เป็น อาศัยดวงอย่างเดียว พอได้มาก็เอาไปเลี่ยมกันน้ำที่ร้านเลี่ยมพระที่อยู่เลยไปสิบกว่าเมตร ตอนไปเลี่ยมเลยถามคนเลี่ยมว่า เหรียญนี้เป็นไงบ้าง คนเลี่ยมบอกว่าไม่แท้ เราก็บอกว่าเลี่ยมไปเถอะไม่แท้ก็ไม่เป็นไร (นึกในใจว่าเลี่ยมไปก่อน เดี๋ยวเจอพระอาจารย์ค่อยถามท่านอีกที)

พอเจอท่านก็เรียนท่านว่า เหรียญนี้มีคนบอกว่าไม่แท้ ครับ แต่ผมศรัทธา สมเด็จอยู่ฯ เลยเลี่ยมไว้ใช้ ท่านก็จับดู ท่านถามผมว่า ใครบอกว่าไม่แท้ (คือท่านรู้แล้ว) ท่านจับนานมาก ถามผมว่ามีกี่เหรียญ ผมบอกว่ามีเหรียญเดียว ท่านก็จับต่อ ท่านบอกว่า สมเด็จอยู่ฯ ท่านมีบารมีสูงมากๆ แต่ก็ไม่ได้บอกว่าเป็นพระอริยะ ท่านเล่าให้ฟังว่า สมเด็จอยู่ฯ ท่านดุเอาว่า ให้รีบปฏิบัติ
    (อันนี้ใกล้เคียงกับลูกศิษย์ของหลวงปู่ดู่ที่เล่าไว้ในหนังสือไตรรัตน์)

ขนาดไฟล์:
      202.3 KB
      เปิดดู:
      1,795
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2022
  8. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    ชอบครับ

9. poon-pan

1
    ช่วงนี้ขอทยอยลงองค์เก่าๆก่อนครับ ตอนนี้ใช้ไอแพดเลยทั้งถ่ายรูปทั้งโหลดสะดวกกว่าตอนที่ใช้คอมตั้งโต๊ะ
    ส่วนองค์ใหม่ๆต้องรอประมาณกลางเดือน กุมภาพันธ์นี้ครับ

10. poon-pan

1

ขอบคุณครับ ที่ติดตามมาตั้งแต่กระทู้ จับพลังพระเครื่องของพี่ SLunal (จขกท.)

ตามสโลแกนเดิมครับ ร่วมด้วยช่วยกันเจริญศรัทธาต่อองค์ครูบาอาจารย์ ถ้าใครมี ปสก.ดีๆก็เชิญได้นะครับ แต่ขอเอาแบบพลังด้านบวกจะดีมากๆครับ ชีวิตเราเจอแต่เรื่องพลังด้านลบมากันมากแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2015
  11. karakol

karakol เป็นที่รู้จักกันดี

ติดตามด้วยคนครับ

12. poon-pan

1
    องค์ที่ 6 เหรียญจตุรพิธพรชัย หลวงพ่อออด ออกวัดเขาใหญ่ จ.สุพรรณบุรี ปี ๒๕๑๘

พระจตุรพิธ(ไม่แน่ใจว่าเรียกชื่อถูกหรือเปล่า) ออกวัดเขาใหญ่ สุพรรณ

อ่านแบบหนุกๆนะครับ อย่าซีเรียส

เป็นเหรียญหลวงพ่อออด วัดบ้านช้าง อยุธยา

ก่อนที่ผมจะเช่าเหรียญนี้มา ผมเคยอ่านเรื่องที่ลูกศิษย์หลวงพ่อกวย ได้ถ่ายทอดที่หลวงพ่อกวยท่านเล่าให้ฟังว่า (ถ้าจำผิด คลาดเคลื่อนไปต้องขออภัย) ตอนที่หลวงพ่อออด ท่านทำพิธีอยู่นั้น ยันต์บัณเฑาะ หลุดออกจากปากท่านเป็นตัว เป็นตัวออกมาจากปากท่านเลย ท่านเก่งทางด้านคงกระพัน ชาตรี

และพอผมเช่าพระมา ก็อยากรู้ว่าที่อ่านมาจะจริงมั๊ย เลยขอให้พระอาารย์ท่านช่วยสงเคราะห์ท่านบอกมา ตรงกับที่ได้อ่านมาก่อนหน้านี้ ว่า คงกระพันชาตรี แรงมากๆ สุดยอดเลย แต่เราก็ไม่ได้บอกท่านหรอกว่าเรามีข้อมูลแบบนี้ยู่แล้ว

ขนาดไฟล์:
      99.4 KB
      เปิดดู:
      1,840
  13. ลิปโป้

ลิปโป้ เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2011
    หลวงปู่ดู่ หลวงปู่หมุน หลวงพ่อกวย เคยจับมาบ้างมั้ยค้าบบ

14. POUND@

POUND@ เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    เคยจับพระเครื่องของหลวงพ่อตัด วัดชายนาบ้างหรือป่าวครับ

15. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    อยากให้แนะนำอาจารย์ที่จับพลังพระเครื่องได้ ทั้งพระและฆราวาสบ้างครับ เผื่อว่าจะได้ขอความเมตตาจากท่านบ้าง

16. poon-pan

1
    พระของหลวงปู่ดู่ ผมเคยให้ท่านดูแล้ว สองอย่าง
    คือเหรียญเศรษฐี ปี 2531 กับ พรหมเกศาปี 2532

พระของหลวงปู่หมุน มีลูกอมอย่างเดียว

พระหลวงพ่อกวย นั้น...ผมไม่เคยมีของท่านสักอย่างเลยครับ

17. poon-pan

1
    ยังไม่เคยครับ เพราะผมไม่มีพระหลวงพ่อตัดครับผม

18. poon-pan

1
    พระอาจารย์ที่ผมนับถือท่านยังไม่มีที่อยู่ประจำน่ะครับ ท่านอยู่ไม่เป็นที่ ส่วนมากอยู่จังหวัดนู้นจังหวัดนี้เปลี่ยนไปเรื่อย มีบางครั้งที่ท่านลงมาทำธุระที่กรุงเทพฯถึงได้เจอกัน ผมไม่ได้เจอท่านมา 3-4ปี แล้วครับ เลยไม่รู้จะบอกอย่างไรดีครับ แต่เท่าที่เคยอ่านเรื่องราวของ เพื่อนๆที่เล่าไว้ในกระทู้จับพลังพระเครื่องก็มีหลายองค์แต่คงต้องมีความสนิทกับท่านพอประมาณมั้งครับ

พระองค์อื่นที่ท่านมีความสามารถเรื่องนี้ผมก็ไม่รู้จักเลย ส่วนฆราวาสก็เคยได้ยินแต่เพื่อนเขาเล่าให้ฟังมา ไม่ได้ใกล้ชิดเลยสักคนเลยครับ ของผมพึ่งพระอาจารย์เพียงแค่คนเดียวล้วนๆครับ

19. poon-pan

1
    องค์ที่ 7 เหรียญเศรษฐีหลวงปู่ดู่ ปี ๒๕๓๑

ข้อความเดิมครับ
    เหรียญเศรษฐี ปี 2531 ของหลวงปู่ดู่ วัดสะแก

เป็นเหรียญแรกๆ ที่ให้พระอาจารย์ท่านช่วยดูเหรียญนี้ผมบูชามาจากวัดสะแก เมื่อปี 2549

ท่านบอกว่าเหรียญนี้เด่นทางธาตุน้ำกับธาตุลม มีความเย็นมากๆ และมาถึงช็อตเด็ด ท่านก็ถามผมว่าเป็นของหลวงพ่อที่ไหน ผมตอบว่า หลวงปู่ดู่วัดสะแก ท่านก็ดูต่อ ท่านบอกว่า แปลกดี ทำไมจึงเห็นหลวงปู่ทวด สลับกับหลวงปู่ดู่ ท่านไม่รู้ว่าเพราะอะไร เราได้ฟังก็แอบยิ้มอยู่ในใจ แต่ขี้เกียจบอกท่านว่าทำไมท่านจึงเห็น หลวงปู่ทวดสลับกับหลวงปู่ดู่

ขนาดไฟล์:
      174.3 KB
      เปิดดู:
      1,707
  20. poon-pan

1
    องค์ที่ 8 พระเหนือพรหมเกศาปี ๒๕๓๒

ผมเคยให้ท่านดูพระพรหมเกศาปี ๒๕๓๒ ดูประมาณสอง-สามองค์ ท่านบอกมาว่า แปลกมาก ทำไมพลังพระพรหมของหลวงปู่ดู่องค์ของผมจึงอ่อนมาก ตอนนั้นผมก็ยังไม่อยากเชื่อคำของพระอาจารย์เลย เพราะเราอ่านประวัติที่มาความศักดิ์สิทธิ์และบูชาได้มาหลายองค์

แต่หลังจากนั้นหลายปี เคยได้คุยกับสายตรง เขาบอกมาว่า....ผมเลยสิ้นความสงสัยเลยว่าวันที่พระอาจารย์ดูพระพรหมเกศาให้นั้น สิ่งที่พอจ.บอกมันช่างใกล้เคียงสอดคล้องกันมาก

ขนาดไฟล์:
      97.7 KB
      เปิดดู:
      1,776